ไวรัส คอม ตัวใหม่ ล่าสุด โครตโหด!
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 11:45:15 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไวรัส คอม ตัวใหม่ ล่าสุด โครตโหด!  (อ่าน 9051 ครั้ง)
retrorian
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: สิงหาคม 11, 2007, 09:56:15 AM »

ไวรัส คอม ตัวใหม่ ล่าสุด โครตโหด!

คำเตือนจากไมโครซอฟท์ ( www. microsoft. com) คำเตือน!!!ไมโครซอฟท์ ( www.microsoft. com)และแม็คอาฟี( www. mcafee. com ) เพิ่งพบไวรัสตัวใหม่ซึ่งสามารถสร้างความเสียหายมากที่สุดเท่าที่มีมาแม็คอาฟีเพิ่งพบไวรัสตัวนี้เมื่อบ่ายวานนี้(วันที่เริ่มกระจายข่าว)และยังไม่มีวัคซีนป้องกันไวรัสนี้จะทำลายเซคเตอร์ซีโร่ในฮาร์ดดิสค์ซึ่งเป็นที่เก็บข้อมูลการทำงานที่ขาดไม่ได้

การทำงานของมันเป็นดังนี้:

มันส่งตัวเองโดยอัตโนมัติไปยังทุกรายชื่อที่คุณติดต่อ โดยใช้หัวข้อ AVirtual Card for You(คล้ายเวลาเราได้การ์ดอินเทอร์เน็ตจากเพื่อน)

ทันทีที่เปิดสิ่งที่ส่งมานี้คอมพิวเตอร์จะหยุดทำงานเพื่อผู้ใช้จะต้องบู๊เครื่องใหม่

และเมื่อกดปุ่ม Ctrl+Alt+Del หรือปุ่มรีเซ็ท ไวรัสนี้ก็จะทำลายเซ็คเตอร์ ซีโร่ซึ่งจะเป็นการทำลายฮาร์ดดิสก์อย่างถาวร

ทั้งนี้ ตามการรายงานของ CNN (www.cnn.com ) ดังนั้น อย่าเปิดจดหมายใดๆที่ใช้หัวข้อว่า A Virtual CardFor You ให้ลบทิ้งทันที

และกรุณาส่งจดหมายนี้ต่อไปยังเพื่อนๆ ของคุณส่งให้ทุกคนใน address book นอกจากนั้น อินเทลรายงานว่าเพิ่งพบไวรัสตัวใหม่ที่เป็นอันตราย

ถ้าคุณได้รับจดหมายหัวข้อ An Internet Flower For You อย่าเปิด แต่ให้ลบทิ้งทันทีไวรัสนี้จะทำลายข้อมูลเชื่อมโยง dynamic link libraries (ไฟล์ .dll )ทั้งหมด และ คุณจะ boot เครื่องไม่ได้

~~We are REtRORiAN~~

ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น

sombat♥
วีไอพี
member

คะแนน121

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2007, 09:05:59 AM »

ผมมีคอมอยู่ 2 เครื่องครับ

เครื่องที่ 1 
- ผมโดนแล้วครับพี่น้อง hdd เสียไปแล้ว 1 ตัวครับ
- เปิดอยู่ดีๆ เป็นจอสีฟ้า แล้วดับไป เปิดอีกทีก็ไม่ติดแล้วครับ เข้าไปดูที่ bios เห็น hdd แต่มีความจุ 0MB เน่าแล้วครับท่าน
- ซื้อ hdd มาใหม่ลงแล้วผ่านครับ
 เครื่องที่2
- อีกเครื่องโดนเหมือนกัน format 20 รอบได้แล้วมั้งครับ ตอนกำลังลงวินโดวอยู่ ก็เป็นจอสีฟ้า ลงต่อไม่ได้ครับ
- ใช้แผ่น windows pe / hirent boot เข้าไปสแกนไวรัส แล้วก็ยังลง windows ไม่ได้ครับ
- มีแผ่น WINDOWS ประมาณ 20 แผ่นลองหมดแล้วก็ยังลงไม่ได้ครับ ทั้ง me/xp/vista/longhorn
- มันจะชอบให้กดปุ่ม crl+alt+del อยู่เรื่อยเลยครับ เนื่องจากมันบอกว่าไม่มีไฟล์ dilt..dll ประมาณนี้ครับ

Cry Cry Cry .ใครมีคำแนะนำบอกว่ามาด้วย จะเป็นพระคุณอย่างยิ่งครับ

ศูนย์บริการเจวีซี สาขาเชียงใหม่
115/7 ม.1 ถ.เชียงใหม่-ลำปาง ต.หนองป่าครั่ง
อ.เมือง จ.เชียงใหม่ 50000
โทร 053-260015
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2007, 05:54:04 PM »

