Projector Hitachi ภาพออกเหลือง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 17, 2024, 05:45:59 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Projector Hitachi ภาพออกเหลือง  (อ่าน 15903 ครั้ง)
vaan3
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มกราคม 10, 2008, 11:03:10 AM »

Projector Hitachi CP-X328 สีออกครบหมดครับ แต่ว่าที่เป็นสีขาว มันไม่เป็นสี ขาวสุดๆ มันออกจะเป็นสีไข่ไก่ไม่เหลืองมาก
จะต้องทำไงดีครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ Sad Sad

ช่างเล็กๆ(เล็กซาวด์)
Administrator
member
*

คะแนน603

..สนับสนุนสิ่งที่ถูกต้อง..

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 10, 2008, 11:08:47 AM »

หลอดคงเริ่มเสื่อมแล้วครับ ปรับไดร์ฟสีน้ำเงินเพิ่มครับ  Tongue

..ช่างไม่ช่วยกัน แล้วใครจะมาช่วยเรา ...
vaan3
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 10, 2008, 11:16:32 AM »

มันไม่มีเกือกม้าให้ปรับครับ รุ่นนี้เป็นแบบ 3LCD แล้วใช้แสงส่องผ่าน filter แสงแต่ละสี
จากนั้นก็จผ่านมายัง LCDทั้ง 3
ช่างเล็กๆ(เล็กซาวด์)
member
*

คะแนน603

..สนับสนุนสิ่งที่ถูกต้อง..

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 10, 2008, 11:19:27 AM »

ขออภัย อ่านผิดนึกว่าโปรเจคชั่น  Grin Cheesy
.... งั้นคงต้องหาวิธีเข้าservice mode เพื่อตั้งค่าสีแล้วครับ  Tongue

..ช่างไม่ช่วยกัน แล้วใครจะมาช่วยเรา ...
vaan3
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 10, 2008, 11:22:53 AM »

ทำยังไงครับ ผมใช้วิธี factory default มันก็เหมือนเดิม
ช่างเล็ก(LSV)
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 10, 2008, 11:32:05 AM »

factory default ไม่ได้ตั้งสีน้ำเงินเพิ่มครับ
ภาพเป็นสีเหลืองส่วนมากเกิดจาก lcd เริ่มเสื่อมจากความร้อนของหลอดฉาย หากใช้DLPจะไม่เกิดปัญหานี้ แต่จะเกิดกับวงล้อตัดสีแทน  Tongue
prom jantapho
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 10, 2008, 11:42:23 AM »

แผ่น LCD น่าจะเสียครับ  หากว่าเป็นอย่างที่ท่านว่าต้องเปลี่ยนอย่างเดียวครับ
ราคาไม่มั่นใจว่าในท้องตลาดเท่าไหร่ แต่ว่าบริษัทซ่อมให้กับที่ทำงานผมหลายตังส์อยู่เหมือนกัน

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
vaan3
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 10, 2008, 12:44:34 PM »

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ ที่ให้คำแนะนำครับ Cool
pana_pan
Full Member
member
**

คะแนน63

ตอบผิด-ถูก อย่าว่ากัน ลองดูก่อนไม่เสียหาย ครับ

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 10, 2008, 01:10:40 PM »

ลองสังเกตุดูว่าที่ชุดของ Optical(ชุดที่ LCD สีแดง เขียว น้ำเงิน อยู่รวมกัน ก่อนที่จะออกสู่ Lens) มีน็อตให้ขันออกเป็นชิ้นแยกกันอิสระไหม ครับ
ถ้ามีแสดงว่า รุ่นนี้สามารถ แยกเปลี่ยนเป็นชิ้นๆ ได้ แต่ถ้าไม่มีแสดงว่า ต้องเปลี่ยนทั้งชุดเลย หมายความว่า ไม่สามารถปรับแต่งใดๆได้
ทีนี่ก็มาดูว่า ภายในเครื่องมีสภาพฝุ่นจับเยอะไหม ครับ ถ้าหากลูกค้าใช้ในงาน นอกอาคาร โอกาสสกปรก มีสูง ครับ(อาจทำความสะอาดอย่างเดียวได้)
แต่ถ้าเป้น งาน Presentation อย่างเดียว เครื่องจะดู สะอาดๆ อันนี้ต้องเปลี่ยน LCD.สถานเดียว ครับ
ภาพออกเหลือง มีสาเหตุมาจาก LCD.สีน้ำเงินมีปัญหา จะด้วยทางเดินของแสงสีน้ำเงิน หรือตัว LCD.สีน้ำเงินเอง ก็สุดแล้วแต่ ลองดูสภาพ ภายในดูก่อน ครับ
อย่าเพิ่งหนักใจ อย่าเพิ่งลงทุน ครับ ..ถ้า จำเป้นต้องเปลี่ยน LCD.สิ่งที่ต้องเปลี่ยนควบคุ่กัน ก็คือ แผ่น Plate in/out ทุกครั้ง ไม่นั้นภาพที่ออกมา
จะไม่ได้ พื้นสี ขาวที่บริสุทธิ์ ครับ แล้วจะแวะมาอีกที ครับ...ลองดูนะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์