เกี่ยวกับถาดvcdจีนแดง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 08:05:29 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับถาดvcdจีนแดง  (อ่าน 2630 ครั้ง)
piper
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2007, 05:35:01 PM »

ถาดvcdจีนแดงมีอาการคือเล่นได้ปกติแต่เวลาโหลดแผ่นเข้า-ออก จะเลื่อนเข้า-ออกช้าเหมือนไม่มีกำลัง บางครั้งเข้าไม่สุดมันค้างไปเลยต้องเอามือช่วยดันครับ ส่วนมากจะเป็นตอนเข้าครับ คืเข้าได้แต่ไม่มีแรงยกแคร่หัวอ่านครับ ต้องใช้มือช่วยดึงชุดหัวอ่านขึ้น มันก็เล่นได้ ใครเคยเจออาการนี้บ้างครับ
1.เปลี่ยนถาด+มอเตอร์ใหม่แล้ว
2.เช็คTRขับมอเตอร์4ตัวไม่เสีย
3.วัดไฟทีขั้วมอเตอร์ ขณะไม่มีมอเตอร์ได้ 4.92 โวลท์
                            ขณะ มีมอเตอร์ได้ 3.6 โวลท์
       *หมายเหตุ..วัดไฟขณะกดปุ่มสั่งถาด เข้า-ออก
4.ยังไม่ได้เปลี่ยนไอซีservoเบอร์ AD6392 ไม่ทราบว่าใช้เบอร์KA9259Dแทนได้หรือไม่
  ขอคุณที่ช่วยตอบล่วงหน้าครับ Cheesy

prom jantapho
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2007, 01:27:03 PM »

อ้างถึง
3.วัดไฟทีขั้วมอเตอร์ ขณะไม่มีมอเตอร์ได้ 4.92 โวลท์
                            ขณะ มีมอเตอร์ได้ 3.6 โวลท์
       *หมายเหตุ..วัดไฟขณะกดปุ่มสั่งถาด เข้า-ออก

ปกติแล้วไฟที่จุดนี้เวลามอเตอร์ทำงานต้องไม่ต่ำกว่า 4.5V ครับ  ให้ท่านเช็คดูให้ดีครับว่าไอซีมอเตอร์ร้อนจัดหรือเปล่า
เป็นไปได้ที่ไอซีมอเตอร์อาาจะเสีย  หรือไม่ท่านลองเปลี่ยนไอซี 5V ดูก่อนครับและทำการเปลี่ยน C ฟิลเตอร์  5V ด้วย

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
piper
member
*

คะแนน3

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2007, 05:00:34 PM »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับพี่ ผมได้ลองเปลี่ยนไอซี7805และ7808แล้วครับตั้งแต่ตอนแรก เพราะที่ฮีตซิ้งค์ร้อนมากเปิดแค่นาทีกว่าๆก็ร้อนจนจับไม่ได้เลยครับ ผมลองจับมายึดกับโครงเครื่องด้านล่างก็รู้สึกว่ายังร้อนเหมือนเดิมครับ ส่วนซีฟิลเตอร์เย็นนี้จะลองกลับไปเปลี่ยนครับ พรุ่งนี้จะแจ้งให้ทราบ เลยมีคำถามดังนี้
1. ไอซีแพงหรือเปล่าครับ ถ้าเปลี่ยนจะคุ้มหรือไม่
2.ถ้าไอซีไม่เสีย อาจจะเป็นที่ส่วนใดได้อีกครับ
3.ไอซีที่ถามไม่ร้อนมากครับ แต่เรกูเรเตอร์ร้อนน่ากลัวครับ
 ขอบคุณครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ Cheesy Sad
ken
member
*

คะแนน4

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2007, 08:38:25 PM »

อาการนี้ผมเคยเปลี่ยน c ให้ค่าเพิ่มขึ้นอีกเท่าตัวมันหายเลยนะ  ปล.อย่าลืมดูสายพายด้วยนะครับ
piper
member
*

คะแนน3

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2007, 09:38:25 AM »

ขอบคุณครับพี่kenผมจะลองเพิมค่าซีดูครับกะว่าจะเปลี่ยนใหม่หมดเลยครับ Wink Cheesy
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์