ภาษาภูไท
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 07, 2024, 11:03:07 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ภาษาภูไท  (อ่าน 61683 ครั้ง)
bunyut
member
*

คะแนน 14

ขยันเข้าไว้จะได้สำเร็จ

« เมื่อ: สิงหาคม 01, 2007, 01:56:39 PM »

ภาษาภูไท  พะ เหลอ  [  คืออะไร]  ภูไท หรือคนภูไท  จะมีกะจัดกะจาย อยู่แถว  สกลนคร  กาฬสิน  หนองคาย นครพนม  เดิมชนกลุ่มนี้ ย้ายมาจากเวียดนาม  มาอยู่กันที่ลาว  แล้วมีการ ย้ายมาอยู่แถบอีสาน  บางกลุ่มก็อยู่เรณูนคร  บางกลุ่มอยู่วาริชภูมิ  บางกลุ่มก็อยู่อำเภอพรรณานิคม ภาษาภูไทเป็นภาษาทีฟังยาก ตัวอย่าง  มิมี  แปลว่า  ไม่มี  อีกกลุ่มเขาเรียกไทดำ  หรือ ลาวโซ้ง ที่อยู่แถวราชบุรี  อันที่จริงชนกลุ่มภูไท  มีเยอะครับ พรรณาไมหมด  ผมเองก็จัดอยู่ในกลุ่มภูไท  กระป๋อง  ภาษาพูดก็แตกต่างกันออกไปแต่ใกล้แคียงกันมากครับ  การแต่งตัว  เสื้อดำริมแดง  ผ้าถุงดำ มีลายริมแดง  เขาเรียกผ้าถุงตีนจก  ผิวขาวเสียส่วนมาก  จมูกมีสัน  เหมือนคนญวณทั่วไป  ไว้วันหลังจะมาเหล่าต่อครับ  ท่านที่รู้มากกว่านี้ก็เชิญ ต่อได้นะครับ  

bunyut
member
*

คะแนน 14

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2007, 10:11:16 PM »

ครับมาต่อกันอีกครับ กับภาษาภูไท  คนภูไทก็เหมือนคนอีสานทั่วไปละครับ แต่จะมีความกระตือรือร้นมากกว่าคนอีสานทั้วไปสักหน่อย  รู้จักอดออมเป็น ขยัน  รู้จักมักใหญ่ใฝ่สูง  ตามตำนานเก่าแก่ที่พ่อแม่เคยเล่าให้ฟัง  ชนกลุ่มภูไท  คือผู้ดีเก่าของเมืองเหงียน[อยู่ในประเทศญวณ] เอาละเรามาพูดถึงภาษากันดีกว่านะครับอย่าย้อนกลับไปเมื่อ800ปีก่อนเลยนะครับ จำไม่ได้  [ ไป๋ซิเลอ] แปล  ไปไหน  [ เอ็ดผะเหลอ] แปล ทำอะไร  [ ไป๋ในเมิง]  แปล ไปในเมือง คำว่า  เมิง  คือ  เมือง คำว่าไป๋  ก็คือไป อันนี้คนอีสานทั้วไปก็ใช้ครับ    คำว่าเมิง  หรือเมือง ใช้แทนคำว่า อำเภอ  หรือว่า จังหวัด  ไป๋ซิเลอ  ไป๋ เมิงสะกล  แปล ไปไหน ไปเมืองสกล หรือจังหวัดสกล  คนภูไท มีอะไรเยอะแยะน่าค้นหา

bunyut
member
*

คะแนน 14

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2007, 09:47:52 PM »

