องค์ประกอบใดบ้าง .........ที่ทำให้เครื่องส่งทำงานได้เต็มที่
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 28, 2024, 06:16:51 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: องค์ประกอบใดบ้าง .........ที่ทำให้เครื่องส่งทำงานได้เต็มที่  (อ่าน 11843 ครั้ง)
peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

ไม่ชอบคนโกง เอารัดเอาเปรียบ รักความยุติธรรม

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2007, 02:24:49 PM »

ตัวเครื่อง สายนำสัญญาณ และเสาอากาศ เเละ มีวิธีการปรับแต่งอย่างไง

Cheesy

คนชอบเรื่องเครื่องส่ง อาศัยเรียนรู้เอง

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2007, 03:37:23 PM »

สายไฟเลี้ยงต้องมีขนาดใหญ่พอ กระแสจะได้เดินสะดวก กราวด์ระบบต้องแน่นพอ
จุดต่อสายอากาศไม่แน่น หรือสกปรก................................................
peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

ไม่ชอบคนโกง เอารัดเอาเปรียบ รักความยุติธรรม

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2007, 05:09:33 PM »

เรื่องแบบนี้ มีสอน หรือ อบรม ที่ไหนบ้าง อยากหาความรู้ใส่ตัว  อาศัยอ่านตามเว็บก็ช้า และรายละเอียดในเชิงปฎิบัติไม่มี  หรือ ว่าทางทีมงานจะเปิอบรมจะขอร่วมด้วยครับ  Angry
หน่อย CB 245CH9
member
*

คะแนน143

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2007, 09:09:34 PM »

สายนำสัญญาณดีๆ ครับ  Smiley

สายอากาศต้องแมทลงตัว  Smiley

ที่สำคัญแรงดันไฟจ่ายต้องพอเพียง  Smiley          Huh?

แค่นี้ท่านก็ใด้เครื่องส่งที่ทำงานเต็มที่ครับ     Wink

จงคิดแต่สิ่งดีดี พูดแต่สิ่งดีดี แล้วคุณ จะได้พบแต่สิ่งดีดีตลอดไป
ใจ
peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2007, 05:21:14 PM »

ผมก็เคยติดตามอ่านหนังสือ ผลงาน ของ อ.บรรรเจิด มาตลอด คือท่านได้รวบรวมวงจร จากหนังสือต่าง ทางด้านอิเลกทรอนิกส์ เช่น ชัยพฤษวิทยาศาสตร์ ๆ อื่น และ วารสาร Amearure ของฮ่องกง เกี่ยวกับเครื่องส่ง ไว้มากมาย
     ถามต่อ..... ในการประกอบเครื่องส่งเอฟเอ็มสักเครื่อง  เมื่อประกอบเสร็จเเล้ว เครื่องสามารถส่งออกได้ แต่คิดว่าไม่ดีเท่าที่ควร  ทำอย่างไรจึงจะทำให้เครื่องสามารถทำงานได้ดีที่สุด จะต้องเช็คอะไรก่อน power watts หรือเปล่า แล้วถึงค่อยมาทำการวัด SWR  หรือ ว่าต้องคำนวณ สายอากาศ สายนำสัญญาณ ว่ายาวเท่าไหร่ คนที่ทำเครื่องส่งเขามีเทคนิคทำอันไหนก่อนหลังครับ  Angry
peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2007, 08:52:45 PM »

รู้จัก Spectrum  ไม่เคยมี และไม่เคยเล่นเครื่องจริง ครับ  ที่สำคัญผมไม่เคยเล่นว.ครับ    ว.3 ว.8
e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2007, 03:37:47 PM »

http://www.ssc.pe.titech.ac.jp/materials/VLSICS03_shortcourse_matsu_homepage.pdf

RF  e-Book
http://www.rfzone.org/free-rf-ebooks/

อ่านหนังสือกันนะ
http://www.mikroe.com/en/books/rrbook/rrbook.htm

อีกหนึ่งเครื่องมือวัด (รูปล่าง)

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2007, 04:55:50 PM »

Oh พระเจ้า George ช่างยอดมาก........
ขอบคุณม๊ากๆๆ ครับ คุณ e21fnw
hs4enk
member
*

คะแนน16

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2007, 04:45:22 PM »

