acer af705 ตัดตอนเริ่ม boot เครื่อง แล้วปรกติ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 28, 2024, 02:17:13 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: acer af705 ตัดตอนเริ่ม boot เครื่อง แล้วปรกติ  (อ่าน 10839 ครั้ง)
kaewtawee
member
*

คะแนน72

ครูของตัวเอง คือ ตัวเอง...ขอบคุณสำหรับครูทุกท่าน..

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2007, 07:48:06 AM »

Undecided acer af705 ตัดตอนเริ่ม boot เครื่อง สลับกับติด 3-4 ครัง แล้วปรกติ ไม่ทราบอาการนี้ผิดปรกติอะไรครับ (หลังจากเปลียน ic ผลิตความถี่ อาการภาพเบลอและจอขวามือหายแล้วตัด..อาการนี้หายแล้ว) ยังมือใหม่ครับ ช่วยด้ย... Undecided

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน..ขอบคุณสำหรับเวปดีดี

kaewtawee
member
*

คะแนน72

ครูของตัวเอง คือ ตัวเอง...ขอบคุณสำหรับครูทุกท่าน..

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2007, 07:05:04 AM »

ไม่มีใครตอบเลย.. ไม่ทราบคอมผมตอนนี้ปรกติหรือเปล่า? (ไม่ทราบอาการเครื่องตอนแรก) รับเขามาซ่อมอีกที acer 17 นิ้ว af705 asprice intel p4 แนะนำหน่อยครับ.(อาการจอจะตัดตอนเริ่มบูส 3-4 ครั่ง มองการเช็คแรมไม่เห็น.. แล้วเข้าวินโดปรกติ) Undecided

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน..ขอบคุณสำหรับเวปดีดี
kaewtawee
member
*

คะแนน72

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2007, 09:01:02 AM »

หรือจะเป็นที่การ์ดจอ ว่างัยครับ Lips Sealed

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2007, 09:03:25 AM »

ผมยังงงกับอาการอยู่เลยตอนแรกท่านบอก ...........

อ้างถึง
สลับกับติด 3-4 ครัง แล้วปรกติ ไม่ทราบอาการนี้ผิดปรกติอะไรครับ

อีกทีท่านบอก..............................

อ้างถึง
หลังจากเปลียน ic ผลิตความถี่ อาการภาพเบลอและจอขวามือหายแล้วตัด..อาการนี้หายแล้ว

ให้ตายเถอะ.....โรบิ้น.................... Angry Angry Angry

อ้างถึง
หรือจะเป็นที่การ์ดจอ ว่างัยครับ

ถอดแรม กับการ์ดจอ ออกมาทำความสะอาด โดยใช้แอลกอฮอร์มาเช็ดแถบทองแดง.......................
ส่วน Slot ก็ใช้แปรงปัดๆดูครับ....................................
supoj007
member
*

คะแนน286

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2007, 09:19:42 AM »

Winkแยก ลองก็รู้แล้ว..ลองกับเครื่องเช็คจอ+หรือ กับ DVD ที่มีที่เสียบการ์ดจอก็ได้
Natty
member
*

คะแนน5

เมื่อคืนใครส่ง Message มา.....

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2007, 09:25:34 AM »

จากที่เจ้าของกระทู้ถามมา หนูว่าไม่น่าจะมีเครื่องเช็คค่ะ.................แย่หน่อย.................. Tongue

อยากมัน  อยากฮา  มาใช้ชีวิตแบบศิลปากรกันนะ
chat_music_HS3POU
member
*

คะแนน7

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2007, 10:03:08 AM »

อย่าซ่อมเสียเวลาเลยครับ  จอทุกวันนี้ ถูกมากเลยครับพี่น้อง  ผมเองก็ช่างคอม  ก็เบื่อปัญหาพวกนี้ครับ  ว่างไปเดินดู วัด สวนแก้ว เด้อครับ

SOUNDFONT ระบบเสียงแนวใหม่สำหรับท่านที่กำลังมองหา ซาวด์เสียงดี ๆ ให้กับคาราโอเกะรายละเอียด www.soundfont-for-karaoke.blogspot.com
supoj007
member
*

คะแนน286

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2007, 10:08:16 AM »

ซื้อมา  สองสามเดือน ก็ทิ้ง ซื้อใหม่  โอ๊ะ..สาหนุก Tongue
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2007, 10:18:22 AM »

อ้างถึง
อย่าซ่อมเสียเวลาเลยครับ  จอทุกวันนี้ ถูกมากเลยครับพี่น้อง  ผมเองก็ช่างคอม  ก็เบื่อปัญหาพวกนี้ครับ  ว่างไปเดินดู วัด สวนแก้ว เด้อครับ

งั้นอย่าเรียกตัวเองว่าช่างเลยครับ.........................  Cool
kaewtawee
member
*

คะแนน72

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2007, 10:40:40 AM »

