มงคล ๓๘ ประการ
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มงคล ๓๘ ประการ  (อ่าน 2684 ครั้ง)
elec46
member
*

คะแนน1

En STC

« เมื่อ: มิถุนายน 04, 2007, 03:05:35 PM »

มงคล คือเหตุแห่งความสุข ความก้าวหน้าในการดำเนินชีวิต ซึ่งพระพุทธเจ้าได้ทรงแสดงไว้ให้พุทธศาสนิกชนได้พึงปฏิบัติ นำมาจากบทมงคลสูตรที่พระพุทธเจ้าตรัสตอบปัญหาเทวดาที่ถามว่า คุณธรรมอันใดที่ทำให้ชีวิตประสบความเจริญหรือมี "มงคลชีวิต" ซึ่งมี ๓๘ ประการได้แก่

๑. การไม่คบคนพาล ๒. การคบบัญฑิต ๓. การบูชาบุคคลที่ควรบูชา  
๔. การอยู่ในถิ่นอันสมควร ๕. เคยทำบุญมาก่อน  ๖. การตั้งตนชอบ
๗. ความเป็นพหูสูต  ๘. การรอบรู้ในศิลปะ ๙. มีวินัยที่ดี
๑๐.กล่าววาจาอันเป็นสุภาษิต ๑๑.การบำรุงบิดามารดา ๑๒.การสงเคราะห์บุตร
๑๓.การสงเคราะห์ภรรยา ๑๔.ทำงานไม่ให้คั่งค้าง ๑๕.การให้ทาน
๑๖.การประพฤติธรรม ๑๗.การสงเคราะห์ญาติ ๑๘.ทำงานที่ไม่มีโทษ
๑๙.ละเว้นจากบาป ๒๐.สำรวมจากการดื่มน้ำเมา ๒๑.ไม่ประมาทในธรรมทั้งหลาย
๒๒.มีความเคารพ ๒๓.มีความถ่อมตน ๒๔.มีความสันโดษ
๒๕.มีความกตัญญู ๒๖.การฟังธรรมตามกาล ๒๗.มีความอดทน
๒๘.เป็นผู้ว่าง่าย ๒๙.การได้เห็นสมณะ ๓๐.การสนทนาธรรมตามกาล
๓๑.การบำเพ็ญตบะ ๓๒.การประพฤติพรหมจรรย์ ๓๓.การเห็นอริยสัจ
๓๔.การทำให้แจ้งซึ่งพระนิพพาน ๓๕.มีจิตไม่หวั่นไหวในโลกธรรม ๓๖.มีจิตไม่เศร้าโศก
๓๗.มีจิตปราศจากกิเลส ๓๘.มีจิตเกษม

มีเรื่องอีกมากมายที่ผมไม่รู้  แต่มีผู้รู้ในนี้อีกมากมายคอยแนะนำ

คนที่ไม่เคยผิดพลาดคือคนที่ไม่เคยทำอะไรเลย

worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2007, 03:15:26 PM »

ผมขอ print ไว้ท่องจำหน่อยนะครับ
ถ้าใครทำได้ตามนี้ รับรองจะพบแต่ความสุข ความเจริญ แน่นอน Smiley Cheesy Cheesy Smiley

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
elec46
member
*

คะแนน1

En STC

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2007, 05:45:57 PM »

ครับผม ธรรรมะที่พระพุทธองค์ทรงตรัส นั้นประเสริฐสุดแล้วครับ

มีเรื่องอีกมากมายที่ผมไม่รู้  แต่มีผู้รู้ในนี้อีกมากมายคอยแนะนำ

คนที่ไม่เคยผิดพลาดคือคนที่ไม่เคยทำอะไรเลย
prom jantapho
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2007, 03:13:37 PM »

ถ้าทุกคนทำได้  ผมขอแค่ให้ได้สัก 21 ข้อ  คือข้อ 1-21 ผมว่าท่านผู้นั้นก็สามารถพ้นจากสิ่งเลวร้ายต่างๆได้แน่นอน

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์