ใส่ low pass บางยี่ห้อทำให้เครื่องฟุ้งหนักกว่าเดิมก็มีครับแถมทำให้รีเฟลกกลับมามากกว่าเดิมอีกนึกว่าแผงแมทไม่ลงหรือเผลอๆทำให้ paพังไปเลยก็มี และส่วนมากที่เห็นติดอยู่ในเครื่องส่งไม่ได้ช่วยกรองหรือตัดฮาโมนิกที่สองขึ้นไปได้เลยแม้แต่น้อย บางคนไปบีบหรือถ่างคอยย์จนเครื่องพังคามือก็มี  ถ้าเช็คกับดัมมี่โหลดผมไม่เถียงว่าช่วยได้(เจอค่าRบริสุทธ์) แต่ความจริงสายอากาศมีทั้ง L R C ประกอบกันอยู่(Xl Xc R)ทำให้ผลออกมาแตกต่าง(สังเกตุว่าเวลาขายเครื่องจะเทสกับดัมมี่โหลดอย่างเดียวไม่ยอมเช็คเครื่องที่ประกอบกันกับสายอากาศที่ออกอากาศจริงจะทำให้มีคลื่นฮาโมนิกมากขึ้นจนกลัวว่างานจะไม่ผ่าน แล้วจะโทษว่าสายอ่กาศใช้ไม่ได้ไม่เกี่ยวกับเครื่อง ที่จริงคือตอนติดตั้งแล้วอาจจะต้องปรับแต่งคลื่นให้เข้ากันทั้งระบบเพื่อให้งานออกมาดีไม่มีคลื่นรบกวนมากไปกว่าเกินมาตราฐานที่กำหนด  เรียกว่าซื้อเครื่องจากที่นี่ดี  แผงซื้อจากอีกเจ้าดี สายนำสันญานดี  ขั้วดี  แต่พอประกอบเสร็จ  เจ๊ง ออกไม่ดีคลื่นรบกวนเยอะ ต่างฝ่ายต่างโทษกันว่าของไม่ดี  ซวยสถานีไปครับต้องหาคนมาแก้ไขงานให้ยิ่งหายากอยู่  เจอบ่อยครับเลยเอามาเล่าสู่กันฟัง   และก็เคยเจอครับ เครื่องดี แผงดี สายดี  คอนเนทเตอร์ดีแต่ต่อหรือติดตั้งไม่เป็นเน่าอยู่เป็นปีกี่ช่างไปมัวแต่งมเครื่องไม่จบสักที  ผมไปเช็คดูปรากฏว่าช่างติดตั้งคนแรกสุดติดหัวคอนเนทไม่เป็นไม่ถูกต้อง ตัดหัวเฟกไทร์ออกไปหน่อยหนึ่งเพราะดันเข้าได้ไม่สุดแทนที่จะแก้ใหม่ให้ถูกต้องมักง่ายตัดให้สั้นลงเพื่อให้เข้ากันได้สุด  ผมเจอจึงเปลี่ยนหัวใหม่หายเป็นปลิดทิ้งงานจบ   (สถานีหลวงตาบัว 92.0ที่พิษณุฯข้างวัดจุฬามณีแก้เมื่อ25ม.ค.50 เสียมาตั้งแต่ ส.ค.49)อาการคือออกอากาศขาดๆหายๆตลอดเวลา เครื่อง RVR แผงไซคิวล่า8สแตก สาย 7/8นิ้ว หลาานีครับที่เปลี่ยนขั้วใหม่แล้วหายฟุ้งลองดูนะครับเล่าให้กันฟังครับ
member
*

คะแนน143

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2007, 08:58:27 PM »

Tongue      Huh? 

จงคิดแต่สิ่งดีดี พูดแต่สิ่งดีดี แล้วคุณ จะได้พบแต่สิ่งดีดีตลอดไป
ใจ
peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2007, 08:37:18 AM »

ดีครับ หลากหลาย ได้ความรู้ดี
hs4enk
member
*

คะแนน16

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2007, 01:51:39 PM »

สงสัยครับที่ก่อนหน้านี้มีกระทู้ของท่าน เล็ก ได้บอกวิธีการปรับแต่งเครื่องส่งไว้ถูกต้องแล้วทำไมถึงลบออกครับเดี๋ยวทำให้เนื้อหาสำคัญขาดหายไปยิ่งเป็นข้อสำคัญมาก
peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2007, 03:12:06 PM »

