หน้ากากตู้ลำโพง ทำอย่างไร สั่งที่ไหน
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 01, 2024, 05:58:10 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หน้ากากตู้ลำโพง ทำอย่างไร สั่งที่ไหน  (อ่าน 15389 ครั้ง)
hs5icj
วีไอพี
member

คะแนน118

« เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 09:02:51 AM »

เห็นพูดกันแต่เรื่องแบบที่สำคัญไม่น้อยกว่าแบบคือที่ปิดหน้าตู้ลำโพงสวยๆ   ผ้าหรือ ตะแกรงเหล็ก ทำอย่างไร ซื้อที่ไหน
สั่งแบบไหนที่ไหน    ผู้ที่รู้ช่วยกรุณาบอกด้วยครับ  หรือแนวคิดดีๆ    แบบอาจเหมือนกันแต่ถ้าหน้าตาสะสวยละก็เป็นต่อเยอะ
เหมือนสาวๆหุ่นดี ถ้าสวยด้วยสุดยอด ดีไม่ดีคุยกันได้ ขอบคุณครับ

T Audio.
member
*

คะแนน5

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2007, 09:49:46 AM »

ทำไม่ยากหรอกครับ  ไปซื้อตะแกรงเหล็กที่เขาขายเป็นตารางเมตรนะครับ  แต่ตะแกรงจะมีหลายรุ่นให้เลือกต้องเลือรุ่นที่เราต้องการ พอดไม่มีรูปภาพ 

ความสุขที่สูงสุดก็คือ  การได้ช่วยเหลือผู้อื่น
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2007, 12:49:52 PM »

ของผมใช้ผ้าครับ
  การทำก็ไม่อยาก  คงคิดออกนะทำอย่างไร
การใช้ผ้า  ผมชอบตรงที่   กันฝุ่น  กันน้ำ   กันได้สารพัด

แต่ถ้าในอาคาร   ผมอาจเลือกใช้ตะแกรงครับ    ดูดี     แต่ถ้าดอกไม่ดีอย่าโชว์ครับ   หมดราคา

หลากหลายความคิด Sad
hs5icj
วีไอพี
member

คะแนน118

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2007, 06:03:02 PM »

ผ้ากับตะแกรงเหล็กแบบถี่   ให้เสียงแตกต่างกันมากไหมครับทางด้านความถี่กลางและสูง
ผมดูตาข่ายลวดอยู่แต่จะทำให้สวยประกอบอยาก ทำอยาก
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2007, 06:50:07 PM »

ผ้ากับตะแกรงเหล็กแบบถี่   ให้เสียงแตกต่างกันมากไหมครับทางด้านความถี่กลางและสูง
ผมดูตาข่ายลวดอยู่แต่จะทำให้สวยประกอบอยาก ทำอยาก

เป็นคำถามที่น่าคิดมากเลยครับ      แต่ผมยังไม่เคยเทียบกันด้วยซิ Sad
อาจจะฟังไม่ออกด้วยซ้ำ     ท่านอื่นๆ  ว่างัยครับ Cool
hs5icj
วีไอพี
member

คะแนน118

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2007, 09:39:19 AM »

ครับไม่คิดมากหรอกครับแค่คิด  เพราะลองตู้ในบ้านแล้วปิดกลับเปิดหน้ามันมีผลมากครับ   ผมไม่เคยทดลองตู้กลางแจ้ง
mr.soundman
member
*

คะแนน3

คนเล่นเครืองเสียง

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2007, 05:12:29 PM »

มีผลต่อเสียงอย่างมากเลย เพราะผ้าจะซับเสียงได้ดีกว่าตะแกรงเหล็ก ผมเคยลองแล้วเอาหน้าผ้ามาปิดตู้ในรูปเสียงไม่ออกเลย
Drum
member
*

คะแนน2

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2007, 05:30:34 PM »

ถ้าเป็นตู้เบส น่าใช้ตะแกรงที่เป็นเหล็กหรืออลูมิเนียม ที่รูตารางใหญ่หน่อย น่าจะดีกว่า
ตะแกรงที่เป็นเหล็กหรืออลูมิเนียม จะคงรูปทรง และจัดแต่งรูปทรงให้สวยงามได้มากกว่า ผ้า
แต่เหล็กและอลูมิเนียม ในตู้กลางแหลม นั้น น่าจะมีผลเรื่องการสะท้อนเสียงอยู่บ้าง
หลายที่จึงนำผ้าไว้ด้านใน (อาจลดการสะท้อนเสียง) แล้วมีโครงเหล็ก อลูมิเนียม ด้านนอก เพื่อความสวยงาม
ความคิดเห็นส่วนตัวนะ  หุ หุ  Grin  Grin

คนไทย รักระเทศไทย
hs5icj
วีไอพี
member

คะแนน118

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 04:54:47 PM »

ขอบคุณครับจะลองดูครับแล้วจะมาบอก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์