ขอความช่วยเหลือเรื่องสวิตซ์หน่อยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 29, 2024, 01:22:04 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือเรื่องสวิตซ์หน่อยครับ  (อ่าน 3068 ครั้ง)
ronnachit
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 10:37:34 AM »

คือผมยากจะทำสวิตซ์  :ซัก 20 ทางครับ

หลักการทำงานมีดังนี ให้นึกถึง สวิตซ์พัดลม  เช่น กดสวิตซ์ ตัวที่ 1 สวิตซ์ทำหน้าที่
เปิด  พอกดสวิตซ์ตัวที่ 2 สวิตซ์ตัวที่  1 ตัด แล้วสวิตซ์ตัวที่ 2 ทำหน้าที่เปิด  กดสวิตซ์ 0 ตัดทุกตัวทุกปุ่มไม่ทำงาน   หลักการประมาณนี้ครับ

แต่ให้มันมี 20 ปุ่ม ครับ  ใช้รีเลย์ก็ยิ่งดีครับ   เพราะจะใช้เปิด ปิด ไฟ  220V ครับ

ขอหลักการทำงาน และ วงจรได้ยิ่งดีครับ

ronnachit
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 02:06:11 PM »

ถ้าผมจะดัดแปลงจากวงจรนี้ได้ไหมแล้วควรเพิ่มอะไรบ้าง เช่นถ้าใช้วงจรนี้ 20 ชุด และดัดแปลงอะไรประมาณนั้น

-----------------------------------------------------------------
การทำงานดังนี้น

วงจรนี้ทำงานเหมือนสวิตซ์สองสถานะเพียงแต่ทำงานโดยใช้สวิตซ์ปุ่มกด หลังจากที่แหล่งจ่ายไฟจ่ายแรงดันเข้ามา วงจรก็จะทำงานตามสถานะต่อไปนี้ : ขาเบสของ T1 และ T2 จะอยู่ไฟบวกและขาเบสของ T3 จะเข้ากราวด์ ทรานซิสเตอร์ทั้งหมดเป็นคัทออฟ ส่วนคอนแทคอื่นของสวิตซ์จะอยู่ที่กราวด์ ทำให้ไม่มีกระแสไหลผ่านคอยล์รีเลย์และสถานะของไฟ LED จะเป็นออฟ

ถ้าสวิตซ์ถูกกดจะทำให้ T2 และ T3 สวิตซ์ออน ขาคอลเล็กเตอร์ของ T3 จะเข้าใกล้กราวด์ดังนั้นกระแสจะไหลผ่านคอยล์รีเลย์และไฟ LED จะติดสว่างทำให้ T1 ก็จะสวิตซ์ออนด้วย ในสภาวะเสถียรตั้งแต่กราวด์ไปถึงขาเบสของ T2 ผ่านตัวต้านทาน R1 จะไม่มีการเปลี่ยนเมื่อสวิตซ์ถูกปล่อย C1 จะชาร์ตผ่าน R3 เป็นเหตุให้ไฟบวกไปยังสวิตซ์ ถ้าสวิตซ์ถูกกดอีกครั้ง มันจะเชื่อมต่อไฟบวกไปยังขาเบสของ T2 แทนที่กราวด์ สาเหตุทำให้กลับไปสู่สถานะเริ่มแรก

ทำนองเดียวกันการทำงานสามารถใช้วงจรไทริสเตอร์ และในความเป็นจริง T2 และ T3 ก็เป็นชนิดของไทริสเตอร์ อย่างไรก็ตามวงจรที่แสดงนี้จะเป็นอิสระกับแรงดันและกระแสของโหลดที่เชื่อมต่อรีเลย์คอยล์ใช้แรงดันจากแหล่งจ่ายไฟ ( 5 – 12 โวลต์ ) และจะใช้กระแสไม่เกิน 250 mA ในการทำงานเราจะใช้กระแสประมาณ 70 mA ในสถานะ on และน้อยกว่า 0.1 mA ในสถานะ off

ที่มาจาก  http://www.9bkk.com/project/electronic/project8.html
jun ♥
วีไอพี
member

คะแนน153

เมืองดินดำ

artith_2522@hotmal.com
« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 04:18:30 PM »

ถ้าต้องการแบบพัดลมก็ยังไม่ได้ครับเพราะถ้าคุณขนานสวิทช์เข้าไป 20 ตัวคุณก็ต้องกด 2 ครั้งแต่ถ้าไม่คิดมากก็ได้นะกด สวิทช์ 1 ON กดสวิทช์ 2 OFF กด สวิทช์ 2 ON กดสวิทช์ 0 OFF กดสวิทช์ 0 ON เอแล้วสวิทช์ 0 ไหง ON ได้

รับซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิด
รับซ่อมติดตั้งแอร์
รับติดตั้งและแก้ไขกล้องวงจรปิด
รับเดินสายไฟ
61,61/1 ซ.สุขสวัสดิ์31/1 ถ.สุขสวัสดิ์ แขวงราษฎร์บูรณะ  เขตราษฎร์บูรณะ  กรุงเทพฯ
Tel: 081-1404437 ,  081-8421137
bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 07:53:04 PM »

ถ้าต้องการแบบพัดลมก็ยังไม่ได้ครับเพราะถ้าคุณขนานสวิทช์เข้าไป 20 ตัวคุณก็ต้องกด 2 ครั้งแต่ถ้าไม่คิดมากก็ได้นะกด สวิทช์ 1 ON กดสวิทช์ 2 OFF กด สวิทช์ 2 ON กดสวิทช์ 0 OFF กดสวิทช์ 0 ON เอแล้วสวิทช์ 0 ไหง ON ได้
ก็เอาสวิทช์ 0 ไปต่อไฟ + ซิครับ  เยี่ยมมาก
tongbai+
สนับสนุนLSV+
member

คะแนน107

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2010, 04:51:22 PM »

ใช้สวิทช์เลือกช่องของโทรทัศน์ซิครับ แบบกดเมื่อก่อนนี้นะครับ 1แถวมี 10 ตัว คุณก็ใช้ 2 ชุด แล้วก็ใช้สวิทช์เลือกอีกตัวหนึ่งเพื่อเลือกจะใช้ชุดไหน ไม่ทราแค่ไหน ลองคิดดูทำดูนะครับ
chatAV
member
*

คะแนน12

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 05:16:31 PM »

คือผมยากจะทำสวิตซ์  :ซัก 20 ทางครับ แต่ให้มันมี 20 ปุ่ม ครับ  ใช้รีเลย์ก็ยิ่งดีครับ   เพราะจะใช้เปิด ปิด ไฟ  220V ครับ ขอหลักการทำงาน และ วงจรได้ยิ่งดีครับ

หากใช้รีเลย์คงต้องใช้หลายตัว (คือทำแบบแมกเนติกคอนโทรล) 
แนะนำให้ใช้ IC ที่ใช้เป็นวงจรเลือกสัญญาณเสียง ภาพมาทำก็ได้ และนำมาขยายกำลังให้
ขับรีเลย์หรือไทรแอค วงจรจะมีขนาดเล็ก งบประมาณไม่สูง เมื่อเทียบกับการทำแบบแมกเนติกคอนโทรล
ไม่ยากครับลองศึกษาดู DIY นิดหน่อยน่าจะใช้ได้ และไม่ต้องห่วงว่าสวิตจะอยู่จุดใหน เหมือนกับสวิตเลือกพัดลม
ทีวี
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์