ขอวิธีต่อสายไฟพัดลม Hatari หน่อยครับ พันมอเตอร์มาใหม่ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 29, 2024, 08:48:55 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอวิธีต่อสายไฟพัดลม Hatari หน่อยครับ พันมอเตอร์มาใหม่ครับ  (อ่าน 13218 ครั้ง)
taonew
member
*

คะแนน15

« เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 11:40:59 PM »

ขอวิธีต่อสายไฟพัดลม Hatari หน่อยครับ พันมอเตอร์มาใหม่
เป็นพัดลมฝาผนัง 16 นิ้ว รุ่น HD-W16r3 มีมอเตอร์ส่าย มีแผงวงจร
คือพัดลมนี้ผ่านร้านซ่อมมาแล้ว

สายไฟที่พันมอเตอร์มามีดังนี้(คนที่พันเขียนให้ดังนี้)
มีเส้น เบอร์ 1
              2
              3
              สตาร
              รัน
และอีก 2 เส้น บอกว่าต่อเข้า Cap ทั้งหมดมี 7 เส้น

แต่บนแผวงจร และตัวพัดลม มีดังนี้
มีตำแหน่งเบอร์ 1
                   2
                   3
                  SW (ตามที่ผมเข้าใจน่าจะเป็นสวิง หรือส่าย)
                  AC กับ Com ต่อจุดเดียวกัน
         และ AC อีกเส้น
และเหลือสายบนมอเตอร์สวิง หรือส่ายอีก 2 เส้น

ผมควรจะต่อยังไงครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ลุงเคี้ยง-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1138

ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 10:33:59 AM »

ช่างพันมอเตอร์ก็น่าจะบอกหรือให้คำแนะนำมาสักหน่อยว่าให้ต่อสายไหนควบกับสายไหนด้วยน้ะ
 ผมจะบอกวิธีต่อให้ตามนี้เลย ตั้งใจทำน้ะเพราะสายมันเล็กนิดเดียว ถ้าใจร้อนมีหวังต้องยกไปทั้งตัวครับ HAPPY2!!
taonew
member
*

คะแนน15

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 05:58:16 PM »

ขอบคุณครับ จะลองทำตามครับ ได้ผมยังไงจะมาบอกครับ
taonew
member
*

คะแนน15

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 01:16:18 PM »

สอบถามเพิ่มเติมอีกหน่อยครับ ผมจะเอาเส้นไหนต่อกับมอเตอร์สวิงครับ
ลุงเคี้ยง-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1138

ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2011, 09:01:11 AM »

สะวิงใช้มอเตอร์ ถ้าใช่ก็น่าจะเป็นเส้น sw น้ะลองดูไม่เสียหายนี่แต่ว่าคุณต่อสาย
ตามที่แนะนำหรือยังละ ต้องใช้ความอ่อนนุ่มน้ะ อย่าใช้ความหยาบกับมันเพราะเส้นมันเล็กครับ HAPPY2!!
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์