ภูไท   ภาษาภูไท  ] ภูไทบางกลุ่ม คำว่า ไป๋กะเหลอ  แปล ไปไหน  ภูไทกลุ่มนี้เขาเรียก ภูไทกะเหลอ  จะมีแถว สกลนครครับ  และนครพนม อากาศอำนวย  นาหว้า     ภูไทกระป๋อง กลุ่มนี้ อำเภอวาริชภูมิครับ มีบ้านธาตุ  บ้านดง  ปลาโหล นาเหมือง  ภูไทอีเตอ  คำว่าอีเตอ  แปลว่า อะไร  กะเหลอแปลว่าอะไร ภูไทอีเตอ  มีอยู่แถว อำเภอคำตากล้า หนองหิ่ง ไปจนถึงอำเภอบ้านม่วง ฮะเลอ  คำว่าฮะเลอ  แปลไหน หรือ อะไร  การแข่งขันทางด้านความรู้ หรือครูบาอาจารย์ ละก็ ที่อำเภอพรรณานิคม นี้ก็ไม่แพ้ที่ไหนเลยนะครับ  คือหมู่บ้านม่วงไข่  หมู่บ้านนี้มีการแข่งขันทางด้านการเรียนเป็นเลิดครับ  คือทั้งหมู่บ้านเป็นครูหมด เหลือชาวนาอยู่ไม่กี่คน พ่อ ครู ลูกครู หลานครู เหลนครู โหลนครู เข้าไปนั้น ชั่วกับชั่วกันเป็นครูทั้งหมู่บ้านครับ เหมือนที่ผมพูดไว้แต่ต้นครับ  ยังมีอีกหลายกลุ่มครับที่ยังไม่พูดถึง วันหลังจะมาต่อครับหรือใครที่เป็นภูไทก็ออกมาต่อนะครับไม่ต้องอายครับ ไก่ย่างห้าดาวก็คนภูไทครับที่เป็นด๊อกเตอร์ก็มีเยอะแต่ไม่พูดถึง  คนภูไทตีกอฟล์แล้ว

bunyut
member
*

คะแนน 14

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2007, 08:56:44 PM »

คนภูไท  มีมากครับแถบ อีสาน  คนภูไทเดิมขนบธรรมเนียมเดิม นับถือผี  ผี บ้าน  ผี ไร่  ผีนา  ผีป่า ผี ดง ขึ้นชื่อว่าผี  นับถือหมด  พระพุทธศาสนาก็นับถือ เหมือนกัน  วัดวาอาราม ที่คนภูไทอยู่ดูรู้สึกว่า  บำรุ่งดีเป็นพิเศษ เราจะสังเกตุดูได้จากที่เรานั่งรถพ่าน แถวสกลนคร นครพนม  หนองคาย  กาฬสิน  น่าทำบุญครับเขาทำกันจริงๆ คือให้ทาน  แขกไปไทยมา ขึ้นกินได้หมดทุกบ้าน  เวลาทำบุญ  ไม่เลือกหน้า ว่าจะเป็นพระหรือคนธรรมดา คนรู้จักหรือไม่รู้จัก เรียกขึ้นบ้านกินข้าวกินปลา ทานนำทานท่า  ให้อิ่มหนำสำราญ แล้วค่อยไป  ของที่เอาไปทำบุญที่วัด  น่าออกพรรษาหรือน่าไหนก็ตาม จะไม่ยิบกลับบ้านเป็นเด็จขาด คือเขาเอาไปทำบุญ ยกเว้นคนยากคนจนไม่มีจะกินเท่านั้นที่จะยิบกลับบ้าน  หรือไม่พระก็ทำทานต่อ   ทางด้านดนตรีก็จะมี แคน  กลอง  พิณ เป็นเครื่องดนตรีประจำเผ่า  ท่านที่อ่าน  เคยได้ยิน  ลำภูไทมั้ย   เพราะมากครับ  เพลงภูไทก็มีเหมือนกันครับ  อย่างลำภูไทนี่น่าเทศกาล หนุ่มสาวก็จะมาลำโต้ตอบกัน ดูสนุกเหฮามาก   แต่เสียดายครับ  ทุกวันนี้คงจะไม่เหลือขนบธรรมเนียมแบบนั้นไว้ให้ลูกให้หลานได้ดูกันแล้วละ เมื่อก่อนเขาว่ายุก อพอลโล่  แต่ทุกวันนี้ ยุกไฮเทค  ครับ   จากคำว่าคอมพิวเตอร์ ยังไม่เคยเห็น  แต่เดียวนี้มีทุกหมู่บ้าน  เด็กร้องให้บอกว่าตุกแกจะมากินตับ  เด็กหยุดร้องทันที  แต่เดียวนี้เด็กหลอกไม่ได้ เหมือนเมื่อก่อน  วัฒนธรรมจากข้างนอก  [  กรุงเทพ] เข้าไปทุกหมู่บ้านเปลี่ยนไปหมด  คนในหมู่บ้านนั้ละที่นำเอาความไฮเทคเข้าไป ไม่ใข่คนกรุงเทพ พอเห็นตัวอย่าง  ก็นำเข้าไปในหมู่บ้านของตัวเอง  สำคัญว่า ตัวเองเป็นคนทันสมัย  เด็กหนุ่มสาวที่ยังไม่เคยเข้าเมือง ก็ทำตามรุ่นพี่  แห่เข้ากรุงเทพกันหมด เหลือแต่คนแก่ๆๆในหมู่บ้าน เห็นแล้วเหนือย เสียดายของดีๆ ประเพณีอันลำค่า ของเผ่าภูไท ที่ยังมีอยู่ให้คนทั้งโลกเห็นก็จะเหลือแต่ ไททรงดำก็เท่านั้นละครับ  ที่ยังพอให้จิตสำนึกของเด็กรุ่นหลังเก็บเอาไว้เป็นความทรงจำ ว่า ตัวกูนี้มาจากไหน  ต่อไปอีก100ปีข้างหน้า คำว่าคนภูไทจะไม่มีให้เห็น และก็จะไม่มี่ใครพูดถึง  [ คนภูไท ]

