เครื่องซักผ้า DAEWOOรุ่น DWF-174 ไม่ทำงานใน mode ซัก
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 13, 2024, 09:08:51 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องซักผ้า DAEWOOรุ่น DWF-174 ไม่ทำงานใน mode ซัก  (อ่าน 6955 ครั้ง)
permsak
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 12:43:33 PM »

ครั้งแรกได้ตรวจสอบพบหนูกัดสายไฟขาดทั้งหมด จึงได้ต่อสายไฟใหม่ตามวงจรที่ติดข้างหลังถัง
จนหมดจากนั้นได้เติมน้ำลงในถังซักแล้วทดลองซัก ผล ได้ยินเสียง วาวล์น้ำมีไฟเข้า(ได้เติมน้ำโดยใช้สายยางเติมลงถังตรงไม่ผ่านวาวล์) ทดลอง เป่าpressure switch โดยใช้มิเตอร์วัดก็ปกติ  ทดลองใช้ mode fuzzy  ถังซักก็หมุนกลับไป- กลับมานาน 1 นาทีแล้วตัดเข้าสู่ mode ซักถังซักก็ไม่หมุน ได้ยินแต่เสียงดังของวาวล์น้ำดังครางตลอด  จึงหยุดการทำงานเข้า mode ปั่น ผลเครื่องก็ปล่อยน้ำออกแล้วก็ปั่นแห้งจนหมดเวลาที่ตั้งไว้ แสดงว่า มอเตอร์ ซักไม่เสีย ผมเกรงว่า บอร์ดน่าจะเสียใช่ไหมครับ หากเราจะดัดแปลงใช้ บอร์ดจีนจะได้ไหมครับโดยใช้มอเตอร์
เดิมที่ติดเครื่องมา  และอยากทราบว่าราคา บอร์ดจีนประมาณเท่าไหร่ ผมไปดูร้านอมรที่เชียงใหม่
แล้วไม่มีขาย เดี๋ยวนี้ร้านอมร เปลี่ยนแปลงร้านใหม่ขายของแบบร้านของชำ อะไหล่เครื่องใช้ไฟฟ้าไม่ค่อยมีขายแล้ว จึงอยากขอคำแนะนำจากเพื่อนช่างด้วย จักขอบคุณมาก

permsak
member
*

คะแนน1

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 12:48:28 PM »

ลืมบอกข้อมูลของเครื่องเป็นแบบฝาบนเดี่ยวเครับ
tu2522-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1161

086-5306051 ติดต่อได้เวลา 20.00น.-23.00น.

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 12:58:19 PM »

ต่อทุกอย่างกลับเข้าที่เดิมให้หมด  แล้วก็ต่อน้ำผ่านวาวล์ด้วยครับ
ที่เครื่องหยุด เพราะในโหมดซัก จะมีการเติมเข้าเข้าเป็นระยะๆ  แต่ท่านใช้วิธีลัดการทำงานของเครื่องแทน
ลองดูก่อนครับ ก่อนที่จะคิดว่าบอร์ดเสีย
kluay
Full Member
member
**

คะแนน115

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 02:20:41 PM »

คุณต้องลงทุน ซื้อ  cd ของคุณ ตู่ มาดูสัก ชุด  แล้ว จะเก่ง ขึ้นอีกเยอะ
permsak
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 08:25:45 PM »

ตอนนี้ได้ทำการรื้อ pressure switch มาเป่าทำความสะอาด และถอด สวิทย์ฝาถัง ออกมาตรวจสอบสภาพคอนแทค แล้วใส่กลับที่เดิมทอลองใน mode ซักตอนนี้ทำงานปกติแล้วโดยมอเตอร์หมุนกลับไ กลับมาแล้ว แต่สงสัยสวิทย์ที่ฝาถังมันมีก้านยาวๆนั้นใช่ก้านที่ทำหน้าที่สวิทย์ UNBALANCE LOAD ใช่หรือไม่ ตอนผมยึดสวิทย์นี้เข้าที่เดิมแม้นจะเปิดฝาเครื่องทิ้งไว้แล้วเสียบปลั๊ก แล้วลองเข้า mode ซักเครื่องยังซักได้ปกติ ทดลองเปิดฝาเครื่องก็ยังคงซักอยู่ปกติที่จริงเครื่องมันน่าจะหยุดทำงานไม่ใช่หรือครับ หรือว่าผมตั้งสวิทย์ unbalance ไม่ถูกต้องตามตำแหน่งเดิมใช่ไหมครับ พอดีตอนถอดไม่ได้สังเกตุตำแหน่งเดิม ขอคำแนะนำด้วยครับ ส่วนสวิทย์นี้ผมลองโยกแล้วมันก็ยังตัด- ต่อวงจรได้ปกติ(วัดโดยโอมห์มิเตอร) หน้าคอนแทคก็ไม่ได้
อาร์คติดกัน ขอคำแนะนำอีกสักครั้งส่วนน้ำผมก็ต่อผ่านวาวล์น้ำปกติแล้วครับ
kluay
Full Member
member
**

คะแนน115

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 01:21:20 AM »

sw.   ue  จะตัดเฉพาะตอนปั่นแห้ง  จริงๆแล้วเครื่องไม่ได้เสียตั้งแต่แรกแล้วคุณลองผิดเอง  แต่เอาเถอะคุณก็ทำจนได้  ต่อไปคงเก่งขึ้น  หาความรู้เพิ่มเติมผึกทำบ่อยๆ  อย่าอายที่จะถาม    สู้ต่อไปนะครับ เอาแน่
permsak
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 07:36:44 AM »

ขอบคุณมากครับที่ให้กำลังใจ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์