แหม! มาทีเป็นพวนเลย ลองสลับกับ เคสอื่นของ K6 onboard แล้ว อาการของจอเหมือนเดิมครับ ตัดปอก แปก 2-3 ครั้ง   ...
แต่ได้เอาจออื่นลองมันปรกติครับ ผมสงสัย จอที่มีปัญหาครับหลังจากเอาไปซ่อมมา เอามาต่อบูสเครื่องดู มันตัดดังกล่าว..อาการมันหน้าจะบูสแล้วไม่ตัดนะคือมองเห็นหาดดิสเช็คแรมแลอุปกรณอื่นๆโดยไม่ตัด(มันเป็นแบบนี้ด้วยหรือครับคอมรุ่นนี้) Roll Eyes

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2007, 10:42:16 AM »

งั้นคงเป็นที่จอครับ ลองย้ำปริ้นท์ดูครับ ตะกั่วมันหลวมเยอะครับ.................................
Ce_YAI♥
member
*

คะแนน136

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2007, 10:58:08 AM »

ลองเช็ควงจรปรับโหมดความถี่ดูครับแถวเฟทเรียงกัน 3 - 4 ตัว น่าจะมีพวก R หยืดค่าอยู่นะ. Roll Eyes

Ce_ Hp - Compaq , Acer , Samsung
เมื่อวานกับวันนี้  Support LCD - LCD TV - CRT ทั่วประเทศ 
               ทั้งในประกันและหมดประกันแล้ว
อยู่ในประกันแค่Good มันไม่พอต้อง Best เท่านั้น
                สรุปอยู่ที่ตอนจบ..ไม่ใช่วิธีการ... 
ซ่อมเครืองเก่าหมดประกันเอาแค่ Good ก็พอไม่ต้องถึง Best ก็ได้
supoj007
member
*

คะแนน286

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2007, 11:13:02 AM »

อย่างที่ช่างใหญ่บอก..อาการนี้คงเป็นที่โหมดปรับความถี่...มาสั่งrelay"""หรือบางที ตัว Relay  คอนแท็ค เสีย..ลองเช็คเปลี่ยน Relay สลับกับตัวดีๆดูก่อน ครับ
kaewtawee
member
*

คะแนน72

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2007, 01:15:47 PM »

Winkขอบคุณหลายๆ ทุกท่านครับจะลองดู

kaewtawee
member
*

คะแนน72

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2007, 11:56:29 AM »

ลองเช็คตามที่บอกมายังไมพบผิดปรกติอะไรครับ ถ้าปล่อยใว้อย่างนี้ระยะยาวจะมีปัญหาอะไรตามมาหรือเปล่าครับ จะส่งเครื่องแล้ว(เมื่อเข้าวินโดแล้วใช้ไดปรกติดี)

SB_ELEC
member
*

คะแนน2

ช่างสุรินทร์เหลา

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2007, 01:11:41 PM »

จอไม่น่ามีปัญหาหรอกครับท่าน มันเปลี่ยนความถี่ จอผมก็เป็น ไม่ใช่เรื่องใหญ่ ถ้าไม่อยากใช้ ขายต่อให้ผมมั๊ยล่ะ

วันนี้คุณทำอะไรดีๆเพื่อสังคมแล้วหรือยัง
band
วีไอพี
member

คะแนน100

bandkhon@hotmail.com
« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2007, 02:57:34 PM »

อาการนี้ไม่น่าจะเกิดจะเกิดจากจอเสียนะ
ผมว่าน่าจะตั้งค่า  Refresh Rate สูงเกินไป จอเลยรับไม่ได้
ลองบูสเครื่องใหม่  แล้วเข้า Safemode ดูสิครับ  (กด F8 ขณะกำลังบูสเครื่อง)
ถ้าใช้ได้ ก็เกิดจากการตั้งค่า Refresh Rate สูงเกินไป  ให้ปรับตั้งใหม่ซะ

สู้ไม่ถอย...ต่อยแล้ววิ่ง
kaewtawee
member
*

คะแนน72

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 06:57:28 AM »

[b]ลองเช็ควงจรปรับโหมดความถี่ดูครับแถวเฟทเรียงกัน 3 - 4 ตัว น่าจะมีพวก R หยืดค่าอยู่นะ.[/b] ได้เปลียนไอซีเกี่ยวกับความถี่ใช้ได้ 2 อาทิตย์ ตอนนี้เป็นอีกแล้วครับ บางครัง้เปิดไม่ติดเลยแต่แอลอีดีหน้าเครื่องเขียวตลอด ลองเช็คอาแถวเฟท ตัวใหญ่ๆแต่ค่าน้อยๆ 4-5 ตัวค่าก็ปรกติดี ช่วยวิเคราะห์อาการให้ทีครับ(ถ้าทิ้งเครื่องไว้นาน(เครื่องเย็น)  แล้วมาเปิดใหม่มักไม่ติด แต่ถาเปิดให้เครื่องร้อนบางครั้งมักจะติด ติด ดับ ดับไม่แน่นอน) Cheesy

pk
member
*

คะแนน56

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 08:32:22 PM »

รุ่นนี้หรือเปล่าครับ   

........... <you/>
kaewtawee
member
*

คะแนน72

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2007, 07:09:25 PM »

ใช่แล้วครับ Roll Eyes

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์