พรอันประเสริฐ‎
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 20, 2024, 07:32:21 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พรอันประเสริฐ‎  (อ่าน 2460 ครั้ง)
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 04:24:10 PM »

ปกติผมจะตื่นแต่เช้าตรูทุกวันไม่ว่าจะเมามายขนาดไหนผมต้องตื่นก่อนไก่โห่ฮาป่าฮิ
หลายอาทิตย์ก่อนเป็นวันเกิดหลานสาววัย 14 ก็เลยชวนน้าเท่ห์ๆอย่างผม  ออกมายืนเป็นเพื่อนใส่บาตร ก็ตระเตรียมอาหารแพคสำเร็จรูป เป็นชุดกิ๊ฟเซทสวยงาม  ครบหลักใหญ่ใจความ ปกติการตักบาตรพระก็จะเดินมาเป็นกลุ่มเป็นก็น ประมาณ 2-3 รูป  แถวเรียงหนึ่งเข้ามารับนิมนต์ตักบาตร
................... ................... ...........  " นิมนต์ครับ หลวงพ่อ " ผมเอื้อนเอ่ยนิมนต์หลวงพ่อ ผสมหลวงพี่ รับบาตร
หลานสาวก็ใส่บาตร  ใส่เสร็จหลานสาวก็จะบอกหลวงพ่อว่า " วันนี้วันเกิดค่ะ "  หลวงพ่อ/หลวงพี่ก็ให้พร ผมก็นั่งคุกเข่า พนมมือรับพรไปกะหลานด้วย 
แต่แอบๆนึกในใจ ตรูเกี่ยวไรฟ่ะ ?................... ..................
ประเด็นมาเกิดตอนแพ๊คสุดท้ายหลังจากตักบาตรให้หลวงพ่อ  ซึ่งเดินนำหน้าทิ้งช่วงน้องหลวงเณรไปประมาณ 30 เมตร 
น้องหลวงเณรวัยสักประมาณ 12-13 ปี เห็นจะได้ 
ตะแรกก็เดินเลี่ยงเปิดไฟเลี้ยวขวา ทำท่าจะไม่รับบาตร หลานสาวผมก็ "  นิมนต์ค่ะ"  หลวงเณร ตบไฟเลี้ยวซ้ายเบี่ยงเข้ามาชิดริมฟุตบาท  หลานสาวผมก็ตักบาตร กิ๊ฟเซท ชุดสุดท้ายเสร็จ พร้อมๆ กับ  " วันนี้วันเกิดค่ะขอพรด้วยค่ะหลวงเณรค่ะ ? "
ผมยืนอยู่ใกล้ๆ สังเกตเห็นสีหน้าน้องหลวงเณร ทำหน้าทำตาแบบบอกบุญไม่รับ  ดูเหมือนจะมีเม็ดเหงื่อผุดขึ้นมาที่ใบหน้าเล็กน้อย  ................... ................... เอ่อ..... 
" คือว่าโยม  หลวงเณรเองเพิ่งจะบวชได้ไม่กี่วันเองปกติก็จะเดินรับบาตรติดๆกะอาจารย์  แต่พอดีตะกี้อาจารย์ทิ้งช่วงไปหน่อยหลวงเณรสวดให้พรยังไม่เป็นคับ!  อะ.......อะ...........เอ่อ......  เอางี้ละกันเพื่อไม่ให้โยมเสียศรัทธาเอาเท่าที่หลวงเณรจะ  ให้ได้น่ะครับโยม "  " ค่ะหลวงเณร " หลานสาวผมตอบพลางพนมมือไหว้รอรับพร
ผมก็ย่อตัวลงพนม มือไหว้ รอรับพรเช่นกัน 

" แฮปปี้ เบริด์ เดย์ ทู๊ยู แฮปปี้ เบริด์ เดย์ ทู๊ยูแฮปปี้ เบริ๊ดดดด เดย>  แฮปปี้ เบริ๊ดดดด เดย์ แฮปี้ปปปปปปปปป ปี๊เบริด์ เดยย์ ทู๊ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ยู! " 

อ๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก..............................................  ผมอุทานในใจพลางอมยิ้มแก้มตุ่ย เหลือบตาไปมองหลานสาว หลานสาวก็อึ้งกิมกี่  ขำกิ๊กๆๆ

supoj007
member
*

คะแนน286

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 05:03:56 PM »

แต่ง แต่ง แต่ง แตง   
อีตาเกษม ฉายพันธ์ 
ขำขันธ์ มาแล้ว Grin Grin Grin
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์