เปลี่ยนคอมแอร์ใหม่แล้วคอมพัง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 02:36:17 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนคอมแอร์ใหม่แล้วคอมพัง  (อ่าน 19296 ครั้ง)
tata678
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 12:17:21 PM »

สอบถามเรื่องเปลี่ยนคอมแอร์หน่อยครับ

พอดีให้ลูกน้องไปเปลี่ยนคอมให้ลูกค้าขนาด 12000 btu

RH 207  แอร์วอลไทล์ของโตชิบา  เปลี่ยนแคปทิ้วด้วย 

พอเปลี่ยนเสร็จแล้วเิดินเครื่องเติมน้ำยา แต่ว่ากระแสสูงกินไปจนถึง 13 แอมป์ ( ลูกน้องบอก )

ผมเลยให้ถอดมาเดินตัวเปล่า กินกระแสที่ 8-9 แอมป์ ซึ่งคอมเสียแน่นอน

อีกวันผมเลยต้องไปเปลี่ยนคอมให้ลูกค้าใหม่เลย ซึ่งก็เดินได้ปกติ

เลยอยากทราบว่าลูกน้องผมน่าจะทำผิดวิธี ซึ่งถามแล้วเค้าก็บอกว่าทำตามปกติ

แต่ผมคิดว่าเค้าน่าจะต่อชุดไฟผิดแล้วปล่อยให้เดินเครื่องโดยไม่ดูกับอีกอย่างนึงคือ

ระหว่างแว๊คคั่มอาจะไปเดินเครื่องหรือเปล่า.........รบกวนขอความคิดเห็นหน่อยครับ

ขอบคุณครับผม.......... lv!

prayothk
member
*

คะแนน9

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 06:06:24 PM »

หมุนกลับด้านหรือ เปล่า ความน่าจะเป็น
tata678
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 06:49:58 PM »

หมุนกลับด้านหรือ เปล่า ความน่าจะเป็น

ไม่กลับด้านครับ..เพราะเทสแล้วมีแรงอัดแต่กระแสกินสูงมาก
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 07:05:28 PM »

สอบถามเรื่องเปลี่ยนคอมแอร์หน่อยครับ

พอดีให้ลูกน้องไปเปลี่ยนคอมให้ลูกค้าขนาด 12000 btu

RH 207  แอร์วอลไทล์ของโตชิบา  เปลี่ยนแคปทิ้วด้วย 

พอเปลี่ยนเสร็จแล้วเิดินเครื่องเติมน้ำยา แต่ว่ากระแสสูงกินไปจนถึง 13 แอมป์ ( ลูกน้องบอก )

ผมเลยให้ถอดมาเดินตัวเปล่า กินกระแสที่ 8-9 แอมป์ ซึ่งคอมเสียแน่นอน

อีกวันผมเลยต้องไปเปลี่ยนคอมให้ลูกค้าใหม่เลย ซึ่งก็เดินได้ปกติ

เลยอยากทราบว่าลูกน้องผมน่าจะทำผิดวิธี ซึ่งถามแล้วเค้าก็บอกว่าทำตามปกติ

แต่ผมคิดว่าเค้าน่าจะต่อชุดไฟผิดแล้วปล่อยให้เดินเครื่องโดยไม่ดูกับอีกอย่างนึงคือ

ระหว่างแว๊คคั่มอาจะไปเดินเครื่องหรือเปล่า.........รบกวนขอความคิดเห็นหน่อยครับ

ขอบคุณครับผม.......... lv!

กรุณาอย่าเอาความเห็นนี้ไปว่าอะไรลูกน้อง ต้องโทษตัวเองก่อนโทษลูกน้องครับ
ไม่อยากให้คำถามนี้ผ่านไปเฉยๆ ขออภัยที่เข้ามาตอบ Cheesy

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
prayothk
member
*

คะแนน9

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 07:51:52 PM »

เห็นลูกน้องใส่เหรอ ตอนประกอบ
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
member
*

คะแนน650

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2010, 11:22:21 AM »

วิธีทดสอบง่ายๆครับ ลองสลับสายระหว่าง R-C ดูแล้ววัดกระแส คุณจะได้กระแสเท่า
ที่เขาบอก ผมไม่ได้นั่งเทียนเดา อย่างที่คุณบอกว่าคอมพ์หมุนกลับทาง มันเป็นไปไม่ได้
คอมพ์RH 207 เป็น2สาย ทำอย่างไรจะหมุนกลับทางได้ คุณอยากหมุนไปอีกทางมีอย่างเดียว
ผ่าคอมพ์แล้้วแก้หัวต่อลวดใหม่ ไม่บอกคุณก็ยังไม่รู้  Cheesy

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
member
*

คะแนน650

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2010, 01:02:36 PM »

