ใครอยาก เร่าร้อน ต้องเล่นกับไฟ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 20, 2024, 04:59:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครอยาก เร่าร้อน ต้องเล่นกับไฟ  (อ่าน 7645 ครั้ง)
IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2007, 06:48:00 PM »

ว่างๆ ก้เลยมานั่งคิด ให้สมองทบทวน บางสิ่งบางอย่างเดี๋ยวมันจะลืมซ่ะก่อน

เปิดประตูรถ ของเรา ตอนค่ำๆ เอ ทำไมไฟมันมัวๆ เห็นรางๆ สีเหลืองๆ ยังไงก็ไม่รู้ อ่ะฮ้า เรามี LED แบบ Supper Bright อยู่นี่หน่า ว่าแล้วก็บรรเลงเลยครับ  Shocked Shocked Shocked

วีไอพี
member

คะแนน69

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2007, 06:53:19 PM »

นั่งคิดอยู่นานเหมือนกัน ว่าจะต่ออย่างไรดี ใหนจะต้องคำนวนค่าไฟ แรงดัน กระแส ให้กับ LED

เอเขาบอกว่า LED นี้รับไฟได้ถึง 3 V. ไม่ใช่เรอะ
แล้วไฟรถเรา 12V
ถ้าอยากให้สว่างมากๆ ก็ต้องใช้หลายๆ หลอดLED อืม

งั้นถ้าต่ออนุกรมกัน เพื่อแบ่งแรงดันไฟ จาก 12V หารด้วย LED 4 ตัว ก็จะได้ค่าแรงดันไฟของ LED เท่ากับ 3 V. แน่ๆเลย

เอาว่ะเอางัยเอากัน ให้มันรู้ไปข้างว่า ระหว่าง การคำนวนอันแยบยลของเรา กับทฤษฏี ที่ใหนในโลกก็แล้วแต่ ของใครจะใช้งานได้จริง ว่าแล้วก็  Wink Wink

วีไอพี
member

คะแนน69

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2007, 06:57:10 PM »

จัดการ บัดกรี LED แบบ อนุกรม 4 ตัว โดยไม่ผ่านอะไรเลย เข้ากับ ขั้วของหลอดไฟเพดาน ของเดิมในรถนั่นแหละครับ เวลาใส่หลอดไฟกลับเข้าไปก็ วัดไฟที่ขั้วหลอด บนเพดานดูซ่ะก่อนว่า ข้างใหน + , -

จัดการเสียบป้าบ เปิดลองดู ปุ๊บ  Embarrassed Embarrassed Embarrassed

วีไอพี
member

คะแนน69

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2007, 06:59:49 PM »

จับดูหลอดไฟ ก็ไม่ร้อนเท่าไร ความสว่างที่ได้ อืม ดีกว่าเดิมเยอะเลย ครับ Huh?

แถมเวลาใส่หลอด ถ้าต้องการให้จุดใดของรถ(ในมุมตั้งแต่ คอนโซลหน้ารถถึงด้านหลังเก๋ง ) สว่างมากเป็นพิเศษ ก็จัดการหัน LED ให้ชี้ไปทางที่เราต้องการ ก็ได้เรื่องครับ Roll Eyes Roll Eyes Roll Eyes

วีไอพี
member

คะแนน69

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2007, 07:04:06 PM »

ไม่รู้คุ้มค่าหรือเปล่า แต่ทำเอง ภูมิใจ ไปอีกแบบ

คำนวนเงินแล้วอาจจะแพงกว่า เพราะ LED หลอดละ 17 บาท รวม 4 หลอด ก็ร่วมๆ 80 บาท แต่ถ้าซื้อหลอดไฟ ให้จำนวน watt มากกว่าเดิม(ของเดิม8w) ก็คงไม่ถึง 20 บาท

แต่ผมเคยจับดูโคมไฟเวลาเปิดนานๆ จะค่อนข้างร้อน ก็เลยคิดว่า ถ้าเพิ่ม watt ของหลอดไฟ โคมไฟน่าจะทนไม่ได้แน่ๆ อาจถึงขั้น ไฟไหม้รถ ได้เลยทีเดียว

คิดเห็นอย่างไร ติชมด้วยคร้าบ

เพื่อนำไปต่อยอด พัฒนาฝีมือกันต่อไป อิอิ  Tongue Tongue Tongue Lips Sealed Undecided

วีไอพี
member

คะแนน69

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2007, 07:06:24 PM »

โปรเจก ต่อไป ...