bunyut
member
*

คะแนน 14

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2007, 10:34:29 AM »

แล้วคนภูไทไปไหนกันหมด  มีข้อมูณอะไรดีๆ ก็มาเล้าสู่กันฟังสิครับ   อย่าบอกนะว่าไม่มีคนภูไทแล้ว   ถ้าไม่มีก็แสดงว่าผมคือตัวสุดท้าย  Angry ที่กลายพันธ์ไม่หมด  Embarrassed

supoj007
member
*

คะแนน 286

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2007, 11:39:14 PM »

พูดถึง ภูไท   ผมชอบ เสียงของปี่ ภูไท มาก เห็นอาจายร์สอนดนตรี โรงเรียนวัดราชบพิธ เปล่า วงโปงลาง เพราะมาก  ใครเปล่าเป็นบ้างครับ
bunyut
member
*

คะแนน 14

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2007, 11:15:14 AM »

มันไม่ใช่ปี่นะครับ เขาเรียกโหวด ครับ  ทำมาจากไม้ซางครับที่มีช่องเล็กหลายๆช่องสำหรับทำให้เสียงสูงเสียงตำครับ  เมื่อก่อนผมก็เป่าเป็นครับแต่ตอนนี้ขืนไปเป่าก็ลมแดกพอดีครับ  ตัวนี้มันต้องฝึกฝนประจำปอดจะได้ขยายเต็มที แต่ไม่ฝึก ลมครับแดกหน้ามืดตาลายเพราะอากาศหายใจไม่เพียงพอครับ

jun ♥
วีไอพี
member

คะแนน 153

เมืองดินดำ

artith_2522@hotmal.com
« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2007, 01:34:06 PM »

ประวัฒิไม่รู้ครับ รู้แต่ว่า  แถวบ้าน  เรียก  "ไปไหน" ว่า "ไป๋ซิเลอ" "ทำอะไร" ว่า "เอ๊ดผะเหลอ" Grin Tongue
         กิ่ง อ.นาคู มีหลายหมู่บ้านที่พูดภาษาผู้ไท แต่ละหมู่บ้านภาษาจะฟังออกเลยว่าอยู่หมู่บ้านไหนทั้งที่ห่างกันไม่กี่กิโล ขอบอกแปลกแต่จริง  แต่คนที่นาคูพูดภาษาสำเนียงจะเหมือนคนศรีษะเกษหลายครั้งที่มีคนคิดว่าผมเป็นคนศรีษเกษ:o;D(ไม่มั่นใจว่าเขาเรียกโซ่หรือส่วย)
         ขอแนะนำว่าบ้านผมมีสนามบินนะจะบอกให้(สนามบินเสรีไทเมื่อสมัยสงครามโลก) Grin

รับซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิด
รับซ่อมติดตั้งแอร์
รับติดตั้งและแก้ไขกล้องวงจรปิด
รับเดินสายไฟ
61,61/1 ซ.สุขสวัสดิ์31/1 ถ.สุขสวัสดิ์ แขวงราษฎร์บูรณะ  เขตราษฎร์บูรณะ  กรุงเทพฯ
Tel: 081-1404437 ,  081-8421137
jun ♥
วีไอพี
member

คะแนน 153

เมืองดินดำ

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2007, 01:59:27 PM »

