ทีวีSHARP 21F-PH365ภาพคนยืด,สีผิวคนออกเขียว
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 16, 2024, 02:09:08 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทีวีSHARP 21F-PH365ภาพคนยืด,สีผิวคนออกเขียว  (อ่าน 7408 ครั้ง)
Kasemsak[ple]
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 10:47:26 PM »

1.เปิดเครื่องสแตนบายLEDโชว์แดงไม่กระพริบ,หน้าจอมืด
2.ได้กลิ่นเหม็นไหม้มีควันออกจากโย้ค,ปิดเครื่อง
3.ถอดโย้คออกพบขดลวดทองแดงด้านล่างไหม้,โครงพลาสติกละลาย(เปลี่ยนใหม่เกือบพัน) เศร้าจัง
4.ถอดสายโย้ค ลอยHOR วัดไฟ Hot Gnd ได้ 305Vdc.
5.เสียบปลั้กโย้ค บัดกรี TR HOR  เปิดเครื่อง,หน้าจอมืด
6.เปลี่ยนIC-VERT  เปิดเครื่อง ภาพมาแล้วครับ แต่ภาพตัวคนยืด,เลขช่องล้นออกจอด้านบน,สีผิวคนออกเขียว
7.ขั้นตอนจากนี้ไปต้องทำอย่างไรบ้างครับผม   มือใหม่ครับ
ขั้นตอนช่วงไหนผิดขั้นตอนการตรวจสอบเบื้องต้น  แนะนำด้วยนะครับ THANK!! THANK!! THANK!!

แนวทางการตรวจซ่อมเปลี่ยนIC-vert ขอขอบคุณพี่ทูน TRT ด้วยนะครับ ไม่เคยรู้จักกันมาก่อน ได้เบอร์โทรจากกระทู้ที่ลงไว้  โทรไปถามข้อมูลเบื้องต้นพี่ให้คำแนะนำดีมากครับ THANK!!
และสำหรับมิตรภาพที่ดีและทริปเล็กๆสำหรับช่างมือใหม่ของ TRT จึงทำให้ได้มารู้จักเว็ปแห่งนี้และทำให้ได้เข้ามาเห็นความดีของครู......ทุกท่านโดยเฉพาะพี่เล็ก   Cheesy Cheesy Cheesy THANK!! THANK!! THANK!!

chateewilai
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน41

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 11:07:01 PM »

โยคเบอร์เดิมหรือเปล่าครับ
mnet ♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน26

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 11:38:03 PM »

ทำไมไฟที่ได้มันมากมายขนาดนั้นละครับ วัดได้ตั้ง 305Vdc. ไฟมันเกินอยู่นะ
hongnoi♥
member
*

คะแนน405

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 11:56:00 AM »

ภาพยืดล้นจอ โย๊คอาจจะไม่ใช่เบอร์เดิมหรือเปล่า และหน้าคนออกเขียว ๆ นั้น
  อาจจะเป็นเพราะยังตั้งโย๊คไม่ได้ที่ จอยังไม่เพียวหรือเปล่า ลองตรวจสอบดู

สามารถ หงษ์น้อย  ร้าน หงษ์น้อย อิเล็คโทรนิค
 123 โชคชัย 4  ชอย 54  ลาดพร้าว เขตลาดพร้าว กรุงเทพ 10230
  02-9311788  087-9076213
Tawor123 ♥300
member
*

คะแนน49

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 05:17:19 PM »

ลองเช็คโย๊คตัวใหม่กับตัวเก่าดูว่า ขด ลวดชุด hor และ ขดลวดชุด ver โอมห์เท่ากันไหม ที่ภาพยืด
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2010, 12:59:56 AM »

เพิ่มเติมครับใช้โย้คเบอร์เดิมครับ  MDC-21P12D  HA158WJ
กราวด์เย็น 125  Vdc  ส่วน IC-vert  เบอร์เดิมใช้ LA78040A   เปลี่ยนตัวใหม่
เป็นเบอร์  LA78040B  มีผลไหมครับ THANK!! THANK!! THANK!! Cheesy Cheesy Cheesy help!!!
TRT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2010, 07:44:03 PM »

