วิธีการแชร์ความความเร็วอินเตอร์เน็ตให้เท่า ๆ กัน ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 08:29:45 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีการแชร์ความความเร็วอินเตอร์เน็ตให้เท่า ๆ กัน ครับ  (อ่าน 8314 ครั้ง)
output
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2007, 03:51:13 PM »

วิธีการแชร์ความความเร็วอินเตอร์เน็ตให้เท่า ๆ กัน ครับ
อยากทราบว่าวิธีการ IP Sharing แบ่งความเร็วในแต่ละห้องให้เท่า ๆ กัน ครับ
จะได้ไม่มีปัญหากันครับ  เพราะว่า ที่เคยตั้งกระทู้ไป ยังไงก็มีคนโหลดอยู่ดีครับ
เจ้าของหอเอาไม่อยู่ (หอชายด้วย)
ก็เลยอยากสอบถามครับว่า ต้องทำอย่างไรครับ ที่จะเป็นการแชร์ความเร็วให้เท่า ๆ กันครับ
แล้วความเร็วในแต่ละห้องจะมีความเร็วเท่าไรครับ
ประมาณ 20 เครื่อง ครับ ความเร็ว 1M ครับ
ช่วยทีนะครับ

TP-link TLl-SF1024    HUB ครับ

Cheesy

output
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2007, 08:25:23 PM »

ราวเตอร์  xavi รุ่น x8821r+
รบกวนทีครับ
 Kiss
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2007, 09:51:13 AM »

ปกติความเร็วเฉลี่ยมันก็เท่า ๆ กันอยู่แล้วนะครับ
แต่ถ้ามีการใช้งาน หรือมีเครื่องใดเครื่องหนึ่ง(หรือหลาย ๆ เครื่อง) ทำการดาวน์โหลดไฟล์ใหญ่ ๆ หรือใช้ โปรแกรมประเภท Bit มันก็ช้าลงได้ทั้งระบบอย่างเห็นได้ชัดครับผม ถ้าลงทุนทำ Server ก็จะสามารถ Control ได้ เช่น Block โปรแกรม Bit หรือจำกัดการดาวน์โหลดของแต่ละเครื่องได้ว่าดาวน์ไฟล์สูงสุดได้เท่าไร

อีกส่วนหนึ่งที่มีปัญหาคือ สปีดของ Internet กับจำนวนเครื่อง อาจจะไม่สมดุลกันครับ หรือไม่ก็เอาเน็ตแพ็คเกจธรรมดา มาแชร์ให้ใช้กันมันก็มีส่วน เพราะเป็ตแพ็คเกจทั่ว ๆ ไปที่ใช้กันตามบ้านนั้น ปกติอัตราการแชร์มันเป็น 1/20 เค้าก็แนะนำว่าใช้สำหรับเชื่อมต่อกับคอมพิวเตอร์เพียงเครื่องเดียวเท่านั้น แต่ถ้าเราเอามาแชร์ในบ้าน มันก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ ถือว่ายังยอมรับได้เรื่องความเร็ว แต่ถ้าเอาไปแชร์ตามหอพัก อันนี้มันก็อาจจะมีปัญหาเรื่องความเร็วได้ครับ เพราะแต่ละคนเราไม่ทราบว่าเขากำลังทำอะไรกันอยู่ ถ้ามีเครื่องใด ตั้งหน้าตั้งตา ดูดหนัง ดูดเพลง หรือใช้โปรแกรม Bit มันก็จะเป็นปัญหาอย่างที่ว่าครับ

โดยปกติแล้ว ตามหอพักที่มีมาตรฐาน ถ้าเขามี Internet เค้าก็จะเลือกแพ็คเกจอื่น ที่เหมาะกับการนำมาแชร์หลาย ๆ เครื่อง แต่ค่าใช้จ่ายก็จะสูงมากกว่า ถือว่าเป็นปกติเพราะว่าได้มีการคิดค่าใช้จ่ายกับผู้ใช้อยู่แล้วครับ
output
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2007, 11:09:16 AM »

ขอบคุณครับ ที่ว่า 20 เครื่อง นั้น โดยรวมห้องหอมีทั้งหมด 20 ห้อง ครับ 4 ชั้น ชั้นละ 5 ห้อง ครับ
แต่ผมดูที่เครือข่ายแล้ว ออนไล มากที่สุดก็ ไม่เกิน 13 เครื่อง ครับ พอไหวเปล่าครับ

การทำเซเวอร์นี้ มีอุปกรณ์อะไรบ้างครับ  นอกเหนือจาก ใช้คอมเป็น เซเวอร์อีก 1 เครื่อง
แบบว่าใช้อุปกรณ์อย่างสวิตซ์ฮับ ครับ

Cheesy
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2007, 02:46:36 PM »

ขอบคุณครับ ที่ว่า 20 เครื่อง นั้น โดยรวมห้องหอมีทั้งหมด 20 ห้อง ครับ 4 ชั้น ชั้นละ 5 ห้อง ครับ
แต่ผมดูที่เครือข่ายแล้ว ออนไล มากที่สุดก็ ไม่เกิน 13 เครื่อง ครับ พอไหวเปล่าครับ

การทำเซเวอร์นี้ มีอุปกรณ์อะไรบ้างครับ  นอกเหนือจาก ใช้คอมเป็น เซเวอร์อีก 1 เครื่อง
แบบว่าใช้อุปกรณ์อย่างสวิตซ์ฮับ ครับ

Cheesy
ความจริงแล้ว ถ้าเป็นการแค่ท่องเวปไซต์ธรรมดาทั่ว ๆ ไป ก็ไม่มีปัญหาหรอกครับ ปัญหามันจะเริ่มเกิดก็ต่อเมื่อมีใครแม้สักเครื่องเดียวเกิด ดูด Bit อยู่ ก็พากันเดี้ยงหมดครับผม อุปกรณ์ทำ Server ก็ไม่มีอะไรเพิ่มเติม นอกจากเครื่อง Server 1 เครื่องครับ แล้วก็ลงระบบปฏิบัติการสำหรับ Server ครับ หรือไม่ก็ลงพวกโปรแกรม บริหารงานร้านอินเตอร์เน็ตคาเฟ่ห์ครับ
output
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2007, 04:42:53 PM »

ขอบคุณมากๆ  ครับ ช่วยมาไขปัญหาครับ
 Embarrassed Embarrassed Embarrassed Embarrassed Embarrassed Embarrassed Embarrassed Embarrassed Embarrassed Embarrassed Embarrassed Embarrassed Embarrassed
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์