ช่วยติดตั้ง จาน psiหน่อยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 10:47:43 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยติดตั้ง จาน psiหน่อยครับ  (อ่าน 67301 ครั้ง)
jit
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2007, 04:02:34 PM »

อยากทราบวิธีการตั้ง จาน psi  แบบ ว่า หลวงพ่อที่วัดแกย้ายมาจากที่อื่น  เอาจาน psi มาด้วย  แต่เผอิญว่า ผมลองไปติดตั้งให้แล้ว  มันหาองศาไม่ได้เลยครับ  ไม่มีเครื่องมือ  มีแต่ ปะแจ สองสามตัว  แล้วก้อ การเดาดูสัญญาณจากเครื่องเวลาขยับหน้าจาน  ไม่ทราบว่า  ท่านใดพ่อจะมีวิธีตั้งไหมครับ  ตั้งช่อง 7 ได้ ช่อง 3 หาย  ตอนนี้ itv ยังหาสัญญาณไม่เจอเลย  ช่วยหน่อยครับ

Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2007, 04:15:23 PM »

บอกจังหวัดมาด้วยครับ       Smiley

ตารางก้มเงย
www.psisat.com/tech/data/AZ%20EL-c%20band.pdf

ภาพการติดตั้ง
www.nics-sat.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=172843&Ntype=2

ตารางความถี่
 www.psisat.com/freq/data/OTA.pdf

jit
member
*

คะแนน3

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2007, 09:18:14 AM »

ผมเป็นคนโคราชครับ  แต่บ้านติดเขตจังหวัด บุรีรัมย์..ครับ..อยู่อำ ชุมพวง ครับ... ท่าน nimit  ช่วยที   พระอาจารย์แกย้ายมาจาก คูเมือง  จ.บุรีรัมย์  ก้อเลยไปติดให้แก่นะครับ...แต่ว่างูๆ ปลาๆ อะ
jit
member
*

คะแนน3

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2007, 09:21:58 AM »

ท่าน nimit ครับ   ผมดูตารางไม่เป็นครับ... เอาวิธีง่ายๆ มีไหมครับ...ผมไม่มีเครื่องมือเลยครับ  ผมใช้หลักการหมุนจานเพื่อให้สัญญาณมันชัดขึ้นเฉยๆ ครับ...แต่ไม่รู้ตำแหน่งจานครับ..เหมือน หมุนแผงทีวีเลยครับ  ขอวิธีที่ง่ายๆ เข้าใจง่ายมีไหมครับ  ขอบคุณครับ..
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2007, 09:32:25 AM »

ผมไม่กล้าอธิบายครับ  ผมไม่เก่งหรอกครับ

ผมก็ทำแบบไม่มีเครื่องมือ  เหมือนกัน

1.ติดตั้งเสาให้ตรง 90  องศา
2.ปรับเลื่อน  LNBF  อยู่ที่ประมาณ  38
3.ให้เลข 0 ชีไปที่ 6-8  น.  ของหน้าจาน
4.ตั้งช่องที่เครื่องรับไว้  1 ช่อง  เช่น  ช่อง 7
5.หมุนจานหาสัญญาณ    ค่อยๆ  หมุนจนเจอ   แล้วล็อกจานไว้
6.ขยับจานไปมา  ปรับก้มเงย  จนได้สัญญาณที่ชัดเจน  ดูที่เครื่องว่าระดับความแรงเท่าไร
     ค่อยๆปรับมุมก้มเงย  แบบช้าๆ ให้สัญญาณที่หน้าเครื่องรับได้สัญญาณสูงที่สุด
          ถ้ารับสัญญาณไม่ได้ตัวเลขจะเป็น 00  ถ้าเจอสัญญาณตัวเลขจะเริ่มขึ้น
7. ปรับหมุนที่ตัว LNB เพื่อปรับให้การรับสัญญาณตรงแนวการส่งให้มากที่สุด
    โดยการปรับหมุนซ้ายหรือหมุนขวาแล้วสังเกตุที่ความแรงสัญญาณ
8. ปรับเลื่อนตัว LNB ขึ้นหรือลงเพื่อปรับหาระยะโฟกัสให้รับสัญญาณได้ดีที่สุด
9.เมือรับได้แล้ว  ลองย้ายช่องดู   หรือทำการจูนระบบ Auto  ที่เครื่องรับอีกที

นี่คือแบบมืองูๆปลาๆ  ครับ

ต้องให้ท่านอาจารย์   แนะนำแล้วครับ............................. Smiley

พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2007, 10:07:46 AM »

ก็กลับไปเริ่มต้นใหม่ครับ ตั้งให้รับช่องใดช่องหนึ่งให้ได้ก่อน จากนั้น
*** ก็ปรับมุมส่าย ให้ได้คุณภาพสัญญาณสูงสุด (แถบล่าง) จากนั้นก็ล็อกจานในมุมส่ายให้แน่น เพราะจะไม่มีการปรับอีก

รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2007, 10:21:20 AM »

***จากนั้นก็ปรับมุนก้มเงย ให้ได้คุณภาพสัญญาณสูงสุด (แถบล่าง ตามรูป)  เมื่อได้สัญญาณสูงสุดแล้วก็ล็อกจาน ในต่ำเหน่งก้มเงยนี้ให้แน่นๆเลย เพราะจะไม่มีการปรับอีกแล้ว

