อยากทราบกระแสของหม้อแปลง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 29, 2024, 10:40:05 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบกระแสของหม้อแปลง  (อ่าน 8740 ครั้ง)
somkiat1052
member
*

คะแนน21

โอที มิวสิค

« เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2007, 10:47:26 AM »

อยากทราบว่า.....เครื่องขยายเดิมใช้กระแส(Amp)ของหม้อแปลง 10 แอมป์  แต่ถ้าเราต้องการใช้กระแสสูงๆเช่น 15 แอมป์แต่โวลท์เท่าเดิม มันจะมีผลดี/เสียกับเครื่องขยายเรามั้ยครับ Sad(ขอคำตอบข้อนี้ก่อน เดี๋ยวจะมีคำถามเพิ่ม) Cheesy

สร้างสรรค์ความบันเทิง ให้กับงานรื่นเริงของท่าน

พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2007, 10:57:34 AM »

ผลดีคือกระแสไม่ตก เวลาเปิดเบสหนักๆ
ขอ้เสียคือเสียเงินซื้อหม้อแปลงมากขึ้น  Tongue

somkiat1052
member
*

คะแนน21

โอที มิวสิค

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2007, 11:36:09 AM »

แล้วสมมุติว่าแอมป์ 2 แชลแนล(500+500วัตต์) ถ้าเอาแชลแนลหนึ่งขับซับ 18 นิ้ว อีกแชลแนลขับเสียงกลาง 12 นิ้ว มันจะมีผลอย่างไรกับหม้อแปลงและเสียงที่ออกมามั้ยครับ(แอมป์ 2 แชลแนลนี้ใช้หม้อแปลงตัวเดียวกัน) Sad

สร้างสรรค์ความบันเทิง ให้กับงานรื่นเริงของท่าน
KANONG
member
*

คะแนน2

คนที่รู้ทุกเรื่อง ไม่มีในโลก

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2007, 12:27:22 PM »

ถ้ากระแสพอและแยกVOLUMEแต่ละแชลแนลอิสระผมว่าไม่น่ามีปัญหา  แต่ถ้ากระแสไม่พอ-ไฟไม่เรียบเวลาเร่งเบสหนักๆไฟตกอีกแชลแนลที่ขับกลางผมว่ามีสิทธิแตกพล่าได้ครับ Sad Sad
somkiat1052
member
*

คะแนน21

โอที มิวสิค

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2007, 12:35:46 PM »

Cheesy

หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2007, 02:03:39 PM »

ตามที่ผมวิเคราห์นะครับ กระแสมีความสำพันธ์กับแรงดัน  ถ้าไม่มีกระแสก็ไม่มีแรงดัน
เราอยากจะเพิ่ม กระแส เราก็ต้องดูด้วยว่ามันพอหรือยังแรงดันขณะที่เราเปิดเสียงเต็มที่มันตกมากไหม หรือว่าเราจะเพี่ม C ภาคซับพลายเอา มันจะประหยัดงบประมาณของท่าน
อย่าคิดว่าเป็นเรื่องเล่นนะครับ เรื่องการเพิ่มC ภาคซับพลาย เป็นการลดค่าริบเปิ้ล ของไฟ (ทำให้ไฟเรียบขึ้น) การเพิ่มC ลงไปเป็นการเพิ่มกระแสไปในตัวนะครับ  ดีกว่าเราจะไปซื้อหม้อแปลงมาตัวละ 2-3 พัน มาใส่ ลองคิดดูดีๆนะครับ

สามารถไส่ลงแทนตัวเก่าได้ครับ สำหรับหม้อแปลงใหม่   ต้องดูให้ดีนะครับ  ว่าFET ,TR รับได้หรือเปล่าวต้องเพิ่มจำนวนเอ้าพุตอีกหรือไม่   ดูให้ดีๆนะครับ ระวัง ระเบิดใส่ตาเอา555555

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2007, 02:26:06 PM »