คุณbunyut บ้านอยู่ พรรณานิคมหรือครับ  อันที่จริงที่อยู่ตามทะเบียนบ้านผมก็อยู่ที่นั่นเหมือนกัน(บ้านแม่)  แต่ผมโตที่ กิ่ง อ.นาคู กาฬสินธุ์(บ้านตา-ยาย)  เลยคิดว่าตัวเองเป็นคนกาฬสินธุ์(เอแล้วเราเป็นคนที่ไหนกันหว่างงกับตัวเอง Sad Grin)  สำเนียงการพูด(แบบลาวฟังรู้เรื่อง) ผมพูดได้เกือบหมดครับ ภาษาภูไท,ลาว,ย้อ(สำเนียงคน อ.เมืองสกล)แต่บอกตามตรงสำเนียงที่ถนัดที่สุดคือ  สำเนียง "นาคู" ครับถ้าวันไหนกลับบ้านจะแวะไปหาครับ

รับติดตั้งและแก้ไขกล้องวงจรปิด
61,61/1 ซ.สุขสวัสดิ์31/1 ถ.สุขสวัสดิ์ แขวงราษฎร์บูรณะ  เขตราษฎร์บูรณะ  กรุงเทพฯ
Tel: 081-1404437 ,  081-8421137
bunyut
member
*

คะแนน 14

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2007, 07:30:40 PM »

เอาปี51เจอกันครับ  พอดีผมจะกลับบ้านครับ   พ่านขอนแก่นจะแวะครับ  อ้อที่จังหวัดเลยไปเปิดร้านอยู่โน้นเหลิอ เห็นลงไว้2จังหวัด  ถ้าประจำอยู่เลยก็เป็นไกด์นำเที่ยวบ้างเด้อกลับบ้านจะไปที่เลยด้ว[ย  จะเข้าไปเที่ยวที่ลาวไง  พอดีมีเด็กจากประเทศลาว เข้ามาเรียนอยู่กับผม   ตอนนี้จบไปแล้ว   เห็นโทรมาบอกผมว่าเปิด  โฮงส่อมแล้ว อยู่ไชยะบุรีประเทศลาว ครับ   จะได้แนะนำให้คุณ jun  เป็นอาจารย์ ช่วยแนะนำเด็กมันหน่ยนะครับ    ตอนนี้ผมอยู่สุราษฎร์ธานีครับ  อยู่มานานแล้วครับ  จนกลายเป็นลาวสตอแล้วครับ     [ ผะเหลอกะหยังบ่ลืมบ้นเก่าได๋   เฮินซานลานแบนกะเฮดไว้ตั้งหลายปี บ่ได๋มาเบิงเป็น10ปีแหล่วได๋ปานนี่โปกแด้บดแหล่วละเบอ ]   ฟื้นความจำครับเดี๋ยวลืม 

supoj007
member
*

คะแนน 286

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2007, 07:43:02 PM »

อ้างถึง
มันไม่ใช่ปี่นะครับ เขาเรียกโหวด ครับ

น้องหล่า เอ้ย  โวต อ้ายฮู้อยู่แล้ว  เป่ากะพอเป็น  แต่ว่า ปี่ภูไท  มันมีลำไม้ไผ่ลำ Tongueน้อยๆ ลำเดียวตั่วท้าว
ไปสืบมาเด้อว่าเป็นจังได๋ Grin
bunyut
member
*

คะแนน 14

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2007, 09:24:37 AM »

