ขอคำแนะนำการซ่อมทีวีสี singer model SCT-614N ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 16, 2024, 10:22:02 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำการซ่อมทีวีสี singer model SCT-614N ครับ  (อ่าน 9456 ครั้ง)
sak
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: สิงหาคม 03, 2008, 03:46:34 AM »

ขอคำแนะนำการซ่อมทีวีสี singer model SCT-614N ครับ มีปัญหาดังนี้ครับ
1.ตอนแรกไม่มีเสียง ทำการเปลี่ยน condensor ที่ภาคขยายเสียง1ตัว (มีเสียงแล้วครับ)
2.ภาพที่หน้าจอมืด มาก ต้องปรับวอลลุ่มเร่งแสงและสีจนสุดครับ ภาพจึงจะออกมาครับ แต่ว่าภาพมันจะไม่ชัดครับดูรูปครับ
3.ผมทำการตรวจเช็คไฟB+ และจุดต่างๆแล้วมีปกติครับ

ผมไม่รู้ว่าจะตรวจเช็คที่จุดไหนแล้วครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ ไม่มีประสบการณ์การซ่อมครับ ขอความกรุณาด้วยครับ

sak
member
*

คะแนน1

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2008, 03:56:23 AM »

มีรูปให้ดูเพิ่มเติมครับ ตรงที่ก้นหลอดภาพครับ ผมทำการถอด socket ออกมาพบว่าที่ก้นหลอดภาพมันแตกกะเทาะออกนิดหนึ่งครับ ไม่ทราบว่ามีผลเสียมากน้อยแค่ไหนครับ
กะว่าจะเปลี่ยนsocket ที่ก้นหลอดภาพใหม่ครับดูมันเก่ามากครับ
อยากจะซ่อมให้มันดีครับ ไม่อยากทิ้งครับ อย่างน้อยก็ทำให้เราได้มีความรู้มากขึ้นครับ
sriprai
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2008, 11:33:18 AM »

ลองเช็คR,Cในส่วนของABLดูครับ อีกอย่างทางเดินสัญญาณ Y จุดบัดกรีสายระหว่างปริ๊นไปหาแผงก้นหลอด,ดูซ๊อคเก๊ตหลอดด้วยนะครับ
kings21
Full Member
member
**

คะแนน63

ความดีไม่มีขาย อยากได้ทำเอาเอง

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2008, 04:02:38 PM »

เช็คcฟิลเตอร์ไฟ200v
หลอดภาพเสื่อมครับ
sak
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2008, 10:42:32 PM »

สวัสดีครับ
1.ผมทำการตรวจเช็คไฟเอซีที่จุดไส้หลอดได้ประมาณ 5.8vac ครับ ผมทำการปรับเร่งไฟสกรีนให้สูงขึ้น ภาพที่ได้ชัดขึ้นมาบ้างครับ แต่ว่าภาพไม่มีสีเลยครับ
สังเกตุดูจะพบว่า จะมีการกระพริบของสีที่หน้าจอเป็นบางจังหวะครับ
2.ทำการเช็คแรงดันไฟที่ไอซี 201 ขาต่างๆเช่น ขาสัญญาณ Y , R-Y B-Y G-Y  ทั้งด้านอินพุทและเอ้าพุทก็มีปกติครับ
3.ทำการตรวจสอบC แล้วมันไม่บวมแตก ถือว่าปกติใช่ไหมครับ (ผมไม่มีมิเตอร์วัดค่าซีครับ)
ตอนนี้ไม่รู้จะเช็คในส่วนไหนแล้วครับ มันมึนตึ๊บไปหมดแล้วครับ

ขอคำแนะนำเพิ่มเติมด้วยครับ
ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

anuchat007
Full Member
member
**

คะแนน95

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2008, 10:48:55 PM »

ดูที่แผงคอหลอดให้ดีตัวC โละได้ยิ่งดี ช็อตเกตคอหลอดด้วย
sak
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2008, 05:21:14 AM »