***จากนั้นก็ไปปรับ LNB ไปทางซ้ายหรือขวาก็ได้ ให้ได้คุณภาพสัญญาณสูงสุด เมื่อได้แล้ว ก็ล็อก LNB ให้แน่นเลย เพราะจะไม่มีการปรับอีกแล้ว

ส่วนรูปที่ให้มานี้ เป็น การคำนวนโดยประมาณว่า ตรง โคราช ติดเขต บุรีรัมย์ ได้มุมส่ายที่ 240 องศา โดยประมาณ (ตรงหมายเลข 3 )

ส่วนมุมเงยก็ 57.52 (ตรงหมายเลข 1 )

ส่วน LNB ก็ตรงหมายเลข 2 จะอยู่ที่กี่นาฬิกาก็ดูเอาเองนะครับ (LNB มันมีทั้ง V และ H ดังนั้นถ้า V อยู่ที่ 4 นาฬิกา H ก็ต้องอยู่ที่ บ่าย 1 เป็นต้นครับ)

jit
member
*

คะแนน3

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 03:30:07 PM »

ขอบคุณทุกท่านครับ...  ที่ช่วยแนะนำ  แฮะๆ  งง  ไปหมดเลย..ผมขอศึกษาเพิ่มครับ..ปรับ LNB ผมยังไม่รู้เลยจะไปปรับตรงไหน.. 
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 03:44:33 PM »

ตกลงมันรับได้ยังพี่

ผมลงลิ้งค์ภาพการติดตั้งให้แล้ว  ด้านบน

ผมลงรูปให้   แต่ให้  พี่พรเทพ   อธิบาย   Smiley
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 04:06:54 PM »

ผมขอศึกษาเพิ่มครับ..ปรับ LNB ผมยังไม่รู้เลยจะไปปรับตรงไหน.. 

ก็จับหมุนทั้งตัวเลยครับ โดยปกติแล้วมันจะหนีกันไม่มากนัก สัก 1 ชั่วโมงหรือครึ่งชั่วโมงเองครับ
ก็ให้จำตำเหน่งเดิมไว้
***แล้วเอามือจับที่ตัว LNB
***แล้วตาก็ไปดูที่จอทีวีดูตรงแถบคุณภาพ(แถบล่าง)
***แล้วใช้สมองสั่งมือให้หมุน LNB
***ขนาดเดียวกันตาก็ดูสิว่าแถบล่างเพิ่มขึ้นหรือลดลง
***ถ้าปรับแล้วลดลงก็ให้ปรับคืนที่เดิม
***ถ้าเพิ่มขึ้นก็ปรับไปเรื่อยๆจนกว่าแถบนั้นไม่สามารถขึ้นอีก เช่น ขึ้นสูงสุดได้ก60 ก็ปรับไว้ที่ 60 แล้วก็ล็อกให้แน่น ก็เท่านี้ครับ

saman
member
*

คะแนน4

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 05:05:14 PM »

ที่เวปของpsiก็มีบอกวิธีติดตั้ง  แต่คุณไม่มีที่วัดมุมจะยากมาก เลย ลองไปดูที่บ้านอื่นที่ติดจานเหมือนกันแล้วหากระดาษจด ขีด วาด อย่างใรก็ได้ที่เราเข้าใจและตรงกับความเป็นจริงมากที่สุด แล้วทำตาม ถ้าเอามาแล้วยังติดตั้งไม่ได้ก็ไปจดมาใหม่ ถ้าหัวของpsiเลข0อยู่ที่5โมงเย็นหัวของไดน่าเลข0อยู่ที่1ทุ่ม เคยโดนมาแล้วมึนตึบขอให้สำเร็จนะครับ ที่บอกมานี่เป็นไทยคมนะครับ
e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 11:17:59 PM »

สำคัญอยู่ที่หลักการครับ

ต้องรู้ไปถึงสิ่งที่อยู่บนท้องฟ้าเหนือโลกเรา  ตำแหน่งดาวเทียม  ฟุทปรินท์ ย่านความถี่ในการส่งสัญญาณ

การอ่านแผนที่ พิกัด ตำแหน่ง ค่าละติจูด ลองติจูด และ อื่น ๆ อีก....

กลับมาบนดิน...พูดถึงเรื่องการติดตั้งสายอากาศชนิดพาราโบลิค การเลือกใช้อุปกรณ์ เทคนิคต่าง ๆ

ถ้าท่านเข้าใจหลักการความเป็นมา เป็นไป ก็ไม่ยากจนเกินไป

ไม่สามารถหลีกหนีหลักการ...ทฏษฎีเหล่านี้ไปได้

ในกระทู้เก่า มีให้อ่านพอสมควร

อันนี้อีกตัวอย่างครับ

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
jit
member
*

คะแนน3

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 10:30:10 AM »

ขอบพระคุณทุกท่านครับ...ผมเริ่มเข้าใจแล้วครับ  ...ขอบคุณมากๆๆๆ  เดี๋ยวจะไปจัดการดูครับ.. Lips Sealed
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์