วงจร คอสโอเวอร์ ใช่กับเพาเวอร์รถยนได้ใหมครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 27, 2024, 06:58:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วงจร คอสโอเวอร์ ใช่กับเพาเวอร์รถยนได้ใหมครับ  (อ่าน 6989 ครั้ง)
EMOSECTION
Full Member
member
**

คะแนน20

เรียนให้รู้ ดูให้จำ ทำให้เป็น

« เมื่อ: สิงหาคม 19, 2007, 09:13:44 PM »

Sad วงจร คอสโอเวอร์ ต่อกับเพาเวอร์แอมป์ คุณภาพเสียง ดีเป่าครับ
แล้วนำมาใช้ในรถยนต์ได้ใหมครับ

สิ่งที่ดีที่สุด คือการให้ แต่สิ่งที่เป็นไปไม่ได้ คือการเห็นแก่ตัว
(ปัญหาทุกอย่าง มีทางแก้เสมอ อยู่ที่เราจะแก้มันด้วยวิธีใหน แต่สุดปัญญาทน สุดท้ายต้อง วิชามาร)

pkkel
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน181

ความจนไม่ได้ อยู่ ในหมู่คนขยัน

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2007, 05:52:25 PM »

ท่าน EMOSECTION    ท่านถามกว้างจัง   ความคิดผมนะ    ขออภัย   ลองตอบดูนะครับ  ผมว่ามันคงจะดีกว่าไม่ใส่    ท่านลองขยายความ  //  วงจร คอสโอเวอร์ //  กับความเข้าใจของท่านให้ฟังหน่อยซิครับ  ผมอาจเข้าใจท่านผิดก็ได้  ขออภัยๆๆๆๆๆๆๆ
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2007, 10:14:57 PM »

Sad วงจร คอสโอเวอร์ ต่อกับเพาเวอร์แอมป์ คุณภาพเสียง ดีเป่าครับ
แล้วนำมาใช้ในรถยนต์ได้ใหมครับ

ได้ครับ   เสียงดีครับ    หลักการณ์แบบเดียวกับการใช้งานเครื่องเสียงบ้าน/กลางแจ้ง  ครับ

มันจะแยก   เสียงออก   เช่น   สูง   กลาง   เบส   ซับเบส  อะไรประมาณนี้     แต่ถ้าใช้ต้องใช้แอมป์มากขึ้น

5+5   แต่ถ้าใช้แบบที่เป็นแบบขดลวด(ลืมว่าเรียกอะไร)   ก็ใช้แอมป์ตัวเดิม   ตัวเดียวก็พอครับ(ระบบไม่มาก)

พี่ pkkel      ต่อครับ  Lips Sealed
pkkel
member
*

คะแนน181

ความจนไม่ได้ อยู่ ในหมู่คนขยัน

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2007, 08:12:14 AM »

ขอบคุณครับ ท่าน Nimit( Un ) ที่ ชง มาให้ งานนี้ อาจารย์ ใหญ่ไม่มา ท่านคงเปิดโอกาศให้เราๆแสดงฝีมือนะ  หรือไม่ก็ไม่รู้ว่าจะตอบว่าไงดี   ก็อย่างที่ท่าน  Nimit( Un ) ตอบครับ  ผมกำลังรอว่าเมื่อใหร่ที่เจ้าของกระทู้จะเข้ามา  ไม่งั้นก็จะตอบไม่ตรงข้อมูลที่ท่าน  EMOSECTION อยากจะได้  ของผมเอาสั้นๆแล้วกันพอเป็นแนวทาง ครับ  //คอสโอเวอร์  ใช้ในรถได้ครับแต่ถ้าถามว่าจำเป็น ใหม ก็ต้องตอบว่าจำเป็นเหมือนกันครับ  แต่เดี๋ยวนี้ แอมป์สมัยใหม่ไม่เหมือนสมัยก่อนแล้วครับ เพราะว่าที่ตัวแอมป์จะมี  คอสโอเวอร์ มาให้เสร็จสับ เลยไม้ต้องยุ่งยาก  ส่วนถ้าจะใช้  คอสโอเวอร์  ก็สามารถใช้ได้และสามารถเข้าไป จูน ปรับแต่งได้ เพราะว่าลำโพงติดรถยนต์เมื่อติดตั้งเข้าไปแล้วส่วนมาก  จะหันซ้ายหันขวา ขยับเดินหน้าถอยหลัง  ไม่ได้เหมือนลำโพงบ้าน    และถ้าเป็น คอสโอเวอร์ ฟิค แบบเป็นขดลวดปรับแต่งได้แต่ค่อนข้างจะยุ่งยากส่วนมากที่ทำก็ต่อเมื่อรู้ว่า  รถคันนั้นๆรุ่นนั้นๆ ตอบสนองความถี่ในย่านอะไรที่เท่าไหร่ได้ดีแล้วค่อยมาสับเปลี่ยน//R.C.L//ในแผง คอสโอเวอร์ อีกทีเป็นรายๆไปครับ    ขออภัยท่านที่มีข้อมูลที่แตกต่างออกไปที่ไม่ตรงกับผมนะครับ  Smiley
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2007, 08:18:21 AM »