Cheesy จะลองเช็คและเปลี่ยน C และ socket หลอดภาพไม่รู้ว่าจะมีขายหรือเปล่า จะแจ้งผลให้ทราบภายหลังครับ
voravut
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2008, 05:44:48 AM »

อาการนี้ ใหเช้คเกนของหลอดภาพดูก่อนนะครับ หลอดภาพน่าจะเสื่อมนะครับท่าน
TLE.
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน344

THALANELEC@hotmal.com
« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2008, 09:01:18 AM »

ที่ว่าไปตั้งเกณ  อะไรย่ะครับ  ลองดูอีกทีครับ ลอสีให้สุด ให้เป็น ขาวดำ -ลดแล้วยังไม่เป็น ขาวดำให้ ทำการปรับแต่ง ที่หมุนไปคืนมาให้ภาพได้ขาวดำ แล้ว สีจะออกมาดีเองครับ ส่วนหลอดที่ว่า มันบิ่น แหว่ง มันเป็นแบบนั้นเองครับ  ส่วนภาพเบรอ กับ ส่างน้อย ที่ไม่เบรอ แยกให้ออก น่ะครับ  ว่าเบลอ หรือ สว่างน้อย    Cool

ร้านท่าลานอิเลคทรอนิคส์  79/9ม.5ต.เริงราง อ.เสาให้ จ.สระบุรี 18160   ติดต่อ  098-2783778.        SKYPE:  thalanelec   ซ่อม ทีวี เครื่องเสียง ตู้เย็น ตู้แช่ ตู้เชื่อมอินเวอร์เตอร์ เครื่องซักผ้า  ทุกยี่ห้อ  บริการ รับ-ส่งเครื่องนอกสถานที่ รับประกันหลังการซ่อม
sak
member
*

คะแนน1

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2008, 09:46:02 PM »

ขอบคุณครับ ที่แนะนำ ตอนนี้ผมได้ซื้อ C ฟิลเตอร์ไฟเลี้ยงวงจร RGB (+130V.) และsocket หลอดภาพมาแล้วครับ ขอถามเพิ่มหน่อยครับ
1.socket หลอดภาพ ที่ซื้อมารูปร่างภายนอกมันไม่เหมือนกันครับ แต่ตำแน่งขาต่างๆเหมื่อนกัน สามารถใช้แทนกันได้หรือเปล่าครับ (ที่ถามเนื่องจากว่าผมไม่เคยได้เปลี่ยนครับ)
2.ค่าความจุของ C มีขั้ว ในวงจรกับตัวที่ใช้ในแผ่นปริ้นมันไม่ตรงกันครับ
ค่าในวงจร C 47 uF./160V ใช้ C 33uF./250V  แทนได้ไหมครับ
และ C ค่า 4.7uF./160V ใช้ C 10uF./250V แทนได้ไหมครับ
มีการซ่อมมาจากช่างท่านอื่นครับ

ผมจะใช้ค่าให้ตรงกับที่กำหนดในวงจรก่อนครับตอนนี้วงจรที่ผมมีอยู่มันไม่ค่อยชัดเท่าไหร่ครับ ถ้าท่านอื่นมีวงจรขอความกรุณาลงไว้ให้ผมได้ศึกษาด้วยครับ
เดี๋ยวพพรุ่งนี้ตอนเช้าจะทำการใส่อุปกรณ์ที่ผมไปซื้อมาทำการเปลี่ยนครับ และจะทำการปรับแบบที่คุณ TLE. ว่ามาครับได้ผลอย่างไรจะแจ้งให้ทราบครับ

sak
member
*

คะแนน1

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2008, 09:13:16 PM »

