ต้องการซื้อวิทยุ-สื่อสาร (ราชการ) .......สับสน เรื่อง ปท.......
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 27, 2024, 10:48:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องการซื้อวิทยุ-สื่อสาร (ราชการ) .......สับสน เรื่อง ปท.......  (อ่าน 26210 ครั้ง)
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« เมื่อ: สิงหาคม 10, 2007, 02:35:50 PM »

ต้องการซื้อวิทยุ-สื่อสาร   (ราชการ)  บางร้านไม่ขาย    บางขายให้   เครื่องดำ

คือว่าผมจะซื้อวิทยุสื่อสาร  สำหรับใช้ในราชการ   สอบถามไปที่ร้านแห่งหนึ่ง   เขาไม่ขายให้รุ่นนี้

อาทิเช่น   ICOM  V 8   (เครื่องดำ)    มีปุ่มกดตัวเลข
    แต่ทางร้านไม่ขาย  บอกว่านามราชการต้องอีกแบบ  แบบปรับช่องความถี่เองไม่ได้  (ล็อกความถี่ )   ราคา  หมื่นกว่า ๆ
แต่ผมไปซื้อที่ กทม   เขาขายครับ   7-8 พันกว่าบาท  +  ภาษีแล้ว

เลยอยากได้ความรู้ครับ  ตกลง   เรื่อง  ปท.  มันอย่างไร   บางคนบอกที่ผมใช้   ผิดกฎหมาย   เลยงงๆ
ของราชการจริงๆ เขาต้องใช้แบบไหน  กันแน่

e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2007, 03:07:35 PM »

ท่านต้องเข้าไปอ่าน

ระเบียบ การจัดซื้อ เครื่องวิทยุคมนาคม เพื่อใช้ในหน่วยราชการก่อนครับ  Grin

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2007, 03:23:31 PM »

อย่างที่น้องต้นบอกนั่นแหละ  ปัจจุบันหนวยงานราชการจะใช้เครื่องที่ไม่สามารถเลือกความถี่เองหน้าเครื่องได้ใช้ได้แต่ช่องความจำที่โปรแกรมไว้เท่านั้น เพื่อป้องกันการเอาไปใช้นอกความถี่ข่ายงาน และไม่ให้เกิดปัญหาการไปใช้ความถี่ของหน่วยงานอื่น ร้านที่เขาขายเขาขายให้เป็นเครื่องเถื่อน เขาถือว่าหน่วยงานของรัฐไม่มีใครมาจับหรอก

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2007, 03:42:50 PM »

ครับ........................นั้นคือสิ่งที่ผมเคย  รับฟังมา

สรุปว่าแถวที่ผมใช้กัน   ก็ผิด  ทั้งตำรวจ  และอื่นๆ   แต่มีเทศบาล  ถูกที่เดียว

สรุปแล้ว   ผมคงเลือกซื้อแบบเครื่องเถื่อนนั้นแหละครับ   ผมว่ามันสะดวกดี

อิๆๆ    มีความในๆๆ  ว่า  เราไปรับงานซ่อมความถี่อื่นๆได้  เวลาทดสอบ  จะได้จูนช่องและทดสอบได้

ขอบคุณครับ   ที่ให้ความรู้
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2007, 04:22:49 PM »

ซ่อมก็ต้องมัใบอนุญาติครับ  แต่ถ้าคนที่เป็นราชการ เขาก็ไม่จับ หรือ ขี้เกรียจจับ เพราะเขาเรียกว่า กินข้าวหม้อเดียวกัน อยู่ถ้ำเดียวกัน  Tongue

ถ้าคนทั่วไปก็โดนจับแน่ๆครับ

ขนาดซ่อม TV ยังต้องมีใบประกอบอาชืพ สงคมรังเกียติ เลย 
ผมไม่เข้าใจมากๆเลย ว่าการเป็นช่างซ่อมTVมันน่ารังเกียติตรงไหน  Shocked

member
*

คะแนน955

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2007, 04:30:23 PM »

ช่างซ่อมทีวีไม่ได้น่ารังเกลียดครับ แต่เป็นสารตะกั่วครับพี่เทพ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2007, 04:34:08 PM »