ครับผม  ผมลืมคับ  นึกออกแหล้วครับเอ้ย  โอ้ยบ่ได๋อยู่บ้านโดน   มันกะเลยลืมคับ    ปี่   ภูไท   ตามประวัตครับ  เดิมคนภูไทบได๋เปาปี่ครับ   ที่มีปี่  สืบเนื่องมาจากการเฮ็ดแคนครับ  แคนที่ทำกับไม้แคน  [  ไม้ซาง]  คนทำแคนนะลองเอามาเปาลูกเดียวดูว่าเสียงมันเพราะมั้ย  ทีนีก็เลยเจาะรูทำเป็นตัวโน๊ด  ผมว่านะ  เดิมจริงๆคนภูไทไม่มีปี่ครับ   นอนยัน   นั่งยัน    ยืนยัน   ครับผม   ผมอายุ  48ปีแล้วครับ   28ปที่แล้วผมอยู่สกลนครอยู่ครับ   แต่ตอนนี้ผมอยู่สุราษฎร์ธานีครัยผม    เขาเอิ้นว่าการประยุคอุปกรณ์ประกอบวงดนตรี    สมัยผมน้อยๆ   เครื่องดนตรี ของคนภูไท  มีไม่กีชิ้นครับ   1  แคน  2    พิณ   3  กลอง   4  โปงลาง   5  โหวด   6  ตีกลับ   [   ตีกลับ  อันนี้เป็นไม้เล็กๆ2ชิ้น  ที่อยู่ในมือของผู้เล่นใช้มือเดียวจับ2อัน  กำมือ  แบมือ  เข้าออก ก็เกิดเสียง  กับกับ ตามจังหวะกลอง  ครับ  ถ้ามีอุปกรณ์อื่นนอกเหนือไปจากนี้    เป็นอุปกรณ์เสิมครับ  ไม่ใช่ของภูไท  ครับผม  เพราะผมเป็นคนภูไทครับ Embarrassed Embarrassed

supoj007
member
*

คะแนน 286

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2007, 07:40:14 PM »

ขอโทษ ญ่าพี่หลายๆ เป็นอ้ายผมตั้งสามปี  เหอะเห่ย.... Cheesy ที่ให้ข้อมูลครับผม Tongue Embarrassed
bunyut
member
*

คะแนน 14

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2007, 07:51:49 AM »

บ่เป็นหยังคับ   อายุบแมนแต่เป็นอ้ายแหลวท้าว  เป็นได๋ฮอดพ่อเฒ่าคน   ลูกสาวคนโต  28  ปีแล้วเด้อ  เอาบ่เป็นหยัง  มาแจมกันกันเล่น  อายุมันเพียงโตเลขสือๆ  ปะหัวใจมันหยังหนุ่มอยูได๋555  คนลืมแกหันหนา   [  บักซายคนโก่หากินนำคนโง   ซูมื่อแตงแต่โตโก่ๆเงินใช่กะบ่มี]   [ เหลียวไปกำอีสานคำบอนเคยอยู     เหลือแต่ซุมผู้เฒ่าเฟ่าบ้านอยูผู้เดี่ยว    ขั่นวาเหลียวไปกำเมืองไทยเมืองลุม    ซุมผูบาวผูสาวอ้อยต้อย ลอยหน่าแขงกัน   วัฒนธรรมเก่านั้นมันไปใสหล่ะเจ้าวา    ข่อยวามันกะหนีไปจ่อยกับเด็กน้อยหมูบ่เป็น    เห็นเขางามกะอยากงามเห็นเขาสวยกะอยากสวย     ซุมหมูซวยคือผูเฒ่าเฟ่าบ้านเลี้ยงแต่หลาน ]  ออนซอน หลายเด้ หมูมักสี่    เอาทอนี่หล่ะ  ขอบใจ Wink

jun ♥
วีไอพี
member

คะแนน 153

เมืองดินดำ

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 11, 2007, 12:48:22 PM »

ขอโทษหลายๆเด้อครับคุยค้างไว้แล้วบ่อได่เข้ามาเบิ่งคือสิบ่อสายไปน้อครับที่สิตอบ 
     ผมคือสิต้องเอิ้นท่านbunyut  ว่าพ่อแล้วหละครับ(อายุลูกสาวพ่อถ่อผมเลย Grin) ตอนนี้ผมอยู่ที่  กทม. ครับ  เฮ็ดงานบริษัทนำเข้าเครื่องไซ้ไฟฟ้ายี่ห้อหนึ่ง มีเวลาว่างกะมาส่อมอยู่เฮือนตอนแลงครับอาศัยว่าเฮียนจบอิเล็กฯมา กับมีประสบการณ์เกี่ยวกับงานส่อมจักหน่อยสิถิ่มไปเลยก็เสียดายหย้อนใจยังฮัก อันที่จริงผมบ่อได้จับงานส่อมมาสี่ห้าปีแล้วเลยตามบ่อค่อยทันเทคโนโลยี  พอดีเข้าเนตแล้วคลิ๊กมาผ้อเวป LSV แห่งนี้หละครับเฮ็ดให้ผมเกิดควมอยากที่สิเฮ็ดงานส่อมอีกเถื่อหนึ่ง  ตอนนี้ก็พยายามหาหนังสือมาอ่านเพื่อที่สิตามให้ทันอยู่แล้วก็เฮียนฮู้จากงานที่เข้ามาไปนำถ้าบ่อได้กะเข้ามาถามในเวปแห่งนี้หละที่พึ่งของคนฮู้หน่อยแต่อยากฮู้ครับ(ตอนที่หัดส่อมยังไซ้เกือกม้าปรับค่าต่างๆอยู่คืนมาบาดนี่ผัดเป๋น SERVICE MODE ซะแล้ว Cry) Grin Grin

