จะทำเครื่องไล่นกพิราบด้วยคลื่นความถี่สูง รบกวนท่านผู้รู้ ชวยที ครับ เครียดมากเลย
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 27, 2024, 06:49:48 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะทำเครื่องไล่นกพิราบด้วยคลื่นความถี่สูง รบกวนท่านผู้รู้ ชวยที ครับ เครียดมากเลย  (อ่าน 4037 ครั้ง)
kaiclickat
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มกราคม 12, 2013, 05:18:28 PM »

try!!

ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 12, 2013, 06:52:53 PM »

แถวบ้าน เขาไล่ด้วยประทัดครับ Shocked

ถ้าทำเครื่องวงจรความถี่สูง ความถี่เดียว เกรงว่าะไม่ได้ผล .. เคยคิดใช้เครื่องกำเนิดความถี่af gen.ต่อเข้าเครื่องขยาย แล้วปรับความถี่สูงกว่า20khz.หูคนไม่ได้ยิน แต่นก หนู แมลงคงจะรับรู้ได้..(บางเครื่องปรับได้สูงเกือบ30khz.)
..เปลี่ยนความถี่ไปๆมาๆ ดูว่ามีผลต่อนก ย่านความถี่ไหนก็ใช้ความถี่นั้นครับ  HAPPY2!!
kaiclickat
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 10:09:39 AM »

ประทัด มันเสียงดัง อ่ะครับ คือว่า ตามเงื่อนไข ของ อ. มันจะต้องไม่มีเสียง แต่ สามารถ ไล่ นกได้อ่ะครับ

แล้วผผมก็ไม่ค่อยมีความรู้เกี่ยวกับ อิเล็กทรอนิกส์ซักเท่าไร พี่พอจะมี วงจรบ้างไหมครับ ขอบคุณ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์