ขออภัยคุณprayothk อาจใช้คำพูดหนักไปหน่อย
ผมมีคำถามให้คุณอธิบาย หากคุณอธิบายได้ผมยินดีถอนคำพูดว่าคุณนั่งเทียน
ที่คอมเพรสเซ่อร์จะมีคำว่า LRA และRLA อยากให้อธิบายความหมาย
 LRA (Lock Rotor Amp)
และ RLA (Rate Load Amp)
ทำไมจึงรู้ว่า LRA และทำไมจึงรู้ว่าRLA
ทำไมมอเตอร์ทั่วไปจึงไม่มี LRA
ให้เวลา30นาที Cheesy

"CHIAB"
prayothk
member
*

คะแนน9

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2010, 08:48:42 PM »

จาบอกว่ารู้ทุกอย่างอย่าเลย พวกนี้เก่งแต่ทำไม่เป็น

เห็นคนอื่นเหมื่อน กบกะลาครอบที่ตนเองเป็น

ความรู้ทวมหัวเอาตัวไม่รอด

member
*

คะแนน650

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 01:15:31 PM »

คุณเข้าใจผิดไปใหญ่แล้ว ผมไม่ได้อวดรู้ ผมพยายามให้คุณรู้ว่าทำไมผมจึงตอบว่าต่อสายผิด
คุณไม่พยายามจะรู้แล้วยังพาลว่าความรู้ท่วมหัวแต่เอาตัวไม่รอด ก็แล้วแต่ตัวคุณเอง ผมก็ไม่มีอะ
ไรต้องเพิ่มเติมแล้ว

คำตอบนี้ผมคิดว่าหลายคนอยากรู้
LRA Lock Rotor Amp คือกระแสที่ลวดอยู่ในสภาพดีแต่คอมพ์ติดเพราะลูกสูบติดหรือข้อ
เหวี่ยงติดหรือมีแรงกดที่ฝาสูบ (สรุปว่าลวดมอเตอร์ยังดีอยู่ ) ถ้าต้องการซ่อมก็ผ่าได้ บางที
ติดเพราะน้ำมันแห้ง ถ้ากระแสมากกว่าหรือน้อยกว่าตามกำหนดที่ฉลากหรือตามตารางคอมพ์
มีโอกาสที่ลวดจะเสียมาก
RLA Rate Load Amp คือกะแสที่ลวดทนได้(Full Load) แต่ก็ไม่จำเป็นที่จะเติมน้ำยาจน
Full Load เติมแค่ถึงลวดก็พอแล้ว
ต้องขออภัยสำหรับท่านที่รู้แล้ว Cheesy

"CHIAB"
eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1883

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 01:30:07 PM »

จาบอกว่ารู้ทุกอย่างอย่าเลย พวกนี้เก่งแต่ทำไม่เป็น

เห็นคนอื่นเหมื่อน กบกะลาครอบที่ตนเองเป็น

ความรู้ทวมหัวเอาตัวไม่รอด

เจอการโพสแบบนี้ ไง ครู อาจารย์เค้าเลย หนีกันหมด

ไม่สร้างสรรค์เลย จริงๆ ให้ตายเถอะโรบิ้น

ไม่เอา
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 02:09:05 PM »

http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=48920.msg255903#msg255903

ปี09ยังไม่รู้อะไรเลย
วันนี้ทำตัวใหญ่โต
ชีวิตยังอีกไกล
ยังไม่ต้องรีบ
คุณแค่กำลังเดินขึ้น อีกไกลกว่าจะขึ้นถึงยอด
คนอื่นเขาเดินลงกันแล้ว
 ไม่เอา

หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 03:07:43 PM »

น้ำท่วมที่สุรินทร์แล้วครับพี่ พรเทพ พี่ชา

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
ถาวร-LSVteam
member
*

คะแนน955

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 03:07:52 PM »

ยังต้องเจออีกเยอะ คุณเฉียบ เพราะในเว็บมันมีคนร้อยแปด
อย่าถอดใจก่อนแล้วกัน
ผมเองเริ่มถอยแล้ว
มันรู้สึกเหนื่อยครับ

เฮ่อ ...เสาเข็มไม่มีแล้วบ้านจะดำรงค์อยู่ยังไงหว่า..eskimo   cry2!!

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
แวมไพร์-LSVteam♥
member
*

คะแนน912

..เรียนให้รู้เป็นครูเขา.Learning by doing

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 03:16:01 PM »

สู้ๆครับพี่ อย่าพึ่งถอยครับ  Smiley
prayothk
member
*

คะแนน9

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 04:57:28 PM »

โทษ ที่ น้องมันเล่นแล้วเข้ามาตอบ

แต่ก้บอกไปแล้วว่า ใช้คำพูดอาไรต้องระวัง

คนร้อย พ่อ พันแม่รับได้บ้าง ไม่ได้บ้าง

ก้ต้องอภัย 
Nattawut-LSV Team
E23IUY
member
*

คะแนน808

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 06:13:22 PM »

ผมเป็นกำลังใจให้อาจารย์ทุกๆ ท่านครับ..
ท้อได้ครับ แต่อาจารย์อย่าพึ่งถอยนะครับ..

