เอาเว็บดีๆ ที่สอนการใช้งานและปรับแต่ง Firefox มาฝากครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 28, 2024, 05:16:52 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เอาเว็บดีๆ ที่สอนการใช้งานและปรับแต่ง Firefox มาฝากครับ  (อ่าน 16257 ครั้ง)
TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน 985

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2007, 05:42:58 PM »

Firefox Thailand
ศูนย์รวมความรู้ แหล่งพบปะ พูดคุยเรื่อง Firefox ฉบับภาษาไทย สำหรับคนที่ต้องการความแปลกใหม่
ในการท่องเว็บ เป็นความใหม่ที่ดีกว่า เหนือกว่า IE ของ Microsoft

กิมหยง.คอม

กอหญ้า.คอม

สิ่งที่น่าสนใจสำหรับมือใหม่..

- Firefox คืออะไร ?
- การติดตั้ง Firefox
- การใช้งาน Firefox และการปรับแต่งขั้นพื้นฐาน
- การปรังแต่ง Firefox ให้รองรับภาษาไทย         
- โปรแกรมเสริมที่ทำให้ใช้ภาษาไทยได้อย่างสมบูรณ์และสวยงาม     
- การติดตั้ง Plugin Flash Player ให้กับ Firefox
- ปรับแต่งการ Download ใน Firefox

ดาวโหลดโปรแกรมได้ที่นี่ : Download Firefox - Free
sukkaew
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2007, 07:28:13 PM »

Cheesy
จิ้งจอกไฟของผมจ๊าบขึ้นเยอะเลย
 Cheesy
member
*

คะแนน 985

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2007, 08:25:42 PM »

Cheesy
จิ้งจอกไฟของผมจ๊าบขึ้นเยอะเลย
 Cheesy

จ๊าบยังไงหรือครับอ.แก้ว  Tongue
sukkaew
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2007, 09:03:29 PM »

Smiley
ก็ได้คุณท่องทางแนะนำเวปให้ไปลองโหลดมาเล่นหลายตัวแล้วถูกใจมาก เช่น
 Lips Sealed Thaiword separator โหลดโปรแกรมช่วยตัดคำใหม่
 Lips Sealed MailMan จัดการเมล์หลาย ๆชื่อ ไม่ต้องไปเปิดทีละอัน
 Lips Sealed Live IF address ไว้ดูไอพีของตัวเอง
 Lips Sealed Weater bug เอาไว้พยากรณ์อากาศ จะได้คิดว่าควรหนีเที่ยวดีหรือไม่
 Lips Sealed DownthemAll เอาไว้โหลดทุกอย่างบนเวป เช่นรูปสวย ๆ ก็โหลดให้หมด กำหนดประเภทได้ด้วย
ส่วนอันอื่นจะค่อย ๆ ทะยอยทดลองเล่นดู
ถ้าคุณท่องทางไม่แนะนำ ก็ไม่รู้ว่าจิ้งจอกไฟที่ใช้อยู่ประจำเจ๋งกว่า IE เยอะ แถมฟรีด้วย
(แต่..IE ก็ฟรีนี่เพราะมันแถมมากับวินโดว์  Sad)
eskimo_bkk-LSV team♥
member
*

คะแนน 1883

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2007, 12:33:09 PM »

ไม่ทราบว่าผมยังใหม่อยู่มั๊ง....มันขัดๆยังไงชอบกล กับ firefox

ในIE7 เว็บ เรา copy รูป ย้ายจากเว็บหนึ่งไปวางอีกเว็บหนึ่งได้เลย ไปวางได้ แต่fire fox  เราจะ copy รูป ไปวางอีกเว็บไม่ได้
     ่ปวดหัวกับ adress bar นี่ละ ที่เข้าไปเว็บไหนมันก็อยู่ในช่องadress bar แล้วพอลบมันลบหมดเลยจะลบออกเฉพาะเว็บไม่ได้หรือครับ
ที่พี่ใหญ่บอกมาให้ลบ ต้อง​ไปลบ​ใน​ Options > Privacy > Privacy Data
เข้า​ไปเลือกหัวข้อ​ใน​ Settings ​และ​คลิ๊ก​ Clear Now   พอเคลียร์ มันลบหมดเลยครับ ลบเฉพาะเว็บได้ไหมครับท่าน
 Shocked Sad
 Cheesy
member
*

