อุปกรณ์ในภาพคือตัวอะไร
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 30, 2024, 02:36:33 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อุปกรณ์ในภาพคือตัวอะไร  (อ่าน 11181 ครั้ง)
jpepasing
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: สิงหาคม 04, 2007, 08:16:06 AM »

ลูกค้าเอามาให้ซ่อมครับ... ถอดมาอย่างที่เห็นในภาพครับ มาถึงคนที่เอามาให้ก็ไม่รู้ว่าเป็นอะไร งงๆๆๆ Sad  เท่าที่ผมทราบมันต้องเกี่ยวกับแอร์ครับ แล้วผมจะซ่อมยังไงครับ   
แล้วตัวที่มันจะเสียส่วนใหญ่คือเสียตรงไหน ผมกะจะมั่ววัดดูครับ   แล้วมันทดสอบในสภาพนี้ได้เลยหรือป่าวว่าใช้ได้หรือยัง 
ปล..  ผมซ่อม ทีวีกะเครื่องเสียงประจำอยู่ครับ ประสบกาณร์พอสมควร  แต่เครื่องเย็นยังไม่เคยศึกษา  แนะนำแบบช่างๆได้เลยครับสงสัยตรงไหนจะมาถามเพิ่มครับ Cheesy

jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2007, 08:54:34 AM »

ไม่เห็นมีรูปเลย อุปกรณ์ที่ว่า
jpepasing
member
*

คะแนน3

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2007, 09:23:26 AM »

ไม่เห็นมีรูปเลย อุปกรณ์ที่ว่า
เอ่อ โทษทีครับ รีบไปหน่อย Angry
jpepasing
member
*

คะแนน3

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2007, 10:25:28 AM »

ทราบอาการแล้วครับ..........เบรคเกอร์ตัดครับ.....เปิดปุ๊บ ตัดปั๊บ........
jpepasing
member
*

คะแนน3

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2007, 12:26:39 PM »

ทราบอาการแล้วครับ..........เบรคเกอร์ตัดครับ.....เปิดปุ๊บ ตัดปั๊บ........
ข้อมูลมาใหม่อีกครับ.....เปิดได้ซักพักแล้วเบรคเกอร์ตัดครับ Angry Angry Sad Roll Eyes
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2007, 09:58:09 PM »

มอเตอร์หมุนหรือเปล่า
jpepasing
member
*

คะแนน3

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2007, 07:45:53 PM »

เป็นของแอร์ ยี่ห้อ ซัมซุง  อาการที่แท้จริงคือ  เปิดแล้วไฟที่ คอลโทรล  ติดทุกดวงครับ  Sad Sad
 ขออภัยด้วยที่ข้อมูลเปลี่ยนไปเปลี่ยนมา   
มอเตอร์หมุนหรือเปล่า
ไม่หมุนครับ
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2007, 10:00:20 PM »

แผงแอร์ซัมซุงรุ่นนี้ต้องต่อให้ครบวงจรครับ ถ้าภายใน 3-5 วินาที เทอร์มิเตอร์ไม่เปลี่ยนแปลงอุณหภูมิรีเลย์ตัดครับ ถ้าเบรคเกอร์ตัดลองเช็ค 2ตัวที่วงกลมไว้ดูก่อน
jpepasing
member
*

คะแนน3

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2007, 08:51:09 AM »

ประวัติของแอร์ตัวนี้เป็นยังงี้ครับ  แผงวงจรในรูปที่แนบมานั้น เคยช็อตพังไปครั้งนึงแล้ว  เจ้าของแอร์ สั่งแผงวงจรของใหม่มาเปลี่ยน โดยให้ช่างเปลี่ยนให้   ใช้ได้ 2 วัน
ก็เกิดอาการคือ พอเปิดใช้งาน  ไฟที่โชว์การทำงาน ติดทุกดวง  แต่เครื่องไม่ทำงาน  มอเตอร์ไม่หมุนครับ ลูกค้าเลยต้องการให้ผมซ่อมแผงวงจรครับ เพราะสั่งแผงใหม่เขารอเป็นเดือนถึงจะได้ครับ.....  เบรคเกอร์ไม่ตัดครับ (คนให้ข้อมูลผมตอนแรกเขาก็มั่วบอกมานะครับ )  น่าจะเช็คจุดไหนดีครับ
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2007, 09:05:55 AM »

