ขอสูตรไก่ต้มน้ำปลาด้วยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 03:00:29 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสูตรไก่ต้มน้ำปลาด้วยครับ  (อ่าน 28939 ครั้ง)
dachar
วีไอพี
member

คะแนน47

ไม่เคยมีคำว่าสายเกินไปที่จะเป็นในสิ่งที่คุณอยากจะเ

« เมื่อ: มิถุนายน 30, 2007, 10:22:51 AM »

ขอสูตรไก่ต้มน้ำปลาด้วยครับ (จะใช้น้ำปลายี่ห้ออะไรครับ)

Roll Eyes Roll Eyes Roll Eyes Roll Eyes Roll Eyes Roll Eyes

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2007, 10:30:57 AM »

Wink สูตรไก่ต้มน้ำปลา

ไก่บ้าน 1  ตัว    น้ำปลาดี  1  ขวด ( ทิพรส )

ไก่ล้างให้สะอาด  เครื่องในเอาออก   ใส่น้ำปลา 1  ขวดลงในหม้อ

ไม่ต้องใส่น้ำเพิ่มถ้าใส่น้ำจะเค็มจนกินไม่ได้    เปิดไฟกลางต้มไป 15 นาที

พลิกไก่ข้างที่ไม่ถูกน้ำปลาลงให้ถูกน้ำปลา   ต้มต่อไปจนน้ำเกือบแห้ง

ไก่จะสุกพอดี   สับกินได้เลย   

น้ำจิ้มปรุงรสตามใจชอบ    พริก  กระเทียม   น้ำตาล   น้ำปลา   น้ำส้มสายชู 

ขออนุญาติแก้ภาษานะครับ
dachar
วีไอพี
member

คะแนน47

ไม่เคยมีคำว่าสายเกินไปที่จะเป็นในสิ่งที่คุณอยากจะเ

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2007, 11:19:03 AM »

ขอบคุณท่าน BenQ มาก
Wink สูตรไก่ต้มน้ำปลา

ไก่บ้าน 1  ตัว    น้ำปลาดี  1  ขวด ( ทิพรส )

ไก่ล้างให้สะอาด  เครื่องในเอาออก   ใส่น้ำปลา 1  ขวดลงในหม้อ

ไม่ต้องใส่น้ำเพิ่มถ้าใส่น้ำจะเค็มจนกินไม่ได้    เปิดไฟกลางต้มไป 15 นาที

พลิกไก่ข้างที่ไม่ถูกน้ำปลาลงให้ถูกน้ำปลา   ต้มต่อไปจนน้ำเกือบแห้ง

ไก่จะสุกพอดี   สับกินได้เลย   

น้ำจิ้มปรุงรสตามใจชอบ    พริก  กระเทียม   น้ำตาล   น้ำปลา   น้ำส้มสายชู 
ขออนุญาตแก้หัวกระทู้นะครับ คำว่า ไก่ ต้ม
dachar
วีไอพี
member

คะแนน47

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2007, 11:22:14 AM »

มีข้อสงสัยครับ
1.ใส่น้ำปลาแล้วทำไม่ให้ใส่น้ำครับ

ขออนุญาตแก้ ไก่
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2007, 11:27:50 AM »

Wink ถ้าใส่น้ำจะเค็มจนกินไม่ได้ครับ มันเป็นสูตรทฤษฎีของเค้าแหละครับพี่  Cool ผมเองก็ไม่ทราบครับ  Cool
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2007, 11:33:31 AM »

เป็นเรื่องคุณสมบัตสารละลาย น้ำปลาเป็นสารละลายเข้มข้น เอาไก่ไปต้มมันจะจับแค่ผิวนอกถ้าใส่น้ำไปมันจะเจือจางและน้ำจะพอสารละลายเกลือแซกเข้าไปในเนื้อไก่ แถมคาวอีกต่างหาก

แก้ไข คำว่า ไก่ต้ม

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1882

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2007, 11:59:42 AM »

ช่วยกันทำมาหากินดีจัง พี่ถาวรพูดน๊ะถูกเป๊ะเลย

ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2007, 01:16:10 PM »

ผมก็เดาๆเอาครับว่ามันน่าจะเป็นแบบนี้ไม่ได้รู้จริงหรอกครับ Grin

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์