ก็บอกสิว่าต้องมีใบประกอบอาชืพสารตะกั่ว ก็ไม่ว่าอะไร รับได้ แต่เจ้าหน้าที่บอกว่า ใบประกอบอาชืพสังคมรังเกียติ ผมรับไม่ได้  Tongue

Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2007, 04:37:08 PM »

แต่พยาบาลที่นี่   ชอบคนขับรถ   ไม่ชอบช่าง   เป็นช่างมันน่ารังเกลียดตรงไหน    แค่แต่งชุดไม่เท่   เท่านั้น   Sad
member
*

คะแนน955

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2007, 04:45:56 PM »

เขาใช้รวมกันครับพี่เทพ  ใบอณุญาตประกอบวิชาชีพสิ่งพึงสังคมรังเกลียด คือการประกอบกิจการใดๆที่มี สารพิษ เสียงรบกวนใช้ใบอณุญาตเดียวกัน ผมจำไม่ได้ว่ามีอะไรบ้าง  แต่ช่างทั้งหมดต้องเสียค่าใบอณุญาตินี้ทั้งนั้น  ซ่อมรถ ซ่อมแอร์ ซ่อมทีวี   แต่ทีผมไม่เข้าใจคือใบอณุญาตของกรมประชาสัมพันมากกว่าว่าทำไมต้องเสีย ทั้งที่ช่างซ่อมทีวีก็ไมเห็นจะเกี่ยวกับการประชาสัมพันอะไรเลย ไม่ได้เผยแพร่ ไม่ได้โฆษนาไม่ได้ประชาสัมพันอะไรสักอย่าง อันนี้น่างงกว่าว่าทำไมต้องเสีย

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2007, 04:56:02 PM »

เป็นถึงพยาบาล มีสมองแค่นั้น ท่านก็ปลอยเขาไปเถาะ Tongue
การที่จะรักใครสักคนรักแค่การแต่งตัว อย่าเอามาคิดเลย
การที่จะหาเมียสักคน คนๆนั้นต้องมีสมองที่ดี มีความสามรถสูง ต้องมีจิตใจที่ดี เพราะคน คนนั้นต้องเป็นแม่ของลูก ต้องมีหน้าที่ใหญ่หลวง (ดูแลลูก ดูแลสามี ดูแลพ่อสามี,แม่สามี และดูแลเพือนสามีด้วย อิอิ Tongue)
ที่สำคัญต้องสอนลูกให้เป็นคนดีของสังคมด้วย  Tongue

***ใครคิดว่าสงสารเมีย ก็อย่าพาเพื่อนมากินข้าวหรือกินอะไรก็ตามที่บ้าน เพราะเมียมีงานมากพอแล้ว อย่าหางานเพิ่มให้เธออีกเลย เพราะถ้าพามา เมียก็ต้องทำกับข้าวให้กิน ต้องล้างจานเพิ่ม ที่เลวร้ายที่สุดคือ เธอขาดความรักจากสามีไปชั่วขนาด เพราะสามีเอาความรักไปให้เพื่อนจนหมด จนลืมไปว่า ตนมีเมียอยู่ หรือบางที่ ก็เห็นเมียเป็นคนรับใช้ไปชั่วขนาด

แอ้!!!!!!เราเป็นอะไรไป  Cool Cool Cool

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2007, 05:01:17 PM »

แต่ทีผมไม่เข้าใจคือใบอณุญาตของกรมประชาสัมพันมากกว่าว่าทำไมต้องเสีย ทั้งที่ช่างซ่อมทีวีก็ไมเห็นจะเกี่ยวกับการประชาสัมพันอะไรเลย ไม่ได้เผยแพร่ ไม่ได้โฆษนาไม่ได้ประชาสัมพันอะไรสักอย่าง อันนี้น่างงกว่าว่าทำไมต้องเสีย

