Pana TC-21PS72B แท่น MX-5Z วัด ไฟขา 1 SE 140 ได้ 160V ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 12, 2024, 10:49:06 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Pana TC-21PS72B แท่น MX-5Z วัด ไฟขา 1 SE 140 ได้ 160V ครับ  (อ่าน 15479 ครั้ง)
HS5YZW
member
*

คะแนน2

คำว่าท้อหน่ะเคยมี แต่ก็แค่ เคย

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2009, 01:54:53 PM »

อาจารย์ TRT อาจารย์ ถาวร ครับ

ตอนนี้เจอที่มาของ Protect แล้วครับ

เกิดจาก ให้ 215V ไฟเลี้ยง RGB หายครับ จึงไม่มีไฟไปรีเวอส์ D603 เลยทำให้โปรเท็ค

ไฟหายตั้งแต่ FBT ขา 8 เลยครับ  ส่วนขา 9 และ 10 มีไฟ B+140 มาปกติครับป๋ม

แล้วทีนี้จะทำยังไงให้เลี้ยง RGB มาหล่ะครับเนี่ย  งง งง งง งง

ปลายแบ็คจะเกี่ยวไหมครับ วัดขดมันก็ไม่ขาด แต่เหมือนมี diode อยู่ข้างใน วัด 2 ครั้ง ขึ้น 1 ไม่ขึ้น 1 ทั้งคู่ขา 8-9 และคู่ขา 8-10 เลยครับ

ชี้แนะทีครับป๋ม  งง งง งง เอาแน่ เอาแน่ เอาแน่

"อยากจะเป็นจะมุ่งไป เป็นอะไรดี-ดี สักอย่าง คงจะมีหนทางก็ฝันกันไป
อยากจะเป็นคนสำคัญ คงสักวันจะก้าวไกล ไปเป็นดาวดวงใหญ่ จะโด่งจะดัง

แม้จะล้ม ก็คิดจะคลาน เหงื่อจะซ่านกระเซ็น ก็คิดแล้วคุ้มจะขอไปเป็นอย่างหวัง
จะร้อนหรือหนาวก็พร้อมจะทน จะไปเป็นคนยิ่งใหญ่ ก็ค้นกันไปหากันไปหนทาง

ก็อยากจะดังมันจึงต้องไปในเมื่อใจ มันเอาซะอย่าง ยอมทำทุกทาง ตะเกียกตะกาย"

TRT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2009, 02:18:56 PM »

ขา 8 ของ FBT ไม่ใช่ขดเดียวกับขา 9 และ 10 นะครับ
จะมีขดลวดอีกชุดนึง คือขา 2 , 1 และ 8 ครับ ดังนั้น ขดพวกนี้จะมีไฟก็ต่อเมื่อ Hor ทำงาน
ไม่ทราบท่านวัดไฟ 215 ตอน Hor ทำงานหรือเปล่าครับ
HS5YZW
member
*

คะแนน2

คำว่าท้อหน่ะเคยมี แต่ก็แค่ เคย

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2009, 02:32:20 PM »

ลอย Hor ไว้ตั้งแต่แรกเลยครับ ไม่ได้ใส่ TR Hor   เศร้าจัง

เดี๋ยวลองใส่แล้วเปิดดูครับป๋ม

"อยากจะเป็นจะมุ่งไป เป็นอะไรดี-ดี สักอย่าง คงจะมีหนทางก็ฝันกันไป
อยากจะเป็นคนสำคัญ คงสักวันจะก้าวไกล ไปเป็นดาวดวงใหญ่ จะโด่งจะดัง

แม้จะล้ม ก็คิดจะคลาน เหงื่อจะซ่านกระเซ็น ก็คิดแล้วคุ้มจะขอไปเป็นอย่างหวัง
จะร้อนหรือหนาวก็พร้อมจะทน จะไปเป็นคนยิ่งใหญ่ ก็ค้นกันไปหากันไปหนทาง

ก็อยากจะดังมันจึงต้องไปในเมื่อใจ มันเอาซะอย่าง ยอมทำทุกทาง ตะเกียกตะกาย"
HS5YZW
member
*

คะแนน2

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2009, 03:00:35 PM »

สรุปอาการเสียตั้งแต่ต้นครับ ผม ตอนนี้เครื่องทำงานได้เรียบร้อยแล้ว

อาการแรกที่เข้ามา โดนไฟ 22KV ลงเครื่องมา

เปิดไม่ติด ตรวจพบฟิวขาดกระจุย

R801 ค่า 2.2Ohm ขาด

Opto เสีย ตั้งมิเตอร์ X10 วัด ขา 3-4 พบว่า Leak เข็มขึ้นไม่มาก

ต่อมา ตรวจพบ B+ วัดได้ 160V ทำการเปลี่ยน SE140 วัด B+ อีกครั้ง วัดได้ +140 V สรุป SE140 เสีย

ทดลองเปิดเครื่อง พร้อมวัด B+ รอ ก่อนเครื่อง Start วัดได้ +70V Start แล้ววัดได้ 140V แล้วตัด
Standy เหลือ +70V

ทำการไล่วงจรโปรเทค ตามอาจารย์ TRT และ อาจารย์ ถาวร แนะนำ พบ Q603 ไหม้อยู่ ทำการเปลี่ยนใหม่เบอร์ 2SA1037AK

ต่อมา ตรวจพบ ไฟ +215 เลี้ยง ภาค RGB หาย อาจารย์ TRT ได้แนะนำให้ตรวจสอบ ว่าใส่TR Hor หรือยัง

ตรวจพบยังไม่ได้ใส่ ทำการทดลองใส่ แล้วเปิดเครื่อง พบว่า เครื่องเปิดติด ใช้งานได้เรียบร้อยคร๊าบ

ปิดงาน ครับผม

งานนี้ต้องขอขอบพระคุณ อาจารย์ TRT อาจารย์ ถาวร อาจารย์ Weston และท่านที่ยังไม่ได้กล่าวมาอีกมากมายที่คอยเป็นกำลังใจมาด้วยดีตลอด

ตอนนี้ปิดงานแล้วครับผม ขอขอบพระคุณ พี่เล็ก และเว็ป Leksound มานะที่นี้ด้วยครับ

ขอบพระคุณทุกท่านครับผม  ขอบคุณ ขอบคุณ เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก เอาแน่ เอาแน่ เอาแน่ เอาแน่ เอาแน่ เอาแน่ เอาแน่ เอาแน่ เอาแน่ เอาแน่

TRT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2009, 03:38:08 PM »

ยินดีด้วยครับ
 Embarrassed ดีใจจัง Embarrassed
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์