bunyut
member
*

คะแนน 14

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 28, 2007, 03:52:49 PM »

โอยคับบ่เป็นหยัง   คนทางเดียวกันมีหยังกะสิเว้ากันได๋อยูตั้ว   วางนิไปหลงเด็กอยู เลยบคอยได๋เข้ามาทอได๋  หยุ่งนำเด็กน้อยหลายวะ  ปวดหัวนำผูเฒ่าอยากได๋เมียเด็กน้อยกะจังสิหละ  อิอิอิ   คันเว้าภูไทกะบเก่งปานได๋แล้วเดียวนี บคือแต่ก่อนแล้วท้าวเอย  มันกายพันธ์ไปเบิดแล้วเดียวนี   ขั่นเว้าเรื่องงานส่อม   หูตากะบคอยดีคือเด็กน้อยแล้วเท้าเอย  ขั่นอายุหยังน้อยบว่าแล้ว  สิเปิดฮอดเวปเป็นของเจ้าของพุ่นแลว  โอยมันกะได๋แต่คิดคับเอย  เฒ่าแล้ว  หากินซามตายไปนิหละ  อีกบจักปีกะสิอยาได๋เรื่องงานส่อมนิ   ไทเป็นเด็กน้อยพอเรียนเอาอยู่เดอ  มันเป็นอาชีฟ คือเสือนอนกินนิได๋  บอต้องแลนหางาน  งานมันมาหาเอง   ขั่นเฮดอีหยังให้มันจิงจังแน กะลูกค้าบอึดแล้วท้าวเอย  เอาทอนี่หละ  มาคุยนำซ่าเนาะกะบเปนหยังตั่วเนาะ   เอาสำบายดี๋

jun ♥
วีไอพี
member

คะแนน 153

เมืองดินดำ

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 29, 2007, 10:28:57 AM »

Smiley  Grin Tongue Smiley

bunyut
member
*

คะแนน 14

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2007, 10:30:48 AM »

หลอยเอ้ยคืนบ้านเก็บผัก หวาน  โพนนาโพมปง  น่องอยาเป็นกาไฝหงร์  กับบ้านทงอ้ายหยังคอยท่า ออยเหนือยจำเพลงหมอพรศักดิมาฮ้องดอกเด้อ  อยูบ้านกะมิมีงานเฮด เพลอบ้านฮ้างเม็ดอยูเฮินโปะแดกเม็ด อยูกุงเทพกุงไท  บ้านเฮามิคือเก่าแล้วเด็กน้อยกะเล่นQQหาโผเม็ดเฮียนกะมิอยากเฮียน   พอพ่อแม่เฮิอเฮียนมันกธพากันไปหาโผ อีดูพ่อแม่แน่เด้อลูกหลานเอ้ย  ประเพณีอันดีงามแต่เก่ามิเลิอไว้ให้ผู้เล้อได๋เบิ่ง  คำหว่าภูไทเด็กกะมิฮู้แล้วต่อไป๋  ว่าแต่โตเป็นคนไทย  ยามเพิ้นเว้านำพ่อนำแม่เว้าเพลอกะบ่ฮู้ควม หว่าเฮ้อพ่อเฮ้อแม่ว่าเชย  บ่ทันสมัย หละไอ้คนเชยๆๆนั้นละเบอส่งเฮ้อมันเฮียน  เอาท้อนี้ก่อนเนาะ อ้ายเอิยมื่อใหม่จังเว้าต่อ

patshalawalai
member
*

คะแนน 0

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2008, 01:59:02 PM »