เขาไม่ได้ถามเรื่องเงิน (แบบว่ามีเงิน) ดังนั้นเรื่องเงินถือว่านอกประเด็น
และไม่ได้ถามเรื่องเพิ่ม C ด้วย (แบบว่า ตัวเก่าคงสัก1000000000000000000000000Fแล้ว )
แต่เขาถามเรื่องกระแสหม้อแปลง

วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2007, 02:33:46 PM »

ผลดีคือกระแสไม่ตก เวลาเปิดเบสหนักๆ
ขอ้เสียคือเสียเงินซื้อหม้อแปลงมากขึ้น  Tongue

อ้าวหรอครับ 
ผมนึกว่าเป็นทางออกที่ดีที่สุดแล้ว นะเนี่ย 55555555  เซ็งเลย อิอิอิอิ

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
Drum
member
*

คะแนน2

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2007, 07:09:08 PM »

ว่าแต่ แยกสัญญาณยังไงครับ  ข้างนึงขับเสียงกลาง  อีกข้างขับเบส (ไม่แน่ใจ...แต่ 18" น่าจะ เบส)
แค่สงสัย ครับ เพราะจะยากต่อการคอนโทรลเสียง

คนไทย รักระเทศไทย
TOPXX
member
*

คะแนน2

เชื่อในสิ่งที่ทำ ทำในสิ่งที่เชื่อ

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2007, 09:22:15 PM »

ถ้าใช้ครอส ก็ ข้างหนึ่งต่อเข้ากับช่อง LOW  อีกข้างต่อกับช่อง  MID ครับ ถ้าไม่มีครอส ก็ ใช้ EQ ปรับเสียงครับ
วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2007, 07:11:53 AM »

ว่าแต่ แยกสัญญาณยังไงครับ  ข้างนึงขับเสียงกลาง  อีกข้างขับเบส (ไม่แน่ใจ...แต่ 18" น่าจะ เบส)
แค่สงสัย ครับ เพราะจะยากต่อการคอนโทรลเสียง
ถ้าใช้ครอส ก็ ข้างหนึ่งต่อเข้ากับช่อง LOW  อีกข้างต่อกับช่อง  MID ครับ ถ้าไม่มีครอส ก็ ใช้ EQ ปรับเสียงครับ

ท่านดูกระทู้หน่อย เขาถามว่าอะไร

somkiat1052
member
*

คะแนน21

โอที มิวสิค

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2007, 11:09:50 PM »

ผมคิดว่ากรณีที่เราต่อแบบนี้จะเป็นการช่วยให้แอมป์ที่เอาไปขับเบสได้ขับอย่างเต็มกำลังใช่ไหมครับ(ลองพิจารณาจากรูปนะครับ).....โดยไม่ดึงกระแสมากกว่าแบบใช้แอมป์ที่ขับเบสตัวเดียวทั้งเครื่องครับ.....ผมอธิบายงงไหมครับ......คือผมอยากจะลองต่อแบบนี้ดู Sad Smiley

KANONG
member
*

คะแนน2

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2007, 11:37:07 PM »

ความคิดเข้าท่า  +น่าลองดู ผมคิดว่าถ้ามีปัญหาจากชุดจ่ายไฟไม่พอหรือจ่ายไฟไม่เต็มที่ละก็  วิธีนี้น่าลองครับเสียงเบส น่าจะแน่นกว่าใช้เพาเวอร์ตัวเดียวขับเบสสองข้าง   ผมเองก็ยังไม่เคยลอง เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลองดูมั่ง   ชอบลองแบบแปลกๆครับ   Lips Sealed Lips Sealed Wink Wink
WatHF100♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน55

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2007, 12:15:43 AM »

