เกี่ยวกับPIC16f627a
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับPIC16f627a  (อ่าน 33929 ครั้ง)
kiano♥
kiano555@gmail.com
กลุ่มสนับสนุนLSV+มีน้ำใจ
member

คะแนน337

การให้น่าภูมิใจกว่าได้รับ Line ID : Tech64

kiano555@windowslive.com kiano555@yahoo.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 08:38:51 AM »

การเขียนโปรแกรมควบคุม Microcontroller มีหลายโปรแกรม หลายภาษา
อย่างที่ท่านกำลังศึกษาอยู่นี้คือภาษาซี ซึ่งจัดว่าเป็นภาษาชั้นสูง คนสามารถอ่าน
และทำความเข้าใจได้ง่าย เพราะคำสั่งบางอย่างก็เหมือนคนพูดกัน

asm ก็เป็นอีกภาษาซึ่งจัดว่าภาษาชั้นต่ำ คือไม่ใช่ภาษาคนพูดกันเลย
แต่สำหรับ Microcontroller เข้าใจภาษานี้ได้โดยตรง

asm{
....
....}

เป็นการแทรกภาษา asm เข้าในโค๊ดภาษาซีของเรา
สำหรับผมจะเลือกใช้ในกรณีดังนี้
1. ต้องการเข้าถึงระดับบิตของ mcu บางคำสั่งของภาษาซีก็ทำได้ แต่อาจจะเป็นคำสั่งที่ซับซ้อนสำหรับ mcu
2. มีเวลาน้อยให้ mcu คำนวน เช่นตัวอย่างที่ผมแนบมาคืออ่านค่าจากรีโมท ซึ่งมีเวลาน้อยมากที่จะให้ mcu คำนวนคำสั่งต่างๆ
ถ้าเขียนด้วยภาษาซีก็จะไม่มีเวลามากพอ ทำให้อ่านค่าจากรีโมทมีการผิดพลาดได้
3. ต้องการให้โค๊ดมีขนาดเล็กลง เพราะเขียนด้วยภาษาซีบางคำสั่งจะทำให้โค๊ดใหญ่มาก ทำให้เบิร์นลง MCU ไม่ได้ในกรณีใช้ MCU เบอร์เล็กความจำน้อย
4. คิดไม่ออก

got_extra
member
*

คะแนน0

« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 09:00:39 PM »

ขอบคุณครับ............. ขอบคุณ ขอบคุณ
Tanaitp926
member
*

คะแนน0

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 04:05:36 AM »

แนะนำสำหรับผู้ที่สนใจ ภาษาไหนก็ได้น่ะ ขอให้มี  ตัวคอมไฟล์เลอร์ที่สนับสนุนแล้วกัน เช่น MPASM  เพระว่าจริงๆแล้วภาษาเครื่องจริงๆมันเป็น Logic 0 กับ 1 เท่านั้น  ซึ่งจะได้ Logic 0 กับ 1 มาได้  ต้องวานพี่ คอมไฟล์เลอร์สำหรับอุปกรณ์ตัวนั้นแปรจริงๆ แค่ข้าม ตะกูล บิต กันไปแล้ว  ตัวคอมไฟล์เลอร์  ก็คนละตัวแล้ว   cry2!!  รูปแบบการแปรภาษาเครื่อง Logig 0 1ก็ไม่เหมือนกัน  เพราะฉะนั้นเล่นตัวไหน ศึกษาให้เก่ง และช่ำชองในตัวนั้นไปเลย  หรือ  ว่าง่ายๆ ไอซีเบอร์นั้นไปเลย ถ้าเล่นหลายตัว ก็ได้ตัวละนิด  พยายามหาภาษาชั้นสูงๆเข้าไว  แล้วให้มอง พี่คอมไฟล์เลอร์ ควบคู่ไปด้วยน่ะว่ามันแปลรูปแบบภาษาที่เราเขียนได้จริงๆ ไม่งันจะคอมไฟล์ไม่ผ่าน ขอบคุณ

game5
member
*

คะแนน0

« ตอบ #32 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 10:16:38 AM »

รบกวนหน่อยคับ อยากทราบว่าถ้าเราต้องการให้มีสวิตซ์ในการเลือกรูปแบบการวิ่งเป็น3ตัว(ของเดิม1ตัว)จะเขียนอย่างไรโดยมีเงื่อนไขว่าถ้าเรากดสวิตซ์1(กดค้าง)แล้วมากดสวิตซ์ที่2เอาท์จะแสดงการวิ่งในแบบที่2เลยทันที มันจะต้องเขียนอย่างไรคับ ปล.ผมพึ่งหัดเขียนเองไม่มีอาจาร์ย เศร้าจัง
Tanaitp926
member
*

คะแนน0

« ตอบ #33 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2010, 10:47:59 AM »

หิว Sad
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์