งง ครับ เอาให้แน่ๆจะได้ตอบถูกแนวทาง ผมว่าอาจเป็นเพราะน้ำยาแอร์ไม่พอก็ตัดครับ และไฟกระพริบทุกดวง ผมเคยเจอ ลองเช็คน้ำยาแอร์ดูก่อนครับ แล้วเช็คกระเปาะเทอร์มิสเตอร์ที่ติดกับคอยเย็นครับว่าสัมผัสสนิทดีหรือไม่
ช่างเล็กๆ(เล็กซาวด์)
Administrator
member
*

คะแนน603

..สนับสนุนสิ่งที่ถูกต้อง..

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2007, 09:14:01 AM »

แอร์samsungที่ใช้บอร์ดควบคุมรุ่นนี้ เท่าที่เคยเจอ3-4เครื่อง เสียอาการคล้ายๆกัน คือบางครั้งเปิดสักพักเครื่องตัดเอง หรือบางครั้งเปิดแล้วไฟโชว์หมดทุกดวง แต่สั่งงานไม่ได้ ..งานนี้ช่างแอร์รื้อเครื่องกันหน้ามืด บางท่านหลงทางไปปล่อยน้ำยาออกให้น้อยลงก็มี (เจอกับตัวเองที่บ้านพี่ชาย ช่างมาซ่อมเป็นอาทิตย์ก็หาสาเหตุไม่ได้ )
.....สาเหตุหนึ่งเกิดจากชุดวงจรref.voltage err. เสียครับ  วิธีเช็คว่าเสียเพราะวงจรจุดนี้หรือไม่ ให้ลองใช้ไฟAC110-150V.แทน 220v.นะครับ หากชุดควบคุมสามารถสั่งงานได้ตามปกติ แสดงว่าอุปกรณ์ในกรอบสีเหลืองเสียครับ (ขณะทดลองให้ใช้โหลดหลอดไฟ100วัตต์ต่อที่รีเลย์แทนคอมเพรสเซอร์ครับ )  Tongue
..ในรูปต้องต่อชุดสายแพของรีโมท+หลอดไฟpanelด้วยนะครับ ซ่อมเครื่องรุ่นนี้ควรใช้รีโมท....ไม่ควรใช้service switch.ที่ติดมาบนแผ่นปริ้นท์เพราะทำให้งานซ่อมสับสนได้...)  Tongue

..ช่างไม่ช่วยกัน แล้วใครจะมาช่วยเรา ...
pasatik
member
*

คะแนน0

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2007, 11:41:47 AM »

คลับคล้าย ว่าเพิ่งเรียนมาไช่คาปาซิสเตอร์มั้ยครับ
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2007, 12:14:11 PM »

ในวงกลมมีic smdด้วยนะครับ  Tongue
jpepasing
member
*

คะแนน3

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2007, 12:28:35 PM »