ดนตรีของชาวผู้ไทนั้น มันกะได้แตกต่างเดวทางเลอได้ลำผู้ไท  จะต้องได้ปี่ผู้ไทเป่าเส่อได้แคน  ซอบั้งกะจับปี่  ยามผู้บ่าวไปแอนผู้สาวลงข่วง  เว้าผญา  ลำผญาเวส่อเดวอันนี้ยังว่าเคื่องดนตรีคนผู้ไท  และปี่กะเป่าเส่อลำผู้ไท  ซึ่งมีเคยเห็นว่าเขาประยุกต์
bunyut
member
*

คะแนน 14

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2008, 08:39:00 PM »

บ้านโตอยูสิเลอ จักแล้วบ้านเฮาเซ่อบ่มีปี่ภูไท มีแต่กะจับปี่ พิณ แคน โปงลางโหวด กอง ตีกับ มีอีกอย่างได๋ กะโตดโต่ง หันและ กะดี๋แล่วมาเว้านำกันตะหว้าคนเป็นคนภไทกะด๋าย เฮอแต่เฮาเว้าผู้เด๋ว เฮาลืมคือเด๋วและ บ่ได๋อยูบ้านกะโดนแล่วเนาะ  มีเผลอกะมาเว้าสู่กันฟังล่ะหว้าโตกะด๋าย  ผู้สาวลงข่วงกะยังมีอยูเบาะ ภาษาที่เว้าคือคนศรีสเกษ เขาเอิ้นว่า โซ่ระเบอ เอาท้อนี้ล่ะเนาะมีหยังกะมาเว้านำเดี๋ยวเด้ออ้ายน้องเอ่ย

m-1144
member
*

คะแนน 0

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2008, 09:47:34 PM »

ฟังหมู่เจ้าแอ้นเดียวแล้วเจ็บหัวนำ   ไม่เอา
เออ..อ้าย bunyut  ข้อยได้นิทานเรื่องหนึ่งละเว้าเฮอฟัง  เว้าเลยเน๊อะ (ขอเว้าเป็นภาษาภาคกลางเด้ออ้าย ลังเทื่อผู้อื่นมาอ่านนำหล่ะได๋เข้าเจ๋อ)    บ่ายวันหนึ่งหนุ่มๆ ชาวลาวมาจากท้องถิ่นไกลเดินทางเท้ามาถึงริมห้วยจะข้ามไปเที่ยวงานบุญในหมู่บ้านหนึ่ง ในขณะนั้นก็สวนทางกับสาวๆ ภูไท ซึ่งกลับจากงานบุญและข้ามห้วยนั้นเสร็จเรียบร้อยแล้ว (หนุ่มๆ ไม่เห็นในขณะสาวๆเดินข้ามจึงคะเนไม่ได้ว่าระดับน้ำท่านั้นลึกแค่ไหน) หนุ่มคนหนึ่งจึงได้ถามกลุ่มสาวๆ เหล่านั้นว่า "ผู้สาวน้ำลึกเพียงได๋" (ถามว่าน้ำลึกแค่ไหน) ก็ได้รับคำตอบว่า "เพงโห่โค้ย"  ทำให้หนุ่มๆ สะอึกและเขินอายที่จะถอดผ้านุ่งหรือกางเกงข้ามน้ำไป และสงสัยว่าทำไมสาวภูไทพูดได้ไม่เก้อเขินอะไร (ที่จริงความหมายก็คือ น้ำลึกระดับหัวเข่า แต่หนุ่มๆ แปลความหมายโดยเทียบคำคือ คำว่า เพง-เพียง , โห่-หัว, โค้ย-เข่า ค สระอัว ย สะกด รวมความแล้วหนุ่มๆเข้าใจว่า ระดับน้ำสูงถึงของลับผู้ชายนั่นเอง) และหนุ่มๆ ยังได้ถามสาวๆ เป็นการชวนคุยอีกว่า ทำไมรีบกลับนักไม่รอดูหมอลำในตอนกลางคืนหรือ สาวๆ ก็ตอบว่ากลัวจึงรีบกลับ มีเหตุการณ์ไม่ดีเกิดขึ้นในตอนกลางวัน มีข้อความหนึ่งที่หนุ่มๆ ไม่เข้าใจคือข้อความที่ว่า "คนห้าคนห้าคนห้าคน" ซึ่งข้อความดังกล่าวหมายถึง "มีคนจำนวนห้าคนได้ฆ่าคนอีกพวกหนึ่งมีจำนวนห้าคน" (ภาษาภูไทคนใช้ว่า คน จำนวนนับห้า และคำว่า ฆ่า ก็ใช้ว่า ห้า)  เอาท้อนี้ก่อนเนาะ อ้าย มื้อใหม่หยังแอนเด๋วอิ    เยี่ยมมาก
puthai
member
*