สวัสดีครับ ทุกท่าน
ผมทำการเปลี่ยน C + socket หลอดภาพแล้วครับ อาการเหมือนเดิม
ผมทำการปรับเม็ดสโนว์ที่หน้าจอให้เป็นขาวดำแล้วพร้อมกับลดวอลลุ่มปรับสีให้ต่ำสุดเหมือนกัน แสงที่หน้าจอไม่ค่อยสว่าง ผมทำการปรับไฟสกรีนเพื่อให้จอสว่างมากขึ้นครับ
ไม่ทราบว่ามีผลเสียหรือเปล่าครับ
ตอนนี้มีปัญหาครับ ทำการปรับวอลลุ่มปรับสีให้มากสุด ผลปรากฏภาพมันไม่มีสีครับ ที่จะมีก็คือสีมันจะกระพริบออกมาเป็นเส้นแนวขวางตลอดเวลาครับ
และอีกอย่างหนึ่งด้านข้างทีวีขวามือมันจะหดเข้ามานิดหนึ่งและมีสีเลอะที่ด้านบนนิดหนึ่งเหมือนกันครับ ขอคำแนะนำในการตรวจซ่อมด้วยครับ ไม่อยากดูภาพขาวดำครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
sriprai
member
*

คะแนน0

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 09:29:26 AM »

ลองเช็คอุปกรณ์รอบๆi.c jungleดูอีกทีนะครับ โดยเฉพาะพวก c
prom jantapho
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 09:43:12 AM »

อาการนี้น่าจะเกิดจากชุดโฟกัสที่ FBT มีปัญหาแล้วละครับ  ลองเปลี่ยน FBT ตัวใหม่ดูผมว่าแจ๋มแจ้งแน่นอน

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
sak
member
*

คะแนน1

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2008, 01:01:03 AM »

Cheesy
มีภาพมาให้ดูเพิ่มครับ สมาชิกท่านอื่นคงเคยซ่อมอาการที่มีปัญหาอยู่ในตอนนี้ครับ
มันจะมีแถบสีกระพริบขึ้นมาอย่างที่เห็นครับ ขอรบกวนสอบถามอีกหน่อยครับ เบอร์ flybackของทีวีรุ่นนี้ เบอร์อะไรครับ เผื่อว่าจะเป็นคำตอบสุดท้ายที่จะต้องเปลี่ยนนะครับ ผมดูที่วงจรแล้ว ตัวหนังสือมันไม่ชัดครับ
sak
member
*

คะแนน1

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2008, 12:49:47 PM »

ขอบคุณทุกท่านครับ ตอนนี้ยังปิดไม่ลงครับ ไม่ทราบว่า flyback เบอร์ FD0019 รุ่นนี้ยังมีขายหรือเปล่าครับ ราคาเท่าไหร่ และจะสั่งซื้อได้ที่ร้านไหนครับ
ตอนนี้ยังหาซื้อไม่ได้เลยครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ Cheesy
sak
member
*

คะแนน1

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2008, 02:52:21 AM »

ขอคำตอบหน่อยครับ ฟลายแบ็ค ที่ใช้เป็นเบอร์นี้ FD0019 ใช้กับทีวีสี14นิ้ว ยังมีขายกันอยู่หรือเปล่าครับ ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

สมาชิกทุกท่านช่วยตอบหน่อยครับ
sak
member
*

คะแนน1

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2008, 03:43:26 AM »

ขอคำตอบหน่อยครับ ฟลายแบ็ค ที่ใช้เป็นเบอร์นี้ FD0019 ใช้กับทีวีสี14นิ้ว ยังมีขายกันอยู่หรือเปล่าครับ ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ ตอนนี้ยังปิดไม่ลงครับ ไม่ทราบว่า flyback เบอร์ FD0019 รุ่นนี้ยังมีขายหรือเปล่าครับ ราคาเท่าไหร่ และจะสั่งซื้อได้ที่ร้านไหนครับ
ตอนนี้ยังหาซื้อไม่ได้เลยครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ  เศร้าจัง เศร้าจัง เศร้าจัง เศร้าจัง เศร้าจัง เศร้าจัง เศร้าจัง เศร้าจัง เศร้าจัง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์