ใมค์ชุดประชุม
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 07, 2024, 05:57:43 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใมค์ชุดประชุม  (อ่าน 3581 ครั้ง)
triac_07
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2007, 06:22:35 PM »

เรียนท่านผู้รู้ทั้งหลาย ผมอยากได้วงจรหรือแนวทางการทำไมค์ชุดประชุมอย่างง่าย ๆ เอาซักไม่เกิน 10 ตัว ครับ

Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2007, 12:40:17 PM »

ลองดูวงจรนี้ครับ Smiley

ประยุกต์ใช้งานดู   ทำ 2 ตัว   ก็ได้  8  ช่อง(ไมค์  8 ตัว )
 ทำ  1  เครื่อง ก็จะมีช่อง  Output ออกมา   1  ช่อง
 ทำ  2  เครื่อง ก็จะมีช่อง  Output  ออกมา  2  ช่อง

นำไปต่อกับเครื่องเสียง  เพียง 2 ช่อง    ก็สามารถใช้ไมค์ได้  8 ตัว

มีขายสำเร็จครับ    Grin

Winkของ NPE  ก็มีนะครับ 1 เครื่องประมาณ(จำไม่ได้ 10 ช่องขึ้นไป)  มีโวลุ่มควบคุมระดับสัญญาณไมค์ทุกช่อง
ภาคโทนคอนโทรลมีปรับ  แหลม เบส      สัญญาณออกเป็นโมโน  1 ช่อง

แต่ถ้าเป็นระบบประชุมแบบมาตรฐาน  มีระดับ   เขาจะใช้อีกอย่างครับ(คงรู้นะ  แบบไหน)   ราคาก็แพงอยู่

triac_07
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2007, 04:02:47 PM »

ขอบคุณมากครับ ที่กรุณาตอบ แต่ที่ผมอยากทำก็คือไมค์ชุดประชุมที่ สามารถต่อพ่วงกันไปเรื่อย ๆ ซึ่งจำนวนที่ต่อได้สูงสุดก็แล้วแต่การออกแบบรองรับไว้ว่า สามารถต่อได้จำนวนกี่ตัวครับ ท่านก็คงทราบกันแล้ว เพียงแต่ผมอยากได้ วงจรลักษณะเดียวกันนี้ครับ แต่แบบประหยัดหรือประยุกต์ ง่าย ๆ ไม่รู้จะได้หรือไม่ ครับ เอาซักไม่เกิน 10 ตัวครับ

Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2007, 04:23:28 PM »

คงจะยากครับ  ตามความต้องการที่ท่านบอกมา
  ระบบไมค์ประชุมที่ต่อพ่วง   การออกแบบซับซ้อนมากครับ   
ท่านเจาะจงเรื่องราคาด้วยล่ะก็  หมดทางอีก

คิดเล่น  ๆ  ตามสไตล์ของผม

ท่านก็ซื้อไมค์ตามรูปที่ผมลง  มาใช้งานครับ Lips Sealed
1.เดินสายจากไมค์ในแต่ล่ะตัว   ไปที่เครื่องควบคุมไมค์  ซึ้งจะซ่อนไว้ใต้โต๊ะประชุม  ไม่เดินสายยาว
2.ไมค์  ดังกล่าว  สามารถปิดเปิด  ได้ในตัว  เพราะมีสวิตซ์

เริ่มนึกภาพออกหรือเปล่าครับ   Lips Sealed Lips Sealed
triac_07
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2007, 04:08:30 PM »

ขอบคุณมาก ๆ ครับ ขอให้อิ่มบุญ ครับ เข้าพรรษานี้
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์