กระผมไม่เก่ง Eng แปลให้หน่อยครับ งง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 25, 2024, 05:28:29 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระผมไม่เก่ง Eng แปลให้หน่อยครับ งง  (อ่าน 5412 ครั้ง)
Nattawut-LSV Team
E23IUY
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน808

« เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 10:28:37 PM »

ก่อนอื่นต้องขอออกตัวก่อนเลยว่า อ่อนภาษามากๆ แต่กำลังหัดเรียนรู้อยู่ครับ.....
คุย Facebook กับอาจารย์ที่เป็นชาวฟิลิปิน
ถามผมกลับมา งงเลยครับ ช่างอย่างกระผม

Nattawut Kathaisong

I do not understand what you typed.

I'm not good at English.

Jonah Mae Bacus

oh...it's ok..

do you know "memory Au To"?

he's in your fb friend.

sleep?

JUB
Full Member
member
**

คะแนน81

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 11:38:22 PM »

oh...it's ok..

do you know "memory Au To"?

he's in your fb friend.

sleep?

โอ้ว งั้น โอเค

คุณรู้จัก memory Au To มั๊ย ?

เขาอยู่ในรายชื่อเพื่อน facebook ของคุณ

นอนแล้วหรอ...?
worathep-LSV team
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 06:41:10 AM »

ขอบอกความจริงที่ทุกคนรู้แล้วว่า
อันบรรดาความรู้ชั้นสูงทุกสาขาวิชาในโลกนี้ มาจาก สหรัฐอเมริกา ทั้งสิ้น
อเมริกา เขาใช้ภาษาอังกฤษกัน  ฉะนั้น ถ้าเราอยากเป็นคนมีความรู้สูง
เราต้องรักภาษาอังกฤษ ต้องฝึกภาษาอังกฤษให้แตกฉานไว้ เพื่อเราจะได้
ไปอ่านตำราความรู้ ได้ด้วยตัวเราเอง

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
Nattawut-LSV Team
E23IUY
member
*

คะแนน808

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 07:53:14 AM »

อ๋อ ขอบคุณครับทุกๆท่าน    HAPPY2!!
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 02:11:23 PM »

ขอคุยรวมๆแล้วกันครับ ผมว่างเว้นไปนานเพราะมัวไปปลูกผักอินทรีย์(Organic) ภาษาอังกฤษกำลังตึ่นอีกครั้งในบ้านเราเพราะปี๒๕๕๘เป็นปีที่รวมเศรษฐกิจอาเซิ่ยนเป็น๑เดียว
AEC Asian Economic Comunities ผมก็พยายามหาผู้รู้ว่าถึงเวลานั้นใครในอาเซี่ยนจะไปทำอะไรระหว่างประเทศเพื่อนบ้านและอะไรบ้างที่เขาจะมาบ้านเรา ถึงตอนนี้ก็ยังไม่
ชัดเจนมากนัก สรุปว่าประเทศไทยยังไปไม่ไกล อ่อนประชาสัมพันธ์ และยังไม่รู้ทิศทางที่แน่ชัดทั้งๆที่เป็นคนเริ่มต้นคิด เอาเป็นว่าผมเห็นด้วยที่ควรมีความรู้ภาษาอังกฤษเป็นอันดับ
แรกและภาษาเพื่อนบ้านอาเซี่ยนเป็นดับต่อไป อาชีพที่จะถูกเพื่อนบ้านแย่งไปทำมี แพทย์ พยาบาล วิศวกร ครูภาษาต่างประเทศ ผู้ชำนาญพิเศษ และประเทศที่เตรียมตัวส่งคนเข้ามา
ไทยก่อนใครคือฟิลลิปีน ฟิลลิปีนพัฒนาหลักสูตรพิเศษเพื่อส่งคนออกไปเป็นลูกจ้างแบบเร่งด่วน โดยเฉพาะอาชีพพยาบาล เข้ามาแล้ว๖๐คน(รพ.ยันฮี)และรร.หลายแห่งก็เริ่มจ้างครู
ฟิลลิปินสอนภาษาแล้ว แต่ผมไม่อยากให้เด็กๆเรียนภาษาอังกฤษกันแบบสำเนียงฟิลลิปปีน ผมมีเพื่อนเป็นตากาล็อกหลายคน พูดภาษาอังกฤษไม่ชัด เช่น วัน ตู ตี โป ไป้ One Two Three Four Five เหมือนแม่ปูสอนลูกปูให้เดิน และครูอีกชาติที่ผมไม่อยากให้ใครเรียนภาษาอังกฤษด้วยคือแขกอินเดีย ตัวอย่างการออกเสียเช่น Therty(เดอร์ตี้)๓๐กลายเป็น
 สกปรก ยังมีอีกหลายคำแล้วว่างๆจะนำมาลงคุยกัน แล้วอย่างนี้ลูกปูคงต้องเดินตรงเช่นเดียวกับแม่ปู เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับฝากไว้ ผมเคยเรียนที่AUAเมื่อ๔๐ปีมาแล้ว (ราชดำหริ) ต่อมาเมื่อ๒๐ปีที่แล้วได้มีโอกาสเรียนที่อังกฤษกับครูอังกฤษผมจึงรู้ว่าภาษาอังกฤษแบบอเมริกันต้องลืมให้หมดแล้วเริ่มหัดออกเสียงใหม่ ทุกวันนี้ก็ยังลืมอเมริกันไม่หมด ก็เลยรวมกันไปแบบลูกผสมHybrid อย่างไรก็ตามสนับสนุนให้เรียนไว้ก่อนครับ

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์