ตู้เย็น ไม่เย็น เสียง ติ๊ก คอมเหมือนจะทำงาน แต่มีเสียง ติ๊ก แล้วตัดไปเลยไม่ทำงาน
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 28, 2024, 09:02:57 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้เย็น ไม่เย็น เสียง ติ๊ก คอมเหมือนจะทำงาน แต่มีเสียง ติ๊ก แล้วตัดไปเลยไม่ทำงาน  (อ่าน 45252 ครั้ง)
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 04:49:38 PM »

ต้องเอาตัวนี้ไปสั่งที่ศูนย์ samsung หรือพี่ๆ แนะนำเอาของตัวอื่นแทนได้หรือเปล่าครับ
 ..ยี่ห้ออะไรก็ได้ครับ หาโอหม์กับเคสเท่ากัน
   ...หากอยู่ห่างไกลร้านอะไหล่ แต่ต้องการลองว่าเสียที่ตัวนี้จริงไหม..ให้ใช้แผ่น PTC ในวงจรดีเก๊าส์ของทีวีใส่ก็ยังใช้ได้เลยครับ(แต่ผมจะเทสง่ายๆด้วยใช้สายไฟเล็กๆเขี่ยที่ขั้วสตาร์ทก็รู้ผลแล้ว ..ถ้าเสียจริงจึงค่อยเปลี่ยนทีหลังครับ)  HAPPY2!!

mrter2000
member
*

คะแนน0

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 05:45:10 PM »

ไปมาแล้วครับ ศูนย์ samsung ทางเจ้าหน้าที่บอกว่ามี แต่ไม่ขาย มีไว้สำหรับซ่อม ถ้าจะซ่อมก็ต้องเปิด service ให้
เจ้าหน้าที่มาซ่อมที่บ้าน ค่าใช้จ่ายไม่ทราบ แต่แน่ๆ คง 500 บาทขึ้นไป เพราะว่าทางเจ้าหน้าที่บอกว่า รวมทุกอย่างค่าน้ำมัน
ค่าอะไหล่

ผมก็เลยไปร้านขายอุปกรณ์ไฟฟ้าใหญ่ในเมืองโคราช ไปให้เจ้าหน้าที่เค้าสั่งอะไหล่ให้ คิดว่าตอนนี้ติดน้ำท่วมอยู่ ก็เลย
คาดว่าวันพุธคงได้คำตอบว่า ราคาเท่าไหร่

ส่วนผมไปร้าน แสวง ,อมร มีเหมือนกันครับ แต่ตัวละ 100-120 บาทครับ ก็เลยยังไม่ซื้อรอ อุปกรณ์แท้จาก samsung มา
ก่อนดีว่า ถ้าไม่ได้จริงๆ ค่อยว่ากันใหม่ครับ

srithaimax ♥1,510
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน262

ลูกอีสาน หลานย่าโม

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 11:56:28 PM »

ไปๆมาๆ   โคราชคือกั๋นเน๊าะ

คิดดี  ทำดี   ย่อมได้รับสิ่งดีๆ
Suchat  sriwicha  โทร D tac  0869486776  6หมู่3 บ้านน้ำบ่า(สระวัด)  ต.ดอนตะหนิน อ.บัวใหญ่ จ.นครราชสีมา 30120
....ผมไม่รู้ทุกเรื่อง.....
nana1
member
*

คะแนน2

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 01:24:18 PM »

ขอแจมหน่อยนะครับ...พอดีตู้เย็นที่บ้านก็เป็นอาการเดียวกัน...ลองเปลี่ยนรีเลย์แล้วเสียบปลั๊กเป็นเหมือนเดิมเลย... cry2!! นั่งงง...งงอยู่พัก...ว่ามันเป็นอะไรต่อ  ฉงน พอดีไปอ่านเจอบ้างกระทู้ว่าคอมมันล๊อค...  ping! เอา(วะ)ไหนๆมันก็เสียอยู่แล้วนี่ลองดู...  lv! เอาค้อนมาลองเคาะไปคอมเพรสเซอร์ 2-3เป๊กเบาๆ... เอาตรงรอยเชื่อมนะ... แล้วเสียบปลั๊กดูใหม่... ดีใจจัง ของผมมันใช้ได้ครับ...  เยี่ยมมาก แต่ไม่รู้ว่าจะใช้ได้นานแค่ไหน...    wav!!  ถ้าซ้ำกลับใครต้องขออภัยนะครับ...แต่อาจจะเป็นประโยชน์กลับบางท่านผมก็ดีใจแล้วครับ... 

mrter2000
member
*

คะแนน0

« ตอบ #33 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 09:48:45 AM »

แวะมาบอกครับว่า ตอนนี้ samsung รุ่นนี้ SRA18WFF ไม่ผลิตอะไหล่ นี่คำตอบจากศูนย์ครับ

santipp
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน180

« ตอบ #34 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 01:55:07 PM »

ไม่ต้องไปสนใจกับศูนย์  ซัมซุง เลยครับ
อะไหล่ที่เสีย ไปหาซื้อที่ไหนก็ได้ครับ ขอให้ตัวเท่ากัน และมีขาเสียบสายไฟ แค่นั้นก็พอ
ถ้าไม่ได้จริงๆ ก็ไปที่ร้านขายอะไหล่ TV บอกกับเขาว่า ซื้อ ดีเก๊าซิ่ง 1 ตัว แล้วแกะเอาตัว PTC
อย่างในรูป แล้วนำมาประกอบเข้าที่แทนตัวเดิม ที่เรียกว่า Relay และก็ประกอบเข้ากับคอมพ์
ทดลองดูครับ  Smiley
mrter2000
member
*

คะแนน0

« ตอบ #35 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 04:19:23 PM »

ไม่ต้องไปสนใจกับศูนย์  ซัมซุง เลยครับ
อะไหล่ที่เสีย ไปหาซื้อที่ไหนก็ได้ครับ ขอให้ตัวเท่ากัน และมีขาเสียบสายไฟ แค่นั้นก็พอ
ถ้าไม่ได้จริงๆ ก็ไปที่ร้านขายอะไหล่ TV บอกกับเขาว่า ซื้อ ดีเก๊าซิ่ง 1 ตัว แล้วแกะเอาตัว PTC
อย่างในรูป แล้วนำมาประกอบเข้าที่แทนตัวเดิม ที่เรียกว่า Relay และก็ประกอบเข้ากับคอมพ์
ทดลองดูครับ  Smiley

ขอบคุณมากครับ จะลองดูครับ
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์