ไม่มีอะไรได้มาง่ายๆ  มาฟรีๆ  หรอกครับ
มันมีเหตุ และผลของมัน

หม้อแปลงคือ ตัวจ่ายกระแสเริ่มต้น    ยิ่งลวดเส้นใหญ่  แกนเหล็กคุณภาพดีพอ  ก็จะได้ประสิทธิภาพการจ่ายกระแสเต็มๆ แบบสบายๆ
ไดโอดแปลงไฟ  ใหญ่(รองรับการผ่านการจ่ายกระแสเยอะ.........และเร็วพอไหม)
สายไฟที่เดินทุกช่วง  ตั้งแต่ไฟเอซีเข้าเครื่องใหญ่พอไหม  จุดต่อแน่นหนา
ซีฟิลเตอร์ คุณภาพดี (ริปเปิ้ลสูง อิมพีแด้นซ์ต่ำ ทำงานความถี่สูงได้ดีด้วยก้จะดี  รับจ่ายกระแสได้เร็วด้วยก็จะดี) ค่าความจุไม่สำคัญ  สำคัญที่คุณสมบัติของมัน สามารถลดริปเปิ้ลได้ดีแม้ขณะที่จ่ายกระแสสูงๆเป็นใช้ได้
...........ซีทีทำหน้าที่ได้ดีๆ .........ถ้าซื้อปกติไม่มีถูกติดดินแน่ๆ 
(ไม่นับของขายเป็นถุงๆ บางทีก็ได้ดี  บางทีก็ได้ของหมดอายุ หรือของคัดทิ้งจากโรงงาน)

ต่อไปก็คือเทคนิคของการต่อซีใช้งานในวงจร
ลองศึกษาวงจรของยี่ห้อ QSC แล้วก็ฉงนเหมือนกัน ว่าทำไมใช้ซีแค่หลักพันไมโครขนานกัน แบบพอเพียง
แต่หม้อแปลงลูกใหญ่ๆ  ...........ดูๆไปพอจะอนุมานได้ว่าเขาเน้นการจ่ายแบบ  แรง  เร็ว

การต่อแบบดีคัปปลิ้งที่ตัวทรานซิสเตอร์เอ้าท์พุทแต่ละตัว ต่อซีฟิลเตอร์๑ตัวก็ให้ผลในแนวนี้

ต่อไปก็ความสามารถของวงจรล้วนๆอย่างที่พี่น้องทั้งหลายกล่าวกันไว้ว่า  วงจรที่ใช้มันสามารถจ่ายกระแสได้สูงโดยที่ตัวมันไม่เครียดเลยหรือไม่

ถ้าทุกอย่างพร้อม   เอาไปเลยครับ  ๒๐ - ๓๐ แอ็มป์ต่อ ข้าง   ขับโหลด ๒โอห์ม ๘๐๐  และ ๑๘๐๐วัตต์ ตามลำดับ
แต่จะขับแช่ได้นานแค่ไหนก็คงขึ้นอยู่กับการเผื่อเหนียวกันแหละครับ  เฮ่ๆๆ

วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2007, 05:18:03 AM »

ไม่มีอะไรได้มาง่ายๆ  มาฟรีๆ  หรอกครับ
มันมีเหตุ และผลของมัน

หม้อแปลงคือ ตัวจ่ายกระแสเริ่มต้น    ยิ่งลวดเส้นใหญ่  แกนเหล็กคุณภาพดีพอ  ก็จะได้ประสิทธิภาพการจ่ายกระแสเต็มๆ แบบสบายๆ
ไดโอดแปลงไฟ  ใหญ่(รองรับการผ่านการจ่ายกระแสเยอะ.........และเร็วพอไหม)
สายไฟที่เดินทุกช่วง  ตั้งแต่ไฟเอซีเข้าเครื่องใหญ่พอไหม  จุดต่อแน่นหนา
ซีฟิลเตอร์ คุณภาพดี (ริปเปิ้ลสูง อิมพีแด้นซ์ต่ำ ทำงานความถี่สูงได้ดีด้วยก้จะดี  รับจ่ายกระแสได้เร็วด้วยก็จะดี) ค่าความจุไม่สำคัญ  สำคัญที่คุณสมบัติของมัน สามารถลดริปเปิ้ลได้ดีแม้ขณะที่จ่ายกระแสสูงๆเป็นใช้ได้
...........ซีทีทำหน้าที่ได้ดีๆ .........ถ้าซื้อปกติไม่มีถูกติดดินแน่ๆ 
(ไม่นับของขายเป็นถุงๆ บางทีก็ได้ดี  บางทีก็ได้ของหมดอายุ หรือของคัดทิ้งจากโรงงาน)