คะแนน 0

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 10:29:56 AM »

มาแนะนำเว็บภูไท ครับ http://www.puthai.net

แวะมาเยี่ยม ทักทายพูดคุยภาษาบ้านเรากันครับ

Christ
member
*

คะแนน 2

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 01, 2008, 05:15:17 PM »

ไม่ได้เป็นคนภูไท แต่ได้เมียภูไทแถว อ.คำตากล้า สกลนคร
แฟนผมเขาบอกว่าเป็นภูไทกะเทิน (ประมาณว่าลูกผสมมั๊ง )
ภาษาฟังยาก ไปบ้านแฟนครั้งแรกฟังไม่รู้เรื่องเลย หลังๆเริ่มชิน
พอเข้าใจแล้วครับ
ศัพท์สามคำแรกที่รู้คือ
มะขิด = มะเผ็ด = พริก
สะแนน = แคร่
มะสาลี = ข้าวโพด
ถ้าเขาพูดเป็นประโยคยาวๆ ก็ต้องกวักมือเรียกแฟนมาแปลให้ครับ
joon00
member
*

คะแนน 0

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2008, 12:14:26 PM »

หวัดดีครับ ทุกท่าน ภาษาภูไทเป็นภาษาที่สละสรวยอีกภาษาหนึ่งแต่ต้องตั้งใจนิดหนึ่งถึงจะเข้าใจความหมาย
ต้องใช้เวลาในการเรียนรู้ครับ ไม่ยากเกินความสามารถสำหรับผู้ต้องการที่จะเรียนรู้
 พอดีมีแฟนเป็นสาวภูไทครับ
pook
member
*

คะแนน 0

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 10:50:31 AM »

ผมกะภูไทคือเดว......รู้สึกว่าตอนนี้ทางการให้เป็นผู้ไทย ไม่รู้เขาจะเปลี่ยนแบบนี้ทำไมก็ไม่รู้.... ไม่เอา
bunyut
member
*

คะแนน 14

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2008, 07:02:42 PM »

เป็นแนวเลอเนาะพี่น้อง อ้ายบอได้เข้ามาดนเติบแล้ว กะอยู่ดีสำบายกันซูคู่ซูคนอยู เนาะ   ไปเที่ยวทางอื่นอยู่เลยบอ่ได้เข้ามา  คำตะกล้ากะใกล้กันหันและกับบ้านเฮา ภูไทคำตะกล้า เขาว่าภูไทกะเลอ อิอิ  บ้านเมียอ้ายกะอยู่เซกา [ เมียเก่าอิ] เอามื้อใหม่ค่อยคุยกันเนาะอ้าย เนาะน้องซูคน อ้อสุราฎร์นำท่วม หลายสำบายดีเนาะ

apisit sombutdee
member
*

คะแนน 2

« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2008, 04:07:16 PM »

มีแต่คนไทเด๋วระเบอร์      วาริชภูมิ  สกลนครเด้อพี่น้อง
hs4hur
member
*

คะแนน 0

คนดีใกล้บ้า อาหารอร่อยใกล้เค็ม

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 10:05:12 AM »

เขียนภาษาอังกฤษคำนี้ติดหลังรถคนอ่านมึนตึบ

"MER HERN"

อ่านว่า เมอร์เฮิร์น แปลว่า กลับบ้าน 55555

084-7888-788
 อ.คำตากล้า
จ.สกลนคร 47250
ponsawas
member
*

คะแนน 1

ponsawas_su@hotmail.com
« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 15, 2010, 06:45:13 PM »

ขอสวัดดีนำแนเด้อ ผมก่าหนุ่มภูไทมุกดาหารครับ มื้อนี้ขอแนะนำภาษาภูไทมื้อละคำเนาะ
 1. หัวโค้ย แปลว่า หัวเข่า
 2. หูดัง    แปลว่า จมูก
 3. หูขี้     แปลว่า ก้น
มื้อนิซำนิก่อนเด้อ ขอบคุณครับ

เรารักพระเจ้าอยู่หัว
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์