พี่ก็ไปบอกเขาสิว่ามันไม่เกียวกัน  Tongue
เป็นเพราะวงการช่างไม่มีทีมกฏหมาย Tongue
ผมก็ว่าไม่เกียว เพราะกฏหมายบอกว่า การซ่อมวิทยุรับส่งหรือเครื่องรับส่งหรือส่วนหนึ่งส่วนใดของเครื่องรับส่ง  แต่ผมซ่อมทีวี ไม่ได้ซ่อม วิทยุรับส่ง หรือวิทยุ AM-FM   Tongue ดัวนั้นไม่น่าจะเกียวนะพี่  Tongue

Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2007, 06:08:43 PM »

เป็นถึงพยาบาล มีสมองแค่นั้น ท่านก็ปลอยเขาไปเถาะ Tongue
การที่จะรักใครสักคนรักแค่การแต่งตัว อย่าเอามาคิดเลย
การที่จะหาเมียสักคน คนๆนั้นต้องมีสมองที่ดี มีความสามรถสูง ต้องมีจิตใจที่ดี เพราะคน คนนั้นต้องเป็นแม่ของลูก ต้องมีหน้าที่ใหญ่หลวง (ดูแลลูก ดูแลสามี ดูแลพ่อสามี,แม่สามี และดูแลเพือนสามีด้วย อิอิ Tongue)
ที่สำคัญต้องสอนลูกให้เป็นคนดีของสังคมด้วย  Tongue

***ใครคิดว่าสงสารเมีย ก็อย่าพาเพื่อนมากินข้าวหรือกินอะไรก็ตามที่บ้าน เพราะเมียมีงานมากพอแล้ว อย่าหางานเพิ่มให้เธออีกเลย เพราะถ้าพามา เมียก็ต้องทำกับข้าวให้กิน ต้องล้างจานเพิ่ม ที่เลวร้ายที่สุดคือ เธอขาดความรักจากสามีไปชั่วขนาด เพราะสามีเอาความรักไปให้เพื่อนจนหมด จนลืมไปว่า ตนมีเมียอยู่ หรือบางที่ ก็เห็นเมียเป็นคนรับใช้ไปชั่วขนาด

แอ้!!!!!!เราเป็นอะไรไป  Cool Cool Cool

ขอบคุณครับพี่พรเทพ  ที่สอนและแนะนำ   
แต่ผมซ่อมทีวี  ตอนนี้  ผมยังไม่เสียภาษีเลย  ไม่มีใบอนุญาตเลยครับ   เพราะที่บ้านขายของ   เลยแอบทำธุรกิจ  พ่วงๆ  กัน

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2007, 06:12:33 PM »

Cool Cool Cool

อ้างถึง
เลยทำให้ซะหมดเลย

ดีครับ  Tongue

prom jantapho
member
*

คะแนน413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2007, 07:22:33 PM »

ก็บอกสิว่าต้องมีใบประกอบอาชืพสารตะกั่ว ก็ไม่ว่าอะไร รับได้ แต่เจ้าหน้าที่บอกว่า ใบประกอบอาชืพสังคมรังเกียติ ผมรับไม่ได้  Tongue

ผมยังไม่เจอใบประกอบวิชาชีพนี้เลยครับ(ใบประกอบอาชืพสังคมรังเกียติ ) ทำมาก็หลายปีแล้ว  Grin

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
member
*

คะแนน955

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2007, 11:26:20 AM »

การปกครองส่วนท้องถิ่นจะเป็นผู้สำรวจและเรียกเก็บครับอยางผมก็เทศบาลจะมาสำรวจ ถ้า กทม.น่าจะเป็นเขต ที่ท่านไม่ได้เสียเพราะเขายังไม่ได้มาสำรวจ

kayuu
member
*

คะแนน0

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2007, 03:59:08 PM »

ที่ไหนรับสอนซ่อมวิทยุรับส่งบ้างครับอยากเรียน
hs4enk
member
*

คะแนน16

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2007, 10:24:06 AM »

