แก้ปัญหาง่าย ๆ เมื่อโอเวอร์คล็อกแล้วเปิดเครื่องไม่ติด
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 02, 2024, 03:40:51 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แก้ปัญหาง่าย ๆ เมื่อโอเวอร์คล็อกแล้วเปิดเครื่องไม่ติด  (อ่าน 1462 ครั้ง)
ope3
วีไอพี
member

คะแนน39

ท้อได้แต่ห้ามถอย

ope172010@hotmail.com
« เมื่อ: สิงหาคม 15, 2007, 11:55:52 AM »

แก้ปัญหาง่าย ๆ เมื่อโอเวอร์คล็อกแล้วเปิดเครื่องไม่ติด
เมื่อเราโอเวอร์คล็อกไปจนสุดๆ ที่ตัวซีพียูและอุปกรณ์อื่นๆ จะรับไม่ไหวแล้วอาจเกิดอาการเปิดเครื่องแล้วภาพไม่ขึ้นบ้าง แฮงก์บ้าง เอาไวดีละทีนี้แย่แล้วเรา ต้องซื้อเครื่องใหม่หรือยกไปซ่อนดีเนี่ย แต่ช้าก่อนครับอย่าเพิ่งคิดเป็นอื่นไกล ทางออกยังมี
สำหรับมือใหม่หัดคล็อกคงจะประสบปัญหาระหว่างการโอเวอร์คล็อก เมื่อปรับนู่นแต่งนี้จนอุปกรณ์นั้นรับความเร็วที่คุณต้องการไม่ไหว พอเปิดเครื่องมาภาพไม่ขึ้นแต่งนี้หน้าจอซะงั้น ตกอกตกใจกันยกใหญ่ เหตุก็เพราะว่าค่าท่ะรมปรับแต่งไปเมื่อตะกี้มันจะจำอยู่ในไบออสสครับ ดังนั้นเราต้องลบความจำนั้นออกไปโดยการ clear CMOS วิธีการก็ง่ายแสนง่ายใช้เวลาไม่กี่วินาทีก็เสร็จแล้ว

1. สิ่งแรกผมขอให้ถอดปลั๊กของคอมพิวเตอร์ซะก่อนครับ เพื่อป้องกันอันตรายจากไฟฟ้าดูด (ไม่ถอดก็ได้นะ) ให้ท่านหาจุด Clear CMOS ของเมนบอร์ดของท่านซึ่งส่วนใหญ่จะอยู่ใกล้กับถ่านแบตเตอรี่ครับ หรือถ้าท่านไม่เจอให้ดูจากคู่มือเมนบอร์ดก็ได้

2. จุดที่มีพลาสติกแดงๆ ครอบไว้อยู่นั่นแหละ เราเรียกว่าดิปสวิตซ์ครับต่ำแหน่งนี้บนแผง PCB ของเมนบอร์ดจะเขียนไว้ว่า 1-2 Clear CMOS และ 2-3 Normal

3. ตอนแรกดิปสวิตซ์ของเราจะอยู่ที่ช่องที่ 2-3 นั่นก็คือ Normal ให้จับย้ายมาที่ช่องที่ 1-2 เลยครับเพื่อ Clear CMOS

4. แค่นี้ค่าต่างๆ ที่เราปรับแต่งไปตั้งแต่ทีแรกก็จะถูกลกออกไปสู่ค่าดั้งเดิมก่อนที่จะโอเวอรคล็อก ง่ายใช่ไหมละครับ อย่าลืมย้ายดิปสวิตซ์มาอยู่ในช่องที่ 2-3 นั่นก็คือ Normal ด้วยนะครับ แค่นี้ก็เรียบร้อย

5. แต่ถ้า Clear CMOS แล้วไม่หายให้ท่านถอดถ่านแบตเตอรี่ทิ้งไว้ประมาณ 1-10 นาทีพร้อม Clear CMOS ทิ้งไว้ด้วยครับ เมื่อเรา Clear CMOS แล้วค่าต่างๆ ที่จำไว้ก็จะหายไปหมด คุณก็ต้องมาตั้งค่าต่างๆ ในไบออสกันใหม่ เท่านี้เราก็สามารถโอเวอร์คล็อกต่อไปได้แล้ว

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์