ฮาร์ดดิสก์ USB
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 27, 2024, 08:21:22 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฮาร์ดดิสก์ USB  (อ่าน 4627 ครั้ง)
AKEPAN
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 12:06:59 PM »

อยากทราบว่าฮาร์ดดิสก์สามารถนำมาต่อที่ช่อง USB ได้หรือเปล่าถ้าได้ทำอย่างไรช่วยตอบด้วย Sad Wink

TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 12:35:52 PM »

ได้ครับ..ถ้ากล่อง USB HDD ที่เอามาต่อมันซัพพอร์ต (จะมีแบบ USB1.1 กับ 2.0)
เสียบเข้าไปเดี๋ยวก็ขึ้นถามหาไดร์เวอร์ครับ (กรณีที่มันหาเองแล้วไม่เจอ)
band
วีไอพี
member

คะแนน100

bandkhon@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 12:38:49 PM »

ทำได้ครับ  โดยการซื้อ  Rack  ตัวละไม่กี่ร้อยบาท
แล้วเอา hardisk ใส่เข้าไปข้างใน   ก็สามารถใช้งานได้แล้ว
ใช้สำหรับเก็บข้อมูล หรือพกพาไปไหนมาไหนได้
ข้อดีคือ  มีความจุสูง (เมื่อเทียบกับ Flash Drive)
แต่ทั้งนี้และทั้งนั้นต้องขึ้นอยู่กับความจุของตัว Hard disk เองครับ
Rack เป็นแค่อุปกรณ์ที่จะทำให้ Hard disk ติดต่อกับคอมพิวเตอร์ได้เท่านั้น

ควรใช้ harddisk ของ Notebook นะครับ เพราะมีขนาดเล็กและน้ำหนักเบา

สู้ไม่ถอย...ต่อยแล้ววิ่ง
toffy
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2007, 10:36:59 PM »

ผมซื้อกล่องUSB HDD มาตัวหนึ่งใส่HDแล้วมันมองไม่เห็นน่ะครับ บอกแต่ว่ามีอุปกรณ์ตัวใหมาติดตั้ง (XP) แต่ถ้าเป็น CD ROM ละก็เห็นครับ แต่ไม่ค่อยจะอ่าน พอมีวิธีไหมครับ
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2007, 08:43:53 AM »

มีซัพพลายต่อให้มันรึเปล่าครับ ถ้าไม่มี มันไม่ไหวครับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
boony
วีไอพี
member

คะแนน27

ไม่เก่ง แต่ไม่หยุดที่จะเรียนรู้

boonybaw@hotmail.com
« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2007, 08:58:12 AM »

กรณีถ้าเป็น hd  3.5" ต้องจัมเปอร์ เป็น master อย่างด้วยนะครับ ไม่ไง มองไม่เห็น ลองตรวจดูด้วยครับ

ไม่เก่ง แต่ไม่หยุดที่จะเรียนรู้
w w w .6173it.com
แบ่งแบ่งกันไป
PPPPPP
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 10:45:45 AM »

Kissขอคำแนะนำหน่อยครับ
Window XP ของผมเคยใช้ฮาร์ดดิสก์ USBได้ แต่มาตอนนี้เสียบเข้าไปโชว์ไอคอนว่ามีการเสียบUSBแต่มองไม่เห็นฮาร์ดดิสก์
แต่ใช้กับเครื่องอื่นปกติ...พอจะมีวิธีแก้ไขปัญหานี้หรือเปล่าครับ Angry....ก่อนหน้านี้ผมซื้อRAMมาลงเพิ่มอีก 512 จาก256 = 768..
aekawat ♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน22

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 04, 2008, 09:09:13 AM »

ไฟเลี้ยงไม่พอครับ ลองย้ายไปเสียบพร์ตUSB ด้านหลังCaseเครื่องคอมดูนะครับ หรือไม่งั้นลองขยับสายUSB เสียบให้แน่น หากไม่ได้ปลี่ยนPower Supply ตัวใหม่ที่จ่ายไฟได้เยอะขึ้น(วัตต์สูงขึ้น)

ปัญหาทุกอย่างมีทางแก้  อย่าท้อแท้นะพวกเรา
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์