นั่นนะซิ เพิ่งจะมาสังเกตุเหมือนกัน   Roll Eyes
member
*

คะแนน143

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2007, 11:15:26 PM »

นั่นนะซิ เพิ่งจะมาสังเกตุเหมือนกัน   Roll Eyes

ใจ
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2007, 12:29:49 PM »

ขออภัยด้วยนะครับ พอดีอ่านคำถามไม่ละเอียด..ผมไปเน้นเครื่องมือที่เพื่อนช่างไม่ถนัดมากไป ...ว่างๆจะเน้นเครื่องมือพื้นฐานปรับแต่งแบบง่ายๆแทนนะครับ  Tongue Smiley
kornls
member
*

คะแนน1

banrai811(HS5TDY)

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2007, 10:37:47 PM »

ปัจจัยทื่ทำให้เครื่องส่งทำงานได้เต็มที่ หากเป็นวิทยุสื่อสาร หรือรวมระบบรับส่งทางโทรคมนาคม ทั่วๆไปแล้ว ก็มีดังนี้ครับ  1.ระบบพลังงาน หรือไฟฟ้าที่ป้อนเข้าไปว่าเต็มที่เต็มสเปคตามคู่มือการใช้หรือไม่ เช่น วิทยุสื่อสาร 2 G กำลังส่งเต็มที่ 5 วัตต์ แต่ใช้แบตฯ 6 ก้อน(7.2 โวลท์) แล้วบอกว่าวิทยุฯผมทำไมส่งไม่แรง พลังงานไฟฟ้าก็มีส่วนนะครับ(มือถือแรงดันไม่เกิน 13.8 โวลท์ โมบายล์ ไม่เกิน 16 โวลท์ พลังงานวัตต์จะออกตามสเปคเครื่อง) ส่วนมากใช้แหล่งจ่ายไฟจาก PowerSupply จะดีที่สุด (มือถือกระแสประมาณไม่เกิน 5 แอมป์ โมบายล์กระแสไม่เกิน 10 แอมป์ 2.ชนิดสายนำสัญญาณ ใช้ประเภทไหน(เส้นเล็กRG58,เส้นใหญ่RG8 หรือชนิดโฟม)แต่ชนิดโฟมจะดีกว่า สายนำสัญญาณยาวมากค่าลดทอนก็มีมากนะครับ    3.สายอากาศ เป็นชนิดไหนเช่น รอบทิศทาง(ซีโหลด),กึ่งทิศทาง(โฟลเด็ดไดโพล) หรือทิศทาง(ยากิ) แบบทิศทางจะไปได้ดีกว่า แต่ทั้งนี้ทั้งนี้ ก็ต้องแมตซิ่งกับความถี่ที่เราใช้ด้วย เช่น ใช้ย่าน 145.000 Mhz สายอากาศก็ตรงย่านด้วย หากไม่ตรงส่งอากาศ จะมีค่ากระแสย้อนกลับเข้าเครื่อง PA(ตัวขยายกำลังส่ง)จะเสื่อมและเสียไปในที่สุด...หากอุปกรณ์ปัจจัยข้างต้นสมบูรณ์  สุดท้ายก็อยู่ที่การประกอบว่าการบัดกรีข้อต่อต่างๆ ลัดวงจรหรือไม่มีการชอร์ตหรือไม่ อันนี้หากมีเครื่องมือเช่นมัลติดมิเตอร์วัดค่าต้านทาน หรือVSWR วัดกำลังส่งและการแมตซ์สายอากาศก็จะถือว่าสมบูรณ์แบบ  ส่วนการปรับแต่ทางขดลวดของภาคส่งไม่แนะนำนะครับ เพราะจะมีคลื่นฮาร์โมนิครบกวนและฟุ้งกระจายเผลอๆ ไปบีทข้ามคนละช่องความถี่อันนี้ไม่อยากให้ทำเลยครับ เรามาปรับปรุงทางวิชาการที่ถูกต้องจะดีกว่า

เรียนรู้ ไม่มีวันหยุด
peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2007, 09:39:57 AM »

ขอบคุณมาก ที่เพื่อนๆๆ แนะนำกันเข้ามาครับ

คนชอบเรื่องเครื่องส่ง อาศัยเรียนรู้เอง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์