คะแนน 985

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2007, 02:32:09 PM »

ทำได้ครับพี่ แถมง่ายกว่าใน IE สะอีก ให้พี่ทำตามรูปได้เลยครับ  Tongue
เสร็จแล้วพี่ก็เอาไป Paste วางแบบนี้ได้เลย
member
*

คะแนน 985

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2007, 02:40:22 PM »

มันยังมีลูกเล่นอื่นที่ซ่อนไว้อีกมาก พี่ลองไปดูกระทู้นี้ครับ
แล้วทดลองเล่นดู... Tongue

View Page Info ​คุณสมบัติที่​เหนือกว่า​ใน​ Firefox

แล้วให้พี่ไปดาวโหลด Extension  เสริมเหล่านี้มาติดตั้งเข้าไปครับ รับรองแจ่ม  Lips Sealed

Image Toolbar
            ​เป็น​ Extension ​ที่​​เมื่อเอา​เม้าส์​ไปชี้ที่รูปภาพบนเว็บ​ ​หาก​เป็น​คนชอบ​ ​บันทึกภาพบนเว็บก็น่า​จะ​ติดตั้ง​ Extension ​ตัวนี้​

DownThemAll!
     ​      Extension ​ตัวนี้​ ​จะ​ช่วย​จัดการ​และ​เพิ่ม​ความ​เร็ว​ใน​การดาวน์​โหลด​ด้วย​ Firefox ​เพิ่มขึ้น​ถึง​ 400% ​เป็น​ Extension ​อีกตัวที่ควรติดตั้ง​ไว้​

หรือตัวนี้ก็แจ่มผมใช้อยู่มันจะใช้ควบคู่กับโปรแกรมช่วยดาวโหลดที่เราติดตั้งไว้ก่อนหน้านี้แล้ว
FlashGot

[url=https://addons.mozilla.org/firefox/684/]FireFTP

เอาไว้รับส่งไฟล์เข้า server  ตัวเล็กน่าใช้งาน

แถม.. Tongue
มา​ Save ​เว็บที่มี​ใช้​ Flash Animation ​กัน​ดีกว่า
ดิกชันนารี่​ไทย​ <---> ​อังกฤษ​ Online ​ใน​ Firefox

สิ่งที่ควรรู้
1. การติดตั้งโปรแกรมเสริม​ (Extensions) ​ใน​ Firefox
2. การยกเลิกโปรแกรมเสริม​ Extension ​ใน​ Firefox

eskimo_bkk-LSV team♥
member
*

คะแนน 1883

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2007, 03:30:09 PM »

Smiley
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน 673

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2007, 01:57:56 PM »

โดยส่วนตัวผมชอบตัว FTP มากครับ  Tongue

member
*

คะแนน 985

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 04, 2007, 11:59:51 AM »

เว็บที่ว่าก็คือ firefoxthai.com
มีอะไรน่าสนใจเยอะเชียว ท่านใดเป็นแฟน firefox ไม่ควรพลาด

เมื่อเข้าไปแล้วให้เข้าไปที่นี่ครับ Extension ​แนะนำ  สำหรับท่านที่ชื่นชอบการติดตั้ง Extension ใหม่ๆ  Lips Sealed
noi3535-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน 565

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 04, 2007, 12:28:32 PM »

เว็บที่ว่าก็คือ firefoxthai.com
มีอะไรน่าสนใจเยอะเชียว ท่านใดเป็นแฟน firefox ไม่ควรพลาด

เมื่อเข้าไปแล้วให้เข้าไปที่นี่ครับ Extension ​แนะนำ  สำหรับท่านที่ชื่นชอบการติดตั้ง Extension ใหม่ๆ  Lips Sealed
         ขอบคุณครับ Smiley Smiley

884-200-9496      ชื่อบัญชี นายนพดล  รอดภัย
      ไทย พาณิชย์ สาขาย่อยบิ๊กซีเพชรบุรี       ออมทรัพย์
   086-3119516 -ทรูมูฟ  088-2356231-ดีแทค
   083-5565916-ดีแทค
s1150 ♥280
วีไอพี
member

คะแนน 64

You will be with me 4ever..*

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 26, 2008, 11:52:18 AM »

-v-

ขอบคุงคับป๋ม

: )

~!!  >o<"  !!%
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์