พูดแล้วมีคนเชื่อเป็นผู้นำเขาได้เพราะทำบุญอะไร ?
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พูดแล้วมีคนเชื่อเป็นผู้นำเขาได้เพราะทำบุญอะไร ?  (อ่าน 1029 ครั้ง)
kittanan_2589
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน630

NightBaron

« เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 04:57:27 PM »

ถาม : ทำบุญอะไรเจ้าคะ พูดแล้วถึงจะมีพลังเป็นผู้นำได้ ?

ตอบ : ห้ามผิดศีลข้อ ๓ (เว้นจากการประพฤติผิดในกาม)
ถ้าเราไม่ผิดศีลข้อที่ ๓ เราจะเป็นบุคคลที่มีอำนาจปกครอง พูดอะไรเขาก็เชื่อฟังหมด ถ้าไปละเมิดคนใต้ปกครองของคนอื่นเขา เราเองก็ปกครองคนอื่นไม่ได้

ถาม : แล้วพูดอย่างไรถึงจะให้คนรักเจ้าคะ ?

ตอบ : ปิยะวาจาจ้ะ พระพุทธเจ้าท่านสอนเอาไว้ชัดแล้ว..ใช่ไหม ? พูดแต่วาจาอันเป็นที่รักที่ชอบใจของคนอื่นเขา รู้ว่าเขาชอบอย่างไรก็พูดอย่างนั้น

แต่ไม่ใช่ว่าเขาชอบฟังเรื่อง โกหก แล้วไปโกหกเขานะจ๊ะ อันไหนที่ละเมิดศีลละเมิดธรรมเราก็หลบไป บ้าตามเขาไปแค่กรอบของศีลเท่านั้น นอกจากนั้นเราไม่ยุ่งด้วย

สนทนากับพระอาจารย์เล็ก สุธมฺมปญฺโญ
ณ บ้านอนุสาวรีย์ฯ เดือนมีนาคม พุทธศักราช ๒๕๔๕

ที่มา : http://www.watthakhanun.com/webboard...ead.php?t=2397

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์