Hitachi C20SM เปิดสักพักตัด hor พังครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 07:10:23 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Hitachi C20SM เปิดสักพักตัด hor พังครับ  (อ่าน 15791 ครั้ง)
noppadol
วีไอพี
member

คะแนน22

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2007, 11:34:25 PM »

Roll Eyes รบกวนท่านผู้รู้ช่วยหน่อยครับ  Roll Eyes

ทีวี Hitachi C20SM มีอาการ คือ
  เปิดครั้งแรกปกติ ปิด-เปิดได้ไม่มีปัญหา  แต่หากเปิดทิ้งไว้ประปาณ 1-2 ชม. ภาพหายและจะหดเข้าทาง hor.
เหมือน Yoke เสีย แล้วTr.Hor ช๊อต
  ขณะเปิดทิ้งไว้จนกระทั่งเริ่มเกิดอาการ ไฟ +B และ ความถี่ Hor และ อุณหภูมิของ Tr.Hor ไม่เกิน 43 องศา

ขณะที่ตัด ภาพและเสียงจะไม่มี
รบกวนช่วยวิเคราะห์ให้หน่อยนะครับและขอวงจรเต็มด้วยนะครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Antchip service

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2007, 11:39:56 PM »

ลอยฮอร์ออกแล้ว ใช้หลอด 200W คร่อมขา C ฮอร์เอ้าท์ที่ปริ้นท์ กับกราวด์ แล้ววัดไฟดู ว่าได้เท่าไหร่ครับ........

ผมไม่แน่ใจว่าไฟ B+ รุ่นนี้คือ 95V หรือป่าวนะครับ.................. Sad
noppadol
วีไอพี
member

คะแนน22

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2007, 11:53:52 PM »

Cheesy
ผมวัดไฟทั้งตอนลอย Hor และตอนเปิดเครื่องไฟได้ 95 โวลท์บวกลบนิดหน่อยครับ ตอนเกิดอากาณวัดไม่ทัน เพราะเร็วมาก ตอนนี้กิน Hor ไป 2 ตัวแล้วครับเพราะมั่วดูมิเตอร์

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2007, 11:55:52 PM »

อาจจะเกิดจากฮอร์เอ้าท์ไม่ได้คุณภาพครับ................หรือ C Damper และ Diode Damper

อ้างถึง
ตอนเกิดอากาณวัดไม่ทัน เพราะเร็วมาก ตอนนี้กิน Hor ไป 2 ตัวแล้วครับเพราะมั่วดูมิเตอร์

แล้วทำไมก่อนท่านเปลี่ยนฮอร์เอ้าท์ไม่ใช้หลอดไฟเป็นโหลดก่อนหล่ะครับ
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2007, 11:58:52 PM »

ความถี่ฮอร์ได้เท่าไหร่ครับ.....
และเช็คจุดบัดกรีหรือยังครับ.........................
noppadol
วีไอพี
member

คะแนน22

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2007, 12:13:17 AM »

ถ้าลอย Hor แล้วใช้หลอดคร่อมเครื่องไม่ทำงานครับ ใส่ Hor แล้วเปิดเครื่องทำงานปกติครับ ความถี่ Hor ได้ 15625-15626Hz ไฟ +B=95V ครับ ความร้อนที่ตัว Hor Out เพิ่มชึ้นไปจนถึงประมาณ 42-43 องศาครับ
ประมาณ 1-2 ชม จึงจะเกิดอาการ แต่หากปิดเครื่องทัน หลังจากนั้นจะเกิดอาการ เร็วขึ้น

supoj007
member
*

คะแนน286

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2007, 12:15:44 AM »

Hitashi  จุดอ่อนคือ โย๊คเสียบ่อย ให้ท่านเช็คการกินกระแสทาง Hor ดูก่อน แล้วไล่ปลดทดลองดู หากปลดโย๊คออกแล้วหลอดไฟที่อนุกรมไว้ ยังหรี่ๆอยู่ก็ใช่เลย.FBT  แต่ถ้าไม่ปลดโย๊ค ไฟหรี่ๆ พอปลดโย๊คไฟดับ นั้นละโย๊คเสีย  ให้แยกเอาระหว่าง FBT กับโย๊ค  ไม่ยาก.(กรณีมีเครื่องวัดFBT ก็ตรวจสอบโย๊คได้ แต่หากไม่มี ก็ใช้หลอด 100w ต่ออนุกรมกับขา C+HOR FBT ทั้งนี้ต้องต่อ TR Hor out ดีๆลงไปแลอยขา C จากวงจรเลย)
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2007, 12:17:05 AM »