HAPPY2!!  Smiley  Smiley  Smiley  Cheesy
don ♥1,500
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน288

งานนี้..ลุยลูกเดียว

donrakna@hotmail.com
« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 06:33:28 PM »

http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=48920.msg255903#msg255903

ชีวิตยังอีกไกล
ยังไม่ต้องรีบ
คุณแค่กำลังเดินขึ้น อีกไกลกว่าจะขึ้นถึงยอด
คนอื่นเขาเดินลงกันแล้ว
 ไม่เอา

คำไม่กี่คำ  แต่รู้สึกสะเทือนใจมากครับ  ผมรู้สึกว่าชีวิตสั้นลงๆยังไงไม่รู้ครับ Cheesy Cheesy

ตื่นๆๆๆๆ
patiwat_engi
member
*

คะแนน16

ความตั้งใจ เป็นบ่อเกิดแห่งความสำเร็จทุกประการ

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2010, 10:29:17 AM »

ต่างคนต่างความคิดครับ บางครั้งคำพูดไม่กี่คำทำให้เรารู้สึกได้ถึงก้นบึ้งของหัวใจผู้พูดว่าเป็นคนเช่นไร
ถึงอย่างไรก็ขอเป็นกำลังใจให้พี่น้องที่มีน้ำใจและหวังดีทำงานต่อไปครับ

ปล.พี่เฉียบผมเอาใจช่วยนะครับ
member
*

คะแนน650

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2010, 11:46:25 AM »

ขอบคุณครับ น้ำตาซึมเลยครับ ขอบคุณทุกท่านที่ให้กำลังใจ ได้ย้อนกลับไปดูลิ้งค์
ที่อ.พรเทพเอามาฝาก ทำให้เห็นตัวเองและรอบข้าง วันเวลาผ่านไปจึงรู้ว่าใครทำ
อย่างไรในอดีดและปัจจุบันเป็นอย่างไร ยังมีกำลังใจอยู่ครับ และขอให้ทีมงานทุก
ท่านอย่าเพิ่งท้อลงไปเสียก่อน อย่างที่ท่านชากล่าว "เสาเข็มไม่มีแล้วบ้านจะดำรงค์อยู่ยังไงหว่า..eskimo"
ผมเองได้รับความรู้จากเวปนี้มากมายเหลือจะกล่าว ติดขัดงานซ่อมทีวีและอื่นๆไปดูประสบการณ์ซ่อมเสร็จ
ได้อาศัยประสบการณ์จากท่านอ.จารย์ทั้งหลายทำให้งานผ่านไปได้ ในบ้านเรายังไม่มีเวปที่รวมห้องไว้ให้หาประสบการณ์ได้มากขนาดนี้ครับ ความเสียสละนี้ต้องมอบให้พี่เล็กและทีมงานครับ อีกไม่นานผมจะได้มีโอกาส
สนับสนุนเวปบ้างครับ ขอบคุณทุกท่านทุกอาจารย์ด้วยความเคารพอย่างสูงครับ ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ

"CHIAB"
lexsa
member
*

คะแนน15

เพื่อชีวิต....ครับพี่น้อง

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2010, 08:58:51 PM »

เป็นกำลังใจให้ทุกๆครับผม  ผมเข้ามาหาความรู้ แต่ยังไม่มีโอกาศส่งกลับความรู้ที่ได้ให้สมาชิกเลย เพราะยังเยาว์วัยในประสพการณ์ คงมีสักวันที่จะได้ตอบแทนเว็บบ้าง   Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy

สิ่งที่ผมไม่รู้ยังมีอีกเยอะ ถ้าผิดพลาดโปรดชี้แนะ
  จากช่างมือใหม่
santipp
member
*

คะแนน180

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 12:22:14 AM »

ขอเป็นกำลังใจให้พี่เฉียบครับ
แต่ผมว่า คุณ prayothk คงไม่ได้โพสข้อความนี้เอง อย่างที่คุณ prayothk บอก THANK!! Smiley
nattawat
member
*

คะแนน9

รอยยิ้มนักสู้

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 04:11:52 PM »

ขอเป็นกำลังใจให้พี่เฉียบครับ
แต่ผมว่า คุณ prayothk คงไม่ได้โพสข้อความนี้เอง อย่างที่คุณ prayothk บอก THANK!! Smiley

ผมก็เป็นกำลังใจให้พี่เฉียบครับ สวัสดีครับพี่ santipp ไม่ได้เจอซะนาน   
santipp
member
*

คะแนน180

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 04:23:53 PM »

สวัสดีครับท่าน nattawat
ขอบคุณครับ  Smiley
tigerchit
member
*

คะแนน1

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 09:38:37 AM »

เป็นกำลังใจให้ทุกท่านครับ สู้ๆ  Smiley

จำหน่ายกล้องดิจิตอลและอุปกรณ์ในราคาถูกกว่า...
www.digitalland1.co m
dream theater
member
*

คะแนน2

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2010, 05:49:24 PM »

ใจเย็นๆครับพี่เราคนไทยเหมือนกัน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์