ปรับแต่งตัวคูณซีพียูเพื่อเพิ่มความเร็ว
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 28, 2024, 03:09:04 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปรับแต่งตัวคูณซีพียูเพื่อเพิ่มความเร็ว  (อ่าน 2495 ครั้ง)
ope3
วีไอพี
member

คะแนน39

ท้อได้แต่ห้ามถอย

ope172010@hotmail.com
« เมื่อ: สิงหาคม 15, 2007, 11:54:05 AM »

ปรับแต่งตัวคูณซีพียูเพื่อเพิ่มความเร็ว 
การที่จะทำให้ความเร็วซีพียูของเราวิ่งเร็วเดิมตอนที่เราซื้อออกมาจากร้านนั้น ก็มีวิธีโอเวอร์คล็อกหลากหลายวิธีซึ่งต้องอาศัยความรู้ในเชิงเทคนิคที่สูงระดับหนึ่ง แต่วิธีที่ผมจะนำเสนอก็เป็นวิธีที่ง่าย ๆ เพียงไม่กี่ขั้นตอนเท่านั้น
ก่อนอื่นก็ต้องตรวจสอบก่อนครับว่า ซีพียูที่คุณใช้งานอยู่นั้น เป็นซีพียูจากค่ายไหน นั่นก็เพราะซีพียูทุกตัวต่างก็มีตัวคูณอยู่ในตัวเองเหมือนกันหมด ขึ้นอยู่กับว่าจะมากหรือน้อย อย่างซีพียูจากค่าย intel ที่เน้นความปลอดภัย และอายุการใช้งานของซีพียูจะล็อกการปรับค่านี้ไว้ เมื่อเกิดความร้อนสูงเกินไปซีพียูจะหยุดการทำงานจนกว่าความร้อนจะกลับมาเท่าเดิม เพื่อป้องกันความเสียหายครับ ทำให้หลายคนเข้าใจผิดว่า ซีพียูมีปัญหาแฮงก์บ่อยนั่นเอง ด้วยระบบความปลอดภัยนี้อาจยากสำหรับมือใหม่ ดังนั้นในตัวอย่างนี้ผมขอเลือกใช้ซีพียูจากค่าย AMD เพราะง่ายต่อการปรับเปลี่ยนค่าต่าง ๆ

1. อย่างแรกเลยก็คือการเข้าไปสู่เมนูที่อยู่ในไบออส (Bios) ที่จะเข้าไปปรับตัวคูณ ซึ่งเมื่อคุณเปิดเครื่องมาก็ให้กดปุ่ม Del ติดๆ กัน (ในเมนบอร์ดบางรุ่นใช้ปุ่ม F1) แค่นี้ก็จะเข้าสู่ไบออสแล้วละ

2. นี่แหละครับหน้าจอไบออสที่เก็บรายละเอียดในการตั้งค่าต่างๆ ของเครื่องเอาไว้ทั้งหมด ไม่ใช่เพียงแค่เมนูในการโอเวอร์คล็อกเท่านั้น เนื่องจากเมนบอร์ดที่ผมใช้เป็นยี่ห้อ Abit ซึ่งมีเมนูสำหรับโอเวอร์คล็อกอยู่แล้วชื่อ SoftMenu Setup เราก็เข้าไปในเมนูนั้นกันเลยครับ ถ้าเป็นเมนบอร์ดยี่ห้ออื่น ๆ ก็จะมีชื่อต่างกันไปครับเช่น Frequency/Voltage Control หรือเมนูอื่น ๆ ที่ชื่อบ่งบอกว่า สามารถปรับแต่งค่าได้

3. เมื่อ Enter เข้ามาในเมนูแล้ว เราจะเห็นได้ว่ามีเมนูต่างๆ ที่เกี่ยงกับการปรับแต่งค่าต่างๆ มากมายจน มึน ไปหมด แต่เมนูที่เราจะสนใจก็มีชื่อว่า Mulitplier Factor ซึ่งตรงนี้จะเก็บค่าตัวคูณเอาไว้ครับ

4. ตอนแรกจะปรับตัวคูณนี้ไม้ได้ ให้ไปเปิดฟังก์ชันที่จะช่วยให้เราสามารถปรับเปลี่ยนค่าต่างๆ ในการโอเวอร์คล็อกได้ ที่เมนู CPU Operating Speed ครับแล้วเลือก User Define ครับ แค่นี้ก็ไปปรับแต่งกันได้แล้ว

5. เมื่อเราเปิดการทำงานแล้วไบออสก็จะอนุญาตให้เราปรับแต่งตัวในเมนู Multiplier Factor จะพบว่าซีพียูที่ผลใช้นั้นมีตัวคูณอยู่ที่ 11x(1,463เมกะเฮิรตซ์) ดังนั้นผมก็จะปรับขึ้นไปอีกซักนิดเป็น 14x(1,862เมกะเฮิรตซ์)
ข้อควรระวัง:
• ควรเพิ่มทีละระดับ และไม่ควรเพิ่มมากเกินไป เพราะอาจทำให้ซีพียูเสียหายได้
• เมื่อจะโอเวอร์คล็อกอุปกรณ์ทุกชนิดควรหาอุปกรณ์ระบายความร้อนอย่างพัดลมเพิ่มด้วย

6. เมื่อปรับแต่งตัวคูณได้ความต้องการแล้ว ก็ต้องออกจากไบออสเพื่อจะให้เราไปใช้งานกับความเร็วที่ปรับเปลี่ยนเอาไว้โดยกดที่ F10 หรือ Save & Exit ก็ได้จะมีเมนูให้เซฟค่าที่เราตั้งไว้ เราก็ทำการเลือก Y และเครื่องก็จะรีบูตตัวเองในทันทีครับ

7. เมื่อเครื่องบูตเอาระบบมาจะเห็นได้ว่าความเร็วของ CPU เปลี่ยนไปแล้วครับจาก 1,463 เมกะเฮิรตซ์ กลับกลายเป็น 1,866 เมกะเฮิรตซ์ แล้วครับ ง่ายใช่ไหมละ

ข้อมูลจาก Action (คอมพิวเตอร์.ทูเดย์) 

ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2007, 12:42:19 PM »

ไม่กล้าครับกลัวไหม้ผมทำCPUไหม้ไป3ตัวแล้ว Grin

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
แวมไพร์-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน912

..เรียนให้รู้เป็นครูเขา.Learning by doing

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 05, 2008, 06:19:40 PM »

เหมือนกันครับไม่กล้า  Cheesy
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์