ตามนี้ซิครับ........................... Lips Sealed

ย้ำว่า ฮอร์เอ้าท์ต้องดีและมีคุณภาพคับกล่องนะครับ................................... Grin Grin
noppadol
วีไอพี
member

คะแนน22

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2007, 12:37:45 AM »

ขอบคุณทุกท่านมากๆ ครับ
ผมใช้ Tr Hor เบอร์ D2578 ครับ เป็นเบอร์เดิมติดเครื่องครับไม่ทราบว่ามีเบอร์ไหนที่สามารถเอาเป็นมาตรฐานได้บ้างครับจะได้ไปหาซื้อ ผมอยู่ประจวบครับร้านอะไหล่น้อยมาก ทั้งจังหวัดมี 3 ร้านเองที่พอซื้อไหว

สำหรับคำชี้แนะเดี๋ยวผมไปลองดูแล้วจะกลับมารายงานครับ  Grin
                                                        Smiley

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2007, 12:46:10 AM »

เบอร์นี้มี Diode Damper อยู่แล้วครับแสดงว่ามันมีคุณภาพที่ดีแน่นอน ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับว่า ท่านจะไปหาเบอร์นี้ที่มีคุณภาพดีๆได้ที่ไหนครับ...

ท่านลองทำตามนี้ครับ ถ้าท่านซื้อฮอร์เอ้าท์มาแล้ว ก็ให้ต่อขา B-E ของฮอร์เอ้าท์ ( ตัวใหม่ ) ลงวงจร
แต่ลอยขา C ไว้แล้วต่อหลอดไฟ 200W อนุกรม ตามรูปครับ แล้วดูว่าหลอดไฟ เป็นอย่างไร
สว่างจ้า หรือแค่สว่างหรี่ๆ

- ถ้าสว่างจ้าเลย ท่านเปลี่ยนฟลายแบ็กตัวใหม่ได้เลยครับ.............Tongue
akeenter
member
*

คะแนน61

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2007, 01:25:58 AM »

ขอบคุณทุกท่านมากๆ ครับ
ผมใช้ Tr Hor เบอร์ D2578 ครับ เป็นเบอร์เดิมติดเครื่องครับไม่ทราบว่ามีเบอร์ไหนที่สามารถเอาเป็นมาตรฐานได้บ้างครับจะได้ไปหาซื้อ ผมอยู่ประจวบครับร้านอะไหล่น้อยมาก ทั้งจังหวัดมี 3 ร้านเองที่พอซื้อไหว

สำหรับคำชี้แนะเดี๋ยวผมไปลองดูแล้วจะกลับมารายงานครับ  Grin
                                                        Smiley
2SD2578 ในท้องตลาดตอนนี้หาคุณภาพยากมากครับ
ใช้เบอร์แทนจะดีกว่า แทนได้หลายเบอร์ครับ แต่ต้องของแท้นะครับ
หากหาไม่ได้ไปหาที่นี่เลยครับท่าน
http://www.ntethai.com/board/index.php
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2007, 09:09:46 AM »

คุณ BenQ ช่วยแก้หลอดไฟจาก 100W ให้เป็น 200Wด้วยครับ

http://www.leksound.net/forum/index.php?topic=8795.msg29942#msg29942

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2007, 09:24:35 AM »

แก้แล้วครับ ขอบคุณครับ ผมลืมทุกทีเลยครับ........................ Grin Grin Grin
noppadol
วีไอพี
member

คะแนน22

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2007, 10:51:24 PM »

Cheesyผมลองเช็คแล้วครับ ก็น่าจะเป็น FBT ครับ แต่ผมลองเช็ค C damp พบว่าลดค่าเล็กน้อย เดี๋ยวจะลองเปลี่ยนดูก่อนนะครับแลวจะมาแจ้งผลการทดสอบนะครับ
 Cool