รักเมียนะ อย่าได้ไปกินเหล้ากับเพื่อนนะ เดี่ยวเหมือนที่ภาคอิสานเขาอบรมเมียให้เป็นเมียที่ดี  เวลาด่าผัวต่อหน้าเพื่อนต้องรักษามรรยาทให้เกรียติผัวต้องขออนุญาตด่าผัวกับเพื่อนฝูงที่นั่งกินเหล้าด้วยกันก่อนเพื่อเป็นการไม่หักหน้าผัวต่อหน้าเพื่อน เธอเลยขออนุญาตด่าผัวก่อนว่า  ขอนุญาตด่าผัวหน่อยนะ  ไอ้ผัวชั่วๆนิสัยไม่ดีชอบคบแต่เพื่อนหมาๆ55555 Shocked Angry Grin
member
*

คะแนน413

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2007, 10:39:16 AM »

รักเมียนะ อย่าได้ไปกินเหล้ากับเพื่อนนะ เดี่ยวเหมือนที่ภาคอิสานเขาอบรมเมียให้เป็นเมียที่ดี  เวลาด่าผัวต่อหน้าเพื่อนต้องรักษามรรยาทให้เกรียติผัวต้องขออนุญาตด่าผัวกับเพื่อนฝูงที่นั่งกินเหล้าด้วยกันก่อนเพื่อเป็นการไม่หักหน้าผัวต่อหน้าเพื่อน เธอเลยขออนุญาตด่าผัวก่อนว่า  ขอนุญาตด่าผัวหน่อยนะ  ไอ้ผัวชั่วๆนิสัยไม่ดีชอบคบแต่เพื่อนหมาๆ55555 Shocked Angry Grin

มันเกี่ยวกันตรงไหนกับการซื้อวิทยุสือสาร  Grin Tongue Cry

member
*

คะแนน955

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2007, 01:39:35 PM »

แบบนี้ให้เกีรยติ ผัวแต่ไม่ให่เกีรยติเพื่อนผัว ยังงี้ต้องเตะเพื่อนโชว์เมียดีรึเปล่า

hs4enk
member
*

คะแนน16

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2007, 01:57:21 PM »

เครื่องเดียวที่ร้านไหนไม่ค่อยอยากขายให้หรอกเพราะขาย1เครื่องกับ100เครื่องค่าใช้จ่ายเดินเรื่องเสียเท่ากันแล้วอยากรู้ว่าเขาอยากจะขายยังไงครับลองคิดดูครับ ผมขายราชการประจำครับจะเป็นเหมือนร้านผมมัยที่ไม่อยากเสียเวลาขายทีละเครื่องครับ หาเครื่องเถื่อนเถอะหาง่ายกว่าร้านไหนก็ขายให้ถ้ามีเครื่อง
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2007, 08:45:58 AM »

สงสัยก็ต้องเครื่องเถื่อนอยู่ดีครับ
    พรุ่งนี้จะไปแถวบ้านหม้อ-คลองถม  จะซื้อ  3 เครื่อง   V8    กับ  V82T  ของ  Icom

V8 เคยใช้แล้ว    เห็นรุ่น  V82 T  ออกมา  เลยจะลอง  ไม่รู้ดีหรือเปล่า
member
*

คะแนน413

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2007, 01:24:43 PM »

อันนี้ตอบอยากครับวันก่อนผมไปซื้อของที่หาดใหญ่  เป็นวิทยุสื่อสารเหมือนกัน  ดูด้านหน้าเป็น Icom แต่ดูด้านในเป็นของ Kenwood
เลยถามเจ้าของร้านว่าราคาเท่ากันหรือเปล่า  เจ้าของร้านบอกว่า Icom แพงกว่า Kenwood  500 บาท  แต่ผมว่าราคาน่าจะเท่ากันนะ
เจ้าของร้านบอกว่า  ลื่อจะเอาหรือเปล่า  ผมก็บอกว่าจะเอาแต่ย้อมแมวจนจับได้ขนาดนี้ยังราคาไม่เท่ากันอีกหรือครับ
สรุปว่าวันนั้นได้ลดเป็นพิเศษ  จากราคาที่ต่อไว้ตั้งแต่ตอนแรก  แก่ลดให้อีก 500 บาท  เพราะว่าเราเป็นช่างที่ต้องดูความละเอียด
ของเครื่องและสิ่งที่แตกต่างของเครื่องมากกว่าบุคคลทั่วไปที่มองแค่ผ่านแล้วก็ซื้อไป  Grin

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์