พิมพ์ภาษาไทยพิมพ์ไม่ได้
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 04:17:32 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พิมพ์ภาษาไทยพิมพ์ไม่ได้  (อ่าน 4726 ครั้ง)
chalo thaipanit
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: สิงหาคม 13, 2007, 05:34:56 PM »

รบกวนผู้รู้ช่วยหน่อยครับ  เวลาผมตั้งกระทู้ถาม-ตอบเวลาพิมพ์ภาษาอังกฤษ์พิมพ์ได้แต่พิมพ์ภาษาไทยพิมพ์ไม่ได้กระทู้นื้พิมพ์ที่Notepadก่อนแล้วCopyมาลงในกระทู้  แต่เมือก่อนพิมพ์ภาษาไทยลงในกระทู้ได้ลย ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

pong99
member
*

คะแนน10

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2007, 06:53:39 PM »

1.ลง google toolbar รึเปล่า ถ้าใช่ก็เอาออก

2.Start --> Control Panel --> Regional and Language Options

แล้วก็ลองคลิกดูในนั้นแหละ ตรงไหนเปลี่ยนเป็นไทยได้ เปลี่ยนให้หมด รับลองพิมพ์ไทยได้แน่นอน

3.วิธีแก้พิมพ์ภาษาไทยไม่ได้ใน Internet Explorer (IE) ในกรณีที่คุณลง BitComet 0.83 และ 0.84 โดยไม่ต้อง Uninstall ตัวโปรแกรม ตามlink ตามนี้เลยครับ
http://weerayut074.blog.mthai.com/2007/05/13/public-2

4.วิธีแก้พิมพ์ไทยไม่ได้ใน Internet Explorer (IE) หลังลง BitComet 0.8.-0.84 

ปัญหานี้เกิดมาจากตัว BitComet version ใหม่ (ตั้งแต่ 0.83 ขึ้นไป) เพิ่มสรรพคุณการ Download ไฟล์ที่อยู่บนพอร์ต HTTP และ FTP จึงเกิดปัญหาให้กับการพิมพ์ไทยในตัวของ Internet Explorer
วิธีแก้ไขก็มีอยู่ว่า

1. ให้เข้าไปที่ Bitcomet แล้วไปที่ Option > Preferences (หรือกด Ctrl + P ก็ได้)

2. ไปเลือกที่หมวด Task - HTTP/FTP แล้วติ๊กถูกออกทุกๆช่อง ตามภาพ แล้วกด OK และปิดโปรแกรม

3. เปิดตัว IE ขึ้นมาแล้วเข้าไปที่ Tools > Manage Add-ons...

4. ให้เลือกตัว BitComet Helper แล้วเลือกไปที่ Disable แล้วกด OK แล้วปิดตัว IE แล้วลองทดสอบดู

เพียงเท่านี้ก็ใช้ได้แล้ว

member
*

คะแนน3

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2007, 07:14:29 PM »

ขอบพระคุณมากครับคุณpong99สำหรับคำแนะนำขั้นตอนแรกเอาgoogle toolbarออกลองดูไม่ได้ ผล        ผมจืงแก้ไข     BitComet version 9.1ตามคำแนะนำปรากฎว่าไม่ได้ผลอีกมองสำรวจดูปรากฎว่ามี   google toolbar อยู่อีกจึงเอาออกแล้วลองใหม่อีกครั้งปรากฎว่าพิมพ์ไทยได้ เลยไม่รู้ว่ามาจากgoogle toolbar หรือ BitComet แล้วผมจะทดลองอีกครั้งว่าปัญหาจากอะไรแน่ขอบพระคุณมากฯอีกครั้งครับ
member
*

คะแนน3

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2007, 07:31:50 PM »

ผมทดลองใหม่อีกครั้งปัญหาเกิดจากโปรแกรม  BitComet   ตอนนี้แก้ไขใช้ได้ตามปรกติแล้วครับ  แล้วจะทดลอง down load โดย  BitCometดูว่าใช้ได้ตามปรกติหรือปล่าวขอบพระคุณครับ
TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2007, 09:36:31 PM »

ที่เจอส่วนใหญ่เป็นกับโปรแกรม BitComet   ที่ทำให้ IE พิมพ์ไทยไม่ได้
ส่วนการดาวโหลดใช้งานได้ปกติ แต่ส่วนมากเว็บบิตจะแนะนำให้ลงแค่เวอร์ชั่น BitComet 0.70
เพราะลงสูงกว่านั้นจะมีปัญหาเรื่องการอับโหลดไฟล์แล้วค่าอับโหลดจะไม่ขึ้น ใช้แค่เวอร์ชั่นต่ำๆ ก็พอครับ
สูงไปเครื่องก็ทำงานหนักเปล่าๆ หรือหาโปรแกรมโหลดบิตตัวอื่นมาใช้แทนเช่น uTorrent
member
*

คะแนน3

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2007, 08:18:31 PM »

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ พอดีเขาลงโปรแกรมให้และผมกำลังศีกษาโปรแกรมอยู่       แล้วผมจะหาโปรแกรมตัวที่ท่านแนะนำมาลองดู
TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2007, 10:00:30 PM »

ตัวโปรแกรมที่ว่าดาวโหลดได้ที่นี่ครับ..

µTorrent 1.7.2 Stable

member
*

คะแนน3

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 08:09:07 PM »

ขอบคุณครับสำหรับโปรแกรมµTorrent 1.7.2 Stable ตอนนี้ผมดาวโหลดมาเรืยบร้อยแล้วแล้วจะติดตั้งและลองใช้ดู
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์