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2007, 10:56:12 PM »

Wink ท่านก็เปลี่ยน ฟลายแบ็ก , C Damper ,TR Hor ต้องมีคุณภาพมากๆครับ..........
แค่นี้ก็ปิดงานได้แล้วครับ............................ Grin Grin Grin
noppadol
วีไอพี
member

คะแนน22

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2007, 11:25:24 PM »

ผมลองเช็คตามที่ท่านสุพจน์ แนะนำใหม่อีกครั้ง ผลคือ ต่อหลอดไฟแล้วไม่ปลดโยคหลอดหรี่ ปลดโยคหลอดก็ยังหรี่อยู่ ไม่ทราบว่าอะไรน่าจะเสียครับ ระหว่าง โยค, FBT หรือ C Damp

ภาพที่เห็นก่อน hor ชอต คือภาพจะหดเข้าทาง hor  แล้ว hor จะร้อนเร็วมากจนช๊อตครับ
รบกวนอีกครั้งนะครับ
เพราะที่ประจวบอะไหล่ Hitachi หายาก ต้องสั่งหรือขึ้น  กทม ครับ

อีกอย่างท่าน BenQ นำ Tr Hor เบอร์ดีๆให้หน่อยนะครับ
 Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2007, 11:28:13 PM »

เปลี่ยนฟลายแบ็ก  C Damper  TR Horout ก็พอแล้วครับ อย่าลืมย้ำปริ้นท์ด้วยครับ.............. Tongue
อ้างถึง
ต่อหลอดไฟแล้วไม่ปลดโยคหลอดหรี่ ปลดโยคหลอดก็ยังหรี่อยู่

โย้คไม่เสียครับ........................... Tongue
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2007, 11:32:08 PM »

ไปเว็บนี้ซิครับ ส่งเร็วนะครับ.......................... Tongue

http://www.ntethai.com/board/index.php

ส่วนใหญ่เวลาผมซ่อมก็จะใช้เบอร์เดิมของมัน แต่ต้องเลือกคุณภาพดีๆหน่อยครับ
นอกจากจะหาไม่ได้จริงๆแล้วค่อยหาเบอร์แทนครับ

เว็บ nte ของคุณภาพครับ................... Tongue
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2007, 11:41:16 PM »

ถ้างานนี้ปิดลงได้ คนที่ท่านต้องขอบคุณก็คือ พี่สุพจน์ครับ...........................
เพราะผมก็จำเคล็ดวิชามาจากพี่เค้าอีกทีครับ หรือเรียกว่าขโมยวิชา....................... Grin Grin Grin
supoj007
member
*

คะแนน286

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2007, 12:24:18 AM »

100% FBT เสีย   จะลองดูอีกแบบ ตาม อ.เทพเคยบอก ให้ดูตามนี้ 
หากลองแล้วหลอดไม่สว่าง แม้ปลด โย๊คออก ก็ใช่ มีสิ่งบอกว่ากินกระแสทาง Hor รอบ FBT เป็นได้ทั้งนั้น
แต่ถ้าลองแล้วหลอดไม่สว่างหรี่ ถือว่าใช้ได้ แต่ต้องลองโดยใส่ TR Hor out ดี ต่อเพื่อใช้งานเรียบร้อยนะ Lips Sealed ลองดู
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2007, 08:53:24 AM »

ถ้างานนี้ปิดลงได้ คนที่ท่านต้องขอบคุณก็คือ พี่สุพจน์ครับ...........................
เพราะผมก็จำเคล็ดวิชามาจากพี่เค้าอีกทีครับ หรือเรียกว่าขโมยวิชา....................... Grin Grin Grin

คุณ BenQ ต้องกลับไปขโมยวิชาที่เหลือให้หมดนะครับ เพราะที่ได้มามันยังไม่หมดนะครับ  Tongue  Cool Grin

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2007, 11:14:43 AM »

อ้างถึง
BenQ ต้องกลับไปขโมยวิชาที่เหลือให้หมดนะครับ เพราะที่ได้มามันยังไม่หมดนะครับ 

ใช่ครับ................แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับเครื่องฝึกด้วยครับ ว่าจะมีอาการอะไรแปลกๆมาเข้าบ้างหรือป่าวนะครับ
เพราะที่เจอๆส่วนใหญ่ ก็ภาคเวอร์  ภาคฮอร์  ภาคซัพพลาย ซึ่งผมก็พอจะซ่อมได้ครับ ยังไม่ต้องรบกวนพี่เค้า
ส่วนอาการอย่างอื่นยังไม่เคยเจอเลยครับ...........ถ้าเจอก็คงต้องเพิ่งอาจารย์แน่นอนครับ..................

