LNB สองหัว แต่ตัวรับและจานต่างค่าย ใช้กันได้ไม๊ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 16, 2024, 11:24:18 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: LNB สองหัว แต่ตัวรับและจานต่างค่าย ใช้กันได้ไม๊ครับ  (อ่าน 4696 ครั้ง)
NOP_SUPHAN
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 09:36:45 PM »

จาน 4.5 Infosat + รีซีฟเวอร์ Infosat Zimple Box4 NANO สองเครื่อง 

ร้านที่ขายให้บอกว่า LNB สองหัวของ Infosat ไม่มี    เลยจัด LNB สองหัวของ PSI X-2 มาให้ บอกว่าใช้กันได้

ตั้งแต่ติดตั้งมาปัญหาเยอะครับ เครื่องหนึ่งดูได้  อีกเครื่องดูไม่ได้ ช่องเดียวกันแท้ๆ

ล่าสุดก็เจอปัญหาครับ ช่อง 9 ดูได้ดี  แต่ดูช่องอื่นๆไม่ได้   พอปรับมุม LNB ใหม่ดูได้เป็นร้อยช่องเลย แต่ช่อง 9 หาย

ปวดขมองครับ  ผมควรแก้ไขอย่างไรดีครับ 

1.เปลี่ยน LNB ใหม่
2.เปลี่ยนจานใหม่
3.เปลี่ยนรีซีฟเวอร์ใหม่
4.ตั้งมุม LNB ใหม่(มันไม่มีเลข 0 มีแต่เลข 100 - 270 เอาอะไรไว้ตรงใหนดี)  ปรับระยะลึกใหม่แล้ว
5.อื่นๆ...

แนะนำหน่อยครับ

pragarang♥
วีไอพี
member

คะแนน45

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 01:59:03 AM »

ปกติใช้กันได้คับแต่คุณติดจานที่จังหวัดอะไร
กรุงเทพตั้ง 240 มุม 30 ผมว่ามีคำตอบอยู่หลายกระทู้นะ
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 07:48:30 AM »

1.กระทู้เก่ามีคำ ตอบ ขยันอ่านหน่อย
2.ถ้าไม่เก่ง หรือไม่ได้ทำงานด้านนี้ ก็ให้ช่างวติดตั้งให้ทุกอย่างก็จบ (เอาเวลาไปทำงานที่คุณถนัดจะได้เงินได้ทองมากกว่า)
3.จานดาวเทียม จะบอกว่า  ง่ายมันก็ง่ายนิดเดียวที่เหลือยากหมด คือว่าหลักการมันมีนิกเดียว แต่ประสพการณ์ เรียนไม่มีวันหมด
4.ปัญหาหลักๆ ของคุณคือ คุณไม่มีประสพการณ์ ไม่รู้ว่า หน้าจาน 4.5 มันรับได้แรงเท่าไร และที่ ที่คุณติดควรใช้หน้าจานเท่าไร
5.แนวคิดคุณผิด เพราะถ้าแนวคิดถูก คือคิดเป็น คิดในทางที่ถูก คุณจะไม่ซื้อหน้าจาน 4.5มาใช้แน่นอน และคุณจะไม่เชื่อคุณขาย คนขายเขามีหน้าที่ขาย คือพูดอย่างไรก็ได้ให้คนซื้อ ซื้อของของเขา
5.1ตามหลัการ เราต้องเชื่อตัวเราเป็นหลัก เราต้องมีความรู้ที่ถูกต้อง เช่นเราต้องรู้ว่าหน้าจาน 4.5 มันไม่ผ่าน มันเล็กเกินไป หรือเราต้องรู้ว่า  หน้าจาน 4.5 มันเล็กนะ ติดไปแล้วต้องมีปัญหาในการรับสัญญาณ หรือ รับสัญญาณได้อ่อน เมื่อรับได้อ่อน ปัญหาต่างๆก็จะตามมามากมาย
5.2ของดี ราคาถูกหายาก ดังนั้น ถ้าไม่มีความรู้ เอาแบบแพงๆไว้ก่อนมักจะดีกว่าเอาของราคาถูก
6.การเลือกอุปกรณ์ ว่ายี่ห้อไหนดี หรือรุ่นไหนดี อันนี้ต้องใช้ประสพการณ์ อันนี้สอนกันไม่ได้ และไม่มีขานด้วย
6.1 ถ้าเป็นผม ผมจะไม่ซื้อหน้าจาน 4.5
      รีซีฟเวอร์ ผมก็จะเอารุ่นที่ดีกว่านี้ หรือคือรุ่นที่แพงกว่านี้ เพราะถ้าแพงกว่าคุณภาพก็ต้องเสถียนกว่า
      LNB ผมก็ไม่ใช้ของ PSI เพราะผมมีประสพการณ์ ผมรู้ว่า ของเขาไม่ เสถียนเท่าที่ควร เพราะเขาทำสิ้นค้าตลาดล่าง และผมจะซื้อรุ่นที่แรงๆ

6.2 รีซีฟเวอร์ บางรุ่น ต้องใช้คู่กับLNBของยี่ห้อนั้นๆด้วย
6.3LNBบางรุ่นต้องใช้คู่กับ รีซีฟเวอร์ ของยี่ห้อนั้นๆด้วย

--- จะเห็นได้ว่า แค่เลือกซื้ออุปกดรณ์ก็ต้องมีความรู้และประสพการณ์ มากมาย เพื่อเลือกอุปกรณ์ให้ถูกกับชิ้นงานนั้นๆ และเพื่อให้ผลงานชิ้นนั้นๆออกมาดีไม่มีปัญหาตามมา

สรุปความว่า อุปกรณ์คุณ ไม่ เสถียน และหน้าจานเล็กไป ดังนั้น ต้องทำใจอย่างเดียวครับ

*** การปรับLNB รุ่นนี้เลข 180 ไป 16.30 น.ครับ
     หลักการปรับLNB คือดูที่เครื่องรับเลยครับ ปรับให้ได้ความแรงสูงสุดก็คือจบครับ ไม่ต้องมี0ก็ได้(ผมบอกแล้วว่าแนวคิดคุณยังไม่ผ่าน ถ้าแนวคิดผ่าน เรื่องแบบนี้ คุณต้องคิดเองได้ เพราะหลัการปรับLNBเขาก็ปรับแบบนี้กันทุกช่างเหละ)

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์