Mitsubishi SS20M ไม่มีเสียง มีแต่ภาพ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 29, 2024, 01:57:47 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Mitsubishi SS20M ไม่มีเสียง มีแต่ภาพ  (อ่าน 3206 ครั้ง)
emukidz
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2007, 06:14:02 PM »

Mitsubishi SS20M ไม่มีเสียง มีแต่ภาพ เมื่อลองแกะออกดู ปรากฏว่าตัวต้านทาน ตำแหน่งที่ R732 ขาดออกจากกัน เพราะสนิมกิน ปัญหาคือ สนิมกินตัวต้านทานจนเห็นสีแค่ สีม่วง กับสีแดง ไม่ทราบว่ารู้แค่นี้ จะสามารถหาซื้อมาเปลี่ยนได้ไหม และค่าตัวต้านทานเป็นเท่าไหร่ครับ หรือใครพอมีแปลน รบกวนช่วยบอกหน่อยครับว่าตำแหน่ง R732 เป็นอะไรครับ

และที่สาเหตุที่ไม่มีเสียงเกิดจาก ตำแหน่ง R732 หรือเปล่า ใครรู้ช่วยหน่อยครับ

MyLove73
Full Member
member
**

คะแนน15

แบ่งปันน้ำใจ ใครๆก็รัก

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2007, 06:57:55 PM »

R732 ค่าเท่ากับ 22K ไปต่อกับ สวิทย์เร่งเสืยง VOL+ ลองเช็คดูครับ   Grin

MyLove73
Full Member
member
**

คะแนน15

แบ่งปันน้ำใจ ใครๆก็รัก

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2007, 07:12:42 PM »

R732 ค่าเท่ากับ 22K ไปต่อกับ สวิทย์เร่งเสืยง VOL+ ลองเช็คดูครับ   Grin
     ขอโทษครับผมดูวงจรผิดรุ่นครับ  เอาใหม่ครับ  R732 ค่าเท่ากับ 47K ไปต่อกับขาVcc ขา1
ของ IC AUDIO-OUT ตัวนี้ขาดคงทำให้ไม่มีเสืยงครับ  Grin

emukidz
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2007, 08:15:23 AM »

ขอโทษครับผมดูวงจรผิดรุ่นครับ  เอาใหม่ครับ  R732 ค่าเท่ากับ 47K ไปต่อกับขาVcc ขา1
ของ IC AUDIO-OUT ตัวนี้ขาดคงทำให้ไม่มีเสืยงครับ  Grin
กรุงศรีอยุธยายังไม่สิ้นคนดี ขอบคุณมากครับ
emukidz
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2007, 08:38:54 AM »

ต้องรบกวนเพื่อนๆ อีกทีนะครับ ขอออกตัวก่อนว่าผมไม่ใช่ช่างซ่อมทีวีอ่ะครับ แต่อยากลองซ่อมเองดู นอกจากตัวต้านทานตำแหน่งนี้แล้ว มีสาเหตุอื่นอีกไหมที่ ทำให้ไม่มีเสียงอ่ะครับ คือผมทดลองซื้อตัวต้านทานมาใส่แล้ว ขนาด 1/4 อ่ะครับ มันก็ยังไม่มีเสียง (หรือผมบัดกรีไม่ดีหว่า หรือขนาดตัวต้านทานใหญ่เกินไป เกี่ยวกันไหมเนี่ย) อาการมันก็ยังเหมือนเดิม คือภาพเป็นปกติ กดเร่งเสียง แถบเสียงก็ขึ้นมาเป็นปกติ แต่ไม่มีเสียงออกมาเลย อ้อ... ก่อนมันจะเสียงหายไป มันจะค่อยๆ หายไปอ่ะครับ คือเสียงดังๆ อยู่ เสียงก็เริ่มเบาลงบาลงจนหายไปอ่ะครับ รู้อาการแค่นี้พอจะวินิจฉัยโรคได้ไหมครับ
ลุงเคี้ยง-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1138

ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2007, 08:58:54 AM »

.. ก่อนมันจะเสียงหายไป มันจะค่อยๆ หายไปอ่ะครับ คือเสียงดังๆ อยู่ เสียงก็เริ่มเบาลงบาลงจนหายไปอ่ะครับ รู้อาการแค่นี้พอจะวินิจฉัยโรคได้ไหมครับ
ต้องเช็ค icขยายเสียงหรือ diode ที่จ่ายไฟมาเลี้ยงicขยายเสียง ดูครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์