การเปลี่ยนโยคใหม่นะครับ
จริงๆแล้วต้องใช้เครื่องมือคือ แพทเทิร์นเจนเนอเรเตอร์ มาร่วมในการปรับแต่งด้วยครับ
( ออกตัวก่อนครับ แต่ก่อนผมเป็นช่างอยู่ในโรงงานผลิตจอ TV ครับ )
วิธีการแบบไม่มีตัวช่วยนะครับนะครับ
1.ใส่โยคพร้อมคอนเวอเจนส์เข้ากับคอหลอด ยังไม่ต้องดันเข้าไปสุด
( หันหน้าเครื่องไปทางทิศตะวันออกนะครับ )
2.เปิดเครื่อง ให้อยู่หน้า AV นะครับ ( หน้าจอสีน้ำเงิน )
3.ล้างหน้าจอโดยใช้ดีเก้าซิ่งค์ล้างหรือแม่เหล็กลำโพงใหญ่ๆหน่อย
4.ดันโยคเข้าในจนเป็นสีน้ำเงินทั้งจอ ไม่มีสีอื่นมาปน แล้วขันน็อตให้พอฝืดๆ ( Pulity )
5.เปิด TV เป็นช่อง 9 ( มีบาร์เลื่อนด้านล่าง )
6.ปรับ Center โดยดูบาร์เลื่อนของช่อง 9 เป็นหลักครับ ( หมายถึงความเอียงของภาพ )
7.คราวนี้มาปรับ 4 Pold , 6 pold ครับ ( เขียว-แดง , น้ำเงิน-แดง )
ให้ทับกันมากที่สุด อันนี้เราเปิด TV ดูเอาครับ
ถ้ามีเจนเนอเรเตอร์ยิ่งดีมากเลย

อ่า..ต่อไปมาดูเรื่องภาพยืดนะครับ
อันดับแรกเรามาดูไฟเลี้ยง Vert ก่อนเลยครับ
ถ้า 24 V ปกติ คราวนี้ก้มามองที่ Service เลยครับ ลองปรับแต่ง vert Size ดูครับ
การเข้า Service mode

กด VOL - กับ CH + ที่หน้าเครื่องแช่ไว้ แล้วกดสวิทย์เพาเวอร์อีกครั้ง เครื่องจะติดขึ้นมาและจะมิ้วเสียงอัตโนมัต ( แต่จะยังไม่เข้าโมท )
ให้กดปุ่ม MENU/PRESET ที่หน้าเครื่องอีกครั้งก็จะเข้าโมทได้แล้วครับ ลองดูครับ ไม่จั๊มก็เข้าได้
* กดปุ่ม MENU/PRESET = เพื่อเปลี่ยนแปลงฟังชั่นการปรับแต่ง
* กดปุ่ม CH+ / CH-  = เพื่อเลือกหัวข้อการปรับแต่ง
* กดปุ่ม VOL+ / VOL-  = เพื่อเปลี่ยนแปลงค่า
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2010, 01:51:08 PM »

ขอบคุณมากครับผม  Cheesy lv! สำหรับแนวทางการซ่อมของพี่ทูนTRT Cheesy Cheesy
สำหรับสิ่งดีดีที่มีให้กันครับ จะรีบนำไปปฏิบัติเดี๋ยวนี้ครับ   ping! Cheesy Cheesy Cheesy THANK!! THANK!! THANK!!
TRT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 04:33:55 PM »

Service Mode ลองเข้าอย่างในรูปดูก็ได้ครับ
ในรูปเป็นของรุ่น 21F-PD200 ซึ่งเป็นแท่น GA-6 เหมือนกัน
ลองดูครับ

member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 12:57:38 PM »

ขอบคุณมากๆ.......ครับ Cheesy Cheesy Cheesyจะนำไปปฏิบัติเดี๋ยวนี้ครับผม lv! lv! THANK!! THANK!! THANK!! Kiss
member
*

คะแนน0

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 06:50:44 PM »

ขอโทษครับผมหายตัวไปเป็นเดือนเลยครับไม่ได้ส่งผลการทดสอบมาเลยครับขอโทษครับผม
สรุปว่า  ปรับปรุงที่เซอร์วิสโหมดครับ  ปรับแบล็คกราวดน์ใหม่ THANK!!ปรับเวอไซด์ใหม่ลงตัวเลยครับขอบคุณพี่ทูนTRTมากเลยครับผม  Cheesy Cheesy Cheesy Kiss Kiss Kiss THANK!! THANK!! THANK!! THANK!!
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์