ไฟส่องสว่าง รูกุญแจ

Turbo Timer Cool Cool Cool Shocked

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2007, 07:47:28 PM »

หลอดไฟของเดิมมันขาดหรือว่า ขนาน LED เข้าไปครับเนี่ยะ ดูเหมือนว่าท่านจะใช้ทั้งหลอดไฟ 12V และหลอด LED

เป็นแน่แท้ครับ  Tongue ถ้าเป็นผมจะใช้หลอด LED อนุกรมกัน 4 หลอด ขนานกัน ซัก 3 แถวไปเลย R ไม่ต้อง เพราะเราจะใช้ LED

ที่ขนานเพิ่มนี่แหละเป็นโหลดในตัวเองไปเลย รับรองจ้าแน่ครับ หากต่อแบบพี่ไม่นาน LED ขาด เพราะไฟรถยนต์ ขณะรถวิ่ง

จะมีไฟ 13.8 V ครับ มาจากไดชาร์จ  Tongue  ลองดูอีกไอเดียนึงครับ Lips Sealed  Tongue   Cool

แถวบ้านผม LED สีขาว หลอดละ 3 บาทเองครับ  Cool ถ้าพี่ไปลงห้องโครงงานก็จะดีนะครับ  Tongue
วีไอพี
member

คะแนน69

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2007, 10:00:21 PM »

แฮะๆๆๆๆ

ใช้ทั้ง หลอดเดิม และ LED ครับ เพราะว่าถ้าเป็น LED อย่างเดียวผมว่า แสงที่ได้มันไม่เป็นธรรมชาติสักเท่าไร ก็เลยใช้มันทั้งสอง ซ่ะเลย

เรื่อง ขาดหรือไม่ขาด เดี๋ยวก็รู้  Tongue Tongue Tongue

วีไอพี
member

คะแนน69

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2007, 09:53:49 PM »

จริงอย่างน้อง BenQ ว่าไว้

ขาดไปแล้ว 1 หลอดครับ

จริงๆ ไอ้การต่อใช้งานจริงกับพื้นที่ขนาดนั้นทำให้ต้องจำกัด ในเรื่องขนาดครับ ก็เลยคิดง่ายๆ ว่า 4/12 =3V ก็มีปัญหากับ ไฟเวลา ติดเครื่อง แต่พอลองต่อ 5 ตัว แสงกลับไม่ค่อยสว่างเท่าที่ควรครับ สงสัยต้องต่อ 4 ตัวบวก R 100Ohm สัก 2 แถวแน่ๆเลย

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2007, 09:57:58 PM »

Wink ผมว่านะครับ ถ้าพี่เอาเจ้าหลอดไฟรถยนต์ออก พี่จะได้สิ่งที่พี่ต้องการแน่ๆครับ แค่สร้างปริ้นท์เล็กๆ แล้วลงวงจรผมได้เลยพี่ครับ

R ไม่ต้องเลยครับ  Wink หรือ....จะต่อ R 0.5 - 1 Ohm 3 W ไว้ Drop ไฟ +12V แค่ตัวเดียวก็ได้ครับ  Tongue

แต่ผมว่าควรเอาเจ้าหลอดไฟรถยนต์ออกจะเวิร์กมากครับ  Tongue  Sad
วีไอพี
member

คะแนน69

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 06:38:25 PM »

เรื่องไร จะยอมแพ้หล่ะ เวอร์ชั่นใหม่ ไฉไลกว่าเดิม

เวอร์ชันที่สอง เพิ่ม LED เป็น 6 ตัว เพิ่ม R 100 ohm อีก 1 ตัว
ทำตามรูปครับ เรียงกัน 3 ตัวสองแถว ขั้วบวก LED ตัวแรกบัดกรีเข้ากับ ขั้วของหลอดไฟ แล้วก็บัดกรีอีกสองตัวเข้ากับตัวแรกเรียงกัน และขาที่เหลือ อีก1 ขารอไว้ก่อน
ทำสองแถวตามสะดวกครับ

เสร็จแล้วเอา R มาอย่าเพิ่งตัดขามันทิ้ง เพราะเราต้องใช้ขาของ R(ถ้าใช้ของลุงจะเหี่ยวแล้ว) โยงไปบัดกรีกับขาของ LED สองแถวนั้นครับ คือเอาขา R ด้านใดก็ได้ บัดกรีเข้ากับขาของ LED ที่เหลืออยู่ในแต่ละแถว อ่ะคร้าบบบบ เสร็จแล้ว ขาอีกข้างของอา ก็พาดบ่า เอ้ยไม่ใช่ เอาไปบัดกรีเข้ากับ อีกขั้วของหลอดไฟเดิมของเรา เสร็จแล้วครับ

สาเหตุที่ไม่ยอดตัดไฟเดิม ของรถออกก็เพราะว่า หากใช้เฉพาะแสงของ LED มันไม่ค่อยเป็นธรรมชาติ ก็เลย ต้องทำแบบนี้ อ่ะ

ขี้เกียจทำ สองที่ ลองไปชมดูครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์