ต่อไปก็คือเทคนิคของการต่อซีใช้งานในวงจร
ลองศึกษาวงจรของยี่ห้อ QSC แล้วก็ฉงนเหมือนกัน ว่าทำไมใช้ซีแค่หลักพันไมโครขนานกัน แบบพอเพียง
แต่หม้อแปลงลูกใหญ่ๆ  ...........ดูๆไปพอจะอนุมานได้ว่าเขาเน้นการจ่ายแบบ  แรง  เร็ว

การต่อแบบดีคัปปลิ้งที่ตัวทรานซิสเตอร์เอ้าท์พุทแต่ละตัว ต่อซีฟิลเตอร์๑ตัวก็ให้ผลในแนวนี้

ต่อไปก็ความสามารถของวงจรล้วนๆอย่างที่พี่น้องทั้งหลายกล่าวกันไว้ว่า  วงจรที่ใช้มันสามารถจ่ายกระแสได้สูงโดยที่ตัวมันไม่เครียดเลยหรือไม่

ถ้าทุกอย่างพร้อม   เอาไปเลยครับ  ๒๐ - ๓๐ แอ็มป์ต่อ ข้าง   ขับโหลด ๒โอห์ม ๘๐๐  และ ๑๘๐๐วัตต์ ตามลำดับ
แต่จะขับแช่ได้นานแค่ไหนก็คงขึ้นอยู่กับการเผื่อเหนียวกันแหละครับ  เฮ่ๆๆ

ข้อความนี้น่าจะเป็นความรู้ที่ดีนะครับ ใช้ได้เลยทีเดียว  มีความหมายดี

was
member
*

คะแนน5

was

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2007, 08:39:44 AM »

แบบนี้เสียงแหลมกลาง แยกต่างหากไปเลย
ส่วยเสียงเบส ทำบริจโมโนไปเลย
KANONG
member
*

คะแนน2

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2007, 02:56:07 PM »

ผมลองต่อตามความคิดของท่าน somkiat1052  ตู้ซับตัวเดียวเสียงไม่ต่างกันกับใช้แอมป์
ตัวเดียวต่อซับทั้งสองข้าง   แต่ถ้าต่อแบบที่ท่านsomkiat1052โดยใช้มากกว่า1ตู้ต่อข้าง
เวลาเร่งดังๆเสียงเบสดีกว่าแบบใช้แอมป์ขับซับตัวเดียว      ต่อแบบท่านsomkiat1052
ไฟตกไปประมาณ5-7V.  แต่ต่อแบบใช้แอมป์ตัวเดียวขับซับ ไฟตกไป เกือบ 15V ครับ
 ผมว่าต่อแบบนี้เหมาะมากกับแอมป์ที่มีกำลังเท่ากัน2ชุดและชุดจ่ายไฟที่มีกำลังสำรองไม่พอครับ 
เอาไอเดียนี้ไปใช้ได้เลยครับ เจ๋งสุด (ความคิดเห็นส่วนตัวครับ)
somkiat1052
member
*

คะแนน21

โอที มิวสิค

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2007, 11:16:48 PM »

แบบนี้เสียงแหลมกลาง แยกต่างหากไปเลย
ส่วยเสียงเบส ทำบริจโมโนไปเลย
ก็เคยต่อนะครับ......แต่แอมป์ทั้งสองเครื่องไม่มีบริดจ์โมโนครับ Lips Sealed Lips Sealed Smiley

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์