พี่  pkkel.....    Embarrassed

ผมแค่ตอบแค่ที่รู้นั้นแหละครับ   พี่pkkel    จะถนัดเรื่องนี้กว่าผม........ได้ข้อมูลที่ดีมากเลยครับ   Lips Sealed

เจ้าของยังไม่มา..........เราก็ให้ความรู้กับคนอ่านได้ครับ
 Cheesy
rittichai.l.
member
*

คะแนน1

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2007, 01:10:17 PM »

รายละเอียดมันดีทีเดี๋ยวครับผมว่า Sad
EMOSECTION
Full Member
member
**

คะแนน20

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2007, 07:39:04 PM »

Sadขอโทษที่เข้ามาตอบช้าครับ   พอดีไปแจมงานฝึกฝีมือมา  Grin Grin
ขอบคุณทุกท่านมากครับ ความหมายผมคือ power amp รถยนต์ผมมันตอบสนองความถี่ได้ดีเหมือนกัน แต่สัญญาณเสียง
ยังไม่ดีพอครับ  ในย่านความถี่ต่ำ หรือซัพวุฟเฟอร์ ยังมีเสียงกลางแผงอยู่ เลยลองมาถามดูว่า ถ้าใส่ไปแล้ว
มันจะดีขึ้นหรือปล่าวครับ ลองปรึกษาดู พอดีมีวงจร ถ้าใช้ได้ก็จะลองทำดู
สรุปคือ จะให้มันช่วยแยกย่านความถี่ ต่ำ กลาง สูง   ท่านคิดว่ายังไงครับ มันจะเวิคมั้ย Tongue

สิ่งที่ดีที่สุด คือการให้ แต่สิ่งที่เป็นไปไม่ได้ คือการเห็นแก่ตัว
(ปัญหาทุกอย่าง มีทางแก้เสมอ อยู่ที่เราจะแก้มันด้วยวิธีใหน แต่สุดปัญญาทน สุดท้ายต้อง วิชามาร)
pkkel
member
*

คะแนน181

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2007, 08:12:35 PM »

Sadขอโทษที่เข้ามาตอบช้าครับ   พอดีไปแจมงานฝึกฝีมือมา  Grin Grin
ขอบคุณทุกท่านมากครับ ความหมายผมคือ power amp รถยนต์ผมมันตอบสนองความถี่ได้ดีเหมือนกัน แต่สัญญาณเสียง
ยังไม่ดีพอครับ  ในย่านความถี่ต่ำ หรือซัพวุฟเฟอร์ ยังมีเสียงกลางแผงอยู่ เลยลองมาถามดูว่า ถ้าใส่ไปแล้ว
มันจะดีขึ้นหรือปล่าวครับ ลองปรึกษาดู พอดีมีวงจร ถ้าใช้ได้ก็จะลองทำดู
สรุปคือ จะให้มันช่วยแยกย่านความถี่ ต่ำ กลาง สูง   ท่านคิดว่ายังไงครับ มันจะเวิคมั้ย Tongue

ก็มีหลายสาเหตุนะครับที่ชุดเครื่องเสียงของท่านเสียงไม่ดีตามที่ท่านต้องการเอา ง่ายหน่อยก็   ไม่ลองหา ปรี มาลองใส่ดูละครับ  แต่ถ้าท่านจะลอง    Crossover   ก็ได้ครับ  แต่มันจะไปเพิ่มการทำงานของ ดอกลำโพงให้ทำงานมากขึ้น  ลองดูนะครับ //ลำโพง ซัพ เองก็มีส่วนครับที่ตอบสนองความถี่ไม่ได้  //ตู้ไม่ได้ปริมาตรที่เข้ากับดอก  ซัพ ครับ เอาแบบกว้างๆ ไปก่อนนะครับ เดี๋ยวลองดูท่านอื่นๆ บ้าง  Smiley Smiley
EMOSECTION
Full Member
member
**

คะแนน20

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2007, 08:20:13 PM »

Sad ขอบคุณครับ  Smiley

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์