รบกวนช่วยผมด้วยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 11, 2024, 12:01:29 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยผมด้วยครับ  (อ่าน 1955 ครั้ง)
chandra
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 02:01:28 PM »

สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน
     พอดีผมจะเอาแอมป์ที่ใช้ในงานกลางแจ้ง (เป็นแบบเพาเวอร์มิกเซอร์)ไปใส่ในรถกระบะ แล้วจะเอาลำโพงฮอน มาต่ออ่ะครับ จะทำแบบรถหาเสียง รถขายน้ำปลาเขาทำกันอ่ะครับ ไม่ทราบว่าผมจะทำยังไง กะไฟมันครับ ต้องไปซื้ออะไรมาต่อ แล้วทำยังไงไฟจึงจะพอ ต่อลำโพงฮอน ตัวนึง กับลำโพง 15 นิ้ว 1 คู่ ช่วยให้ทางสว่างผมหน่อยครับ
หรือพี่ๆท่านใดมีวิธีทำรถขายน้ำปลาที่ว