Grin Grin Grin Grin Grin Grin
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2007, 12:17:45 PM »

อาการนี้ ผมว่าสาเหตุมาจากความร้อนที่ตัว ฮอร์เอ้าท์มันสูงขึ้นเรื่อยๆ เกิดได้จากหลายสาเหตุ อยากจะแนะนำให้ดู แถวฮอร์ไดร้ว์มากกว่าครับ Rไฟเลี้ยงฮอร์ไดร้ว์ยืดค่าก็ทำให้ฮอร์พั้ลท์ผิดรูปได้ TRฮอร์ไดร้ว์ก็มีผล รวมถึงหม้อแปลงฮอร์ไดร้ว์เสียก็เคยเจอ ลองดูนะครับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
udomsak
member
*

คะแนน0

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2007, 01:41:04 PM »

ถึงเจ้าของกระทู้
เท่าที่ได้อ่านจากข้อมูลที่โพสต์มา เจ้าของกระทู้น่าจะมีเครื่องไม้เครื่องมือที่ทันสมัยมากนะครับ
เพราะทราบถึงความถี่ที่วัดได้ รวมถึงองศาด้วย ดังนั้นถ้าเป็นไปได้อยากให้ลองส่งรูปสัญญาณที่เช็คได้ทางฮอร์ทั้งหมดมาให้ดูหน่อยครับ เพื่อนๆพี่ๆจะได้วิเคราะห์ได้ถูกครับ
mai
วีไอพี
member

คะแนน47

ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั่น

somkid.tv@hotmail.com
« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2007, 08:08:56 AM »

เห็นด้วยเป็นไปได้ว่าปัญหาจะอยู่ที่รูปร่างของสัญญาณผิดรูปไปโดยเฉพาะที่ขา C- ฮอร์ไดร์นะครับส่วนมากที่เคยเจอ จะเป็น R-ไบอัสฮอร์ไดร้ยืด ค่าหรือ C- ฟิลเตอร์อฮอร์ไดร้และ C- คลัปปลิ้ง ฮอร์ไดร้ แห้ง   ลองดูหน่อยนะครับ Tongue

สมคิดโทรทัศน์  84/1 ถ.เหมืองหิต ซ.1 อ.เมือง จ.แพร่  (ด้านหลังธนาคารไทยพาณิชสาขาแพร่) 54000 โทร054-625650 ซ่อม ทีวี ตู้เย็น เครื่องซักผ้า เครื่องใช้ไฟฟ้าอีเล็กทรอนิกส์ ฯลฯ
noppadol
วีไอพี
member

คะแนน22

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2007, 10:54:14 PM »

สวัสดีครับทุกท่านที่ช่วยวิเคราะห์อาการ ตอนนี้ก็รอซื้ออะไหล่ละครับศุกร์นี้จะขึ้น กทม ครับ เพราะทั้ง C Damp ทั้ง FBT หาที่ประจวบไม่ได้เลยครับ ฝากเพื่อนช่วยหาตั้งแต่ปราณ ยันบางสะพานเลยครับ

สำหรับเครื่องมือผมก็มีแค่ดิจิตอลมัลติมิเตอร์ แบบวัดความถี่ และวัดอุณหภูมิ  แล้วก็เครื่องวัด C ของ MS-kit เท่านั้นละครับ ยังไม่มีสโคปเลยครับกำลังเก็บตังอยู่ ตอนนี้ก็เลยเอาเครื่องสำรองให้ลูกค้าไปใช้ก่อนครับ ไว้ได้อะไหล่มาแล้วจะแจ้งผลนะครับ Cheesy

เพื่อนช่างท่านใดจะมาเที่ยวบางสะพาน ยินดีให้ข้อมูลครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์