แอร์samsungที่ใช้บอร์ดควบคุมรุ่นนี้ เท่าที่เคยเจอ3-4เครื่อง เสียอาการคล้ายๆกัน คือบางครั้งเปิดสักพักเครื่องตัดเอง หรือบางครั้งเปิดแล้วไฟโชว์หมดทุกดวง แต่สั่งงานไม่ได้ ..งานนี้ช่างแอร์รื้อเครื่องกันหน้ามืด บางท่านหลงทางไปปล่อยน้ำยาออกให้น้อยลงก็มี (เจอกับตัวเองที่บ้านพี่ชาย ช่างมาซ่อมเป็นอาทิตย์ก็หาสาเหตุไม่ได้ )
.....สาเหตุหนึ่งเกิดจากชุดวงจรref.voltage err. เสียครับ  วิธีเช็คว่าเสียเพราะวงจรจุดนี้หรือไม่ ให้ลองใช้ไฟAC110-150V.แทน 220v.นะครับ หากชุดควบคุมสามารถสั่งงานได้ตามปกติ แสดงว่าอุปกรณ์ในกรอบสีเหลืองเสียครับ (ขณะทดลองให้ใช้โหลดหลอดไฟ100วัตต์ต่อที่รีเลย์แทนคอมเพรสเซอร์ครับ )  Tongue
..ในรูปต้องต่อชุดสายแพของรีโมท+หลอดไฟpanelด้วยนะครับ ซ่อมเครื่องรุ่นนี้ควรใช้รีโมท....ไม่ควรใช้service switch.ที่ติดมาบนแผ่นปริ้นท์เพราะทำให้งานซ่อมสับสนได้...)  Tongue
แล้วอะใหล่ที่ว่านี้มีขายป่าวครับ................
อยากศึกษาเพิ่มเติม เกี่ยวกับเครื่องเย็นจังครับ แนะนำหน่อย  ปกติซ่อมแต่เครื่องใช้ไฟฟ้าทั่วไป  กะ คอมฯ  แล้วก็ มือถือ   เหลือแต่เครื่องเย็นนี่แหละที่ยังไม่ได้ศึกษาอย่างจริงจัง
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2007, 01:02:10 PM »

เท่าที่เคยได้ยิดต้องรีเซ็ทเครื่องหรือเข้าโหมดใหม่รึไง ต้องมีการตั้งค่าออพชั่นด้วย ยังไงบอกรุ่นด้วย เผือมีอยู่จะได้อัพให้ครับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
dam-1234
member
*

คะแนน2

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 09:47:28 AM »

ใช่ครับต้องปรับให้รีโหมดกับแอร์รู้จักกัน อาการไฟกระพริบทุกดวงใช่เลยครับลองโทรเข้าปรึกษาsamsung
isuzuman
member
*

คะแนน0

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2009, 01:16:24 PM »

อาการคือเปิดเครื่องแล้วไฟกระพริบทุกดวง อีกสักพักตัดครับ ขอถามหน่อยครับ ตรงตำแหน่ง CD11  เบอร์ T2D 32  ตัวนี้สเปคอะไรครับ   

ผม ถอดออกมาวัดโดยใช้มิเตอร์ดิจิตอล ตั้งย่านวัดไดโอด วัด2ครั้งสลับด้านกันไม่ขึ้นทั้ง2ครั้งครับ ดูที่ตัวอุปกรณ์คิดว่าเป็น ไดโอด แต่ดูสัญลักษณ์ที่บอร์ดเป็นซีเนอร์ไดโอดต่อ

กับไดโอด
Multisync
member
*

คะแนน0

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2009, 08:50:47 AM »

help!!!   งง  พี่ ถาวร-LSVteam ช่วยด้วยครับผม

อาการคือเปิดเครื่องแล้วไฟกระพริบทุกดวง อีกสักพักตัดครับ ขอถามหน่อยครับ ตรงตำแหน่ง CD11  เบอร์ T2D 32  ตัวนี้สเปคอะไรครับ   

ผม ถอดออกมาวัดโดยใช้มิเตอร์ดิจิตอล ตั้งย่านวัดไดโอด วัด2ครั้งสลับด้านกันไม่ขึ้นทั้ง2ครั้งครับ ดูที่ตัวอุปกรณ์คิดว่าเป็น ไดโอด แต่ดูสัญลักษณ์ที่บอร์ดเป็นซีเนอร์ไดโอด

ต่อกับไดโอดครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์