ลองใช้ DM1/X ได้มั๊ย เริ่มต้นด้วย ซีโร่ฟิวล์ แล้วต่อด้วย โลฟอร์แมต ไหนมันก้อจะเสียแล้ว ก่อนอื่นต้องลอง ฟอร์แมตด้วย DM ดูก่อนน่ะ เสร็จแล้ว ไป format/mbr อีกทีนึงน่ะ ถ้ายังไม่ได้ ค่อยงัดขั้นตอนสุดท้าย อย่างที่บอก อันแรกน่ะซีโร่ฟิวล์ แล้วโลฟอร์แมต ลองดูน่ะ มี DM หรือเปล่า
sombat♥
วีไอพี
member

คะแนน121

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2007, 08:58:05 PM »

รายงานผลครับ

-เครื่องที่สอง เจอปัญหาแล้วครับ แรมมีปัญหาครับเปลี่ยน อันใหม่ ผ่านมาเรียบร้อยครับ   
  งงครับพอโดนไวรัสแล้วทำไมมันเสียด้วยหละครับ

- ที่แนะนำ DM คืออะไรครับ ผมไม่มีครับ ขอด้วยละกันครับจะลองกับ HDD ดูครับ ขอบคุณมากครับ
กะว่าจะลองบัดกรี ปริ้นใต้ HDD ดู ครับ  เผื่อจะใช้งานได้  Cry

ศูนย์บริการเจวีซี สาขาเชียงใหม่
115/7 ม.1 ถ.เชียงใหม่-ลำปาง ต.หนองป่าครั่ง
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2007, 10:16:52 PM »

ได้ลบ MBR(Master boot record) หรือยังครับ โดยใช้คำสั่ง fdisk/mbr
แล้วจากนั้นลอง fidks จัดการ ลบ Partition ของเดิมทิ้งทั้งหมด (มันน่าจะมองเห้นเป็น Non dos ) แล้วจัดการสร้าง Partition ใหม่และก็จัดการ format ดูครับ

Harddisk ปกติแล้วมีประกันหลายปี ถ้ายังอยู่ในระยะประกัน ไม่ควรทำ Low level format ครับ มันจะเครมไม่ได้  Smiley
sombat♥
วีไอพี
member

คะแนน121

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2007, 11:07:26 AM »

Cry Cry Cry
เรียนพี่วินัย
   ผมลอง fdisk/mbr มันฟ้องว่า no fixed disk present ....
  แปลว่ามันไม่เห็น HDD ใน DOS ครับ

แต่ใน BIOS มองเห็น ชื่อแปลกๆครับ HDD ชื่อ MAXTOR ROMULUS
 ปกติจะเห็นแต่ชื่อ MAXTOR เฉยๆครับ  มีวิธีอื่นบ้างไหมครับนอกจากนี้

พอดีว่า HDD ตัวนี้ผมซื้อมาในห้างเป็น SET ครับประกันแค่ปีเดียวครับ  ใช้งานมา 2 ปีแล้วครับ

แล้วที่ว่า LOW LEVEL FORMAT ทำยังไงครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ  Cry Cry

sombat♥
วีไอพี
member

คะแนน121

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2007, 11:26:06 AM »

อีกอย่างครับ ในหัวข้อของ bios มีฟังชั่นนี้ครับ

- BOOT SECTOR VIRUS PROTECT   
   ถ้าเลือก ENABLE จะมองไม่เห็น HDD เลยครับ
   ถ้าเลือก DISEBLE จะเห็นครับ   Cry Cry Cry

sombat♥
วีไอพี
member

คะแนน121

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2007, 11:30:40 AM »

Cheesy

ขอชม บริษัท D-COM ที่เชียงใหม่ครับ  บริการดีจริงๆครับ  เอาRAM KINGMAX 512 MB ไปเคลมมา
เขาก็เอาตัวใหม่มาให้เลยครับ ใช้งานมา 2 ปีแล้วนะเนี่ย ดีจริงครับ

winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2007, 12:19:12 PM »

Cry Cry Cry
เรียนพี่วินัย
   ผมลอง fdisk/mbr มันฟ้องว่า no fixed disk present ....
  แปลว่ามันไม่เห็น HDD ใน DOS ครับ

แต่ใน BIOS มองเห็น ชื่อแปลกๆครับ HDD ชื่อ MAXTOR ROMULUS
 ปกติจะเห็นแต่ชื่อ MAXTOR เฉยๆครับ  มีวิธีอื่นบ้างไหมครับนอกจากนี้

พอดีว่า HDD ตัวนี้ผมซื้อมาในห้างเป็น SET ครับประกันแค่ปีเดียวครับ  ใช้งานมา 2 ปีแล้วครับ

แล้วที่ว่า LOW LEVEL FORMAT ทำยังไงครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ  Cry Cry
ดูประกันก่อนครับ ถ้ายังไม่หมดเอาไปเครมเลยครับผม
แต่ว่าเช็คสายแพฮาร์ดดิสก์ก่อนครับ บางทีตกมาตายกันตรงนี้ ลองหาเส้นอื่นที่ใช้ได้มาลองเปลี่ยนดูก่อนครับ ดูตรงขั้วเสียบสายไฟด้วยว่าตะกั่วมันร่อนออกมาหรือเปล่า

ส่วนเรื่องของการทำ Low level format ต้องไปดาวน์โหลดโปรแกรมจากบริษัทผู้ผลิตฮาร์ดดิสก์มาจัดการครับ
bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2007, 06:34:45 PM »

ของแมคเตอร์
titiwara
member
*

คะแนน0

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2007, 02:14:04 PM »

เอ..ยังแปลกใจนะครับ ในฐานะที่ไม่รู้อยากถามว่ามันไปทำลายฮาร์ดแวร์ได้อย่างไร แล้ววันหลังมันจะไม่มีไวรัสทำลายซาวการ์ด /แลนการ์ด/ หรือไวรัสทำลายซีพียู มันจะทำได้ไหมครับ
rama2
member
*

คะแนน3

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2007, 07:27:41 PM »

เอ..ยังแปลกใจนะครับ ในฐานะที่ไม่รู้อยากถามว่ามันไปทำลายฮาร์ดแวร์ได้อย่างไร แล้ววันหลังมันจะไม่มีไวรัสทำลายซาวการ์ด /แลนการ์ด/ หรือไวรัสทำลายซีพียู มันจะทำได้ไหมครับ
คิดว่ามีนะครับ
เพราะเท่าที่ผมรู้มานะในต่างประเทศ อะครับในสหรัฐฯ
มีครั้งนึงมีคนอ่านจดหมาย (E-Mail ) พอเจอ เมล์ฉบับนึงชื่อมันแบบชวนเชื่อและชวนเข้ามาก คือแจกสกรีนเซอร์เวอร์ตัวใหม่ล่าสุด
พอคลิ๊กเขาไปมันก็ขึ้นไรมะรู้ แต่เขาแปลออกมาให้ คือว่า ระบบจะทำลายตัวเองภายใน 10วินาที
10
9
8
7
6
5
4
3
2
1
0
Good Bye My Frein (กู้ดบายมายเฟรน ผิดพิพ์แน่เลยงิ)

จากนั้น มันก็มีเสียงสวรรค์ตามมา
ติ๊กๆๆๆๆๆๆๆๆ
ตูมมมมมมมมมมมมมมมมมมม!!!!!!
กระจุยเลย PC ระเบิดครับพี่น้อง
สุดยอดเลย เหอะๆ ตอนแรกผมก็ไม่ค่อยอยากจะเชื่อหรอกครับ
พอไปถามอาจารย์ว่ามีจริงป่าว
เขายืนยันว่ามีครับ
แต่ว่ามัน นานมาแล้ว

ตั้งแต่นั้นมาผมเจอพวกเมล์แปลกๆผมก้ลบไปเลยไม่เปิดเลย งิ
titiwara
member
*

คะแนน0

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2007, 08:38:56 PM »

คือว่า ไม่ได้หาเรื่องนะครับ ที่ว่ามันระเบิดตัวเองได้น่ะไม่ใช่ในหนังแน่นะครับ  Sad ผมแกะฝาเคสมานั่งมองดูว่าอะไรที่มันจะระเบิดได้บ้าง ในเคส1ตัว จะระเบิดด้เห็นจะมีแต่เพาเว่อร์ซัฟพลายเพราะใช้แรงดันสูงกว่าพวก (310 Vdc.) แต่มันก็มีฟิวส์ป้องกันอยู่ ตัวที่จะระเบิดได้ก็น่าจะเป็น Cap. ผมเคยเห็นซัฟพลายระเบิด แต่ไม่ใช่เพราะไวรัส ในMB. ไม่มีชิ้นไหนที่จะระเบิดได้แน่นอนเพราะใช้แรงดันต่ำมาก แล้วซฟแวร์ตัวไหนจะมาบังคับให้มันระเบิดได้   งง. ครับ Sad
pasatik
member
*

คะแนน0

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 12, 2007, 02:34:31 PM »

เริ่มจากคอมพิวเตอร์ใช้งานได้ดีปรกติเลยครับ CPU 3.0 แรม 1 G การ์ดจอ 256 ถือว่าโอเคนะครับ เพื่อนมาขอฟอแมทแฮนดี้ไดร์ที่เครื่อง ก่อนหน้านี้แฮนตัวนี้เคยไปสร้างปัญหาที่ห้องคอมมหาลัยแล้วครับ หลังจากนั้นใช้งานอยู่ดีๆ เครื่องก็ค้างจำเป็นต้องรีสตาร์ตพอเครื่องติดมาปรากฎว่าหน้าจอเป็นสีน้ำเงินเข้มมีตัวหนังสือภาษาอังกฤษ ทำทุกอย่างก็ไม่รันวินโดว์ เลยลงวินโดวส์ใหม่ก็ยังไม่หาย ลองลงวินโดวส์มาประมาณ 3 เวอร์ชั่นแล้วก็ยังไม่หายครับปัจจุบันยังเปิดไม่ติดเลย วันนี้ว่าจะลองเอาฮาร์ดิสก์เพื่อนอีกตัวมาลองลงวินโดวส์ดูครับ...
bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 12, 2007, 07:08:34 PM »

Sadต้องลองถ่ายรูปหน้าจอสีฟ้า มาให้เพื่อนสมาชิกดูด้วยครับจะได้พิจรณาถูกและให้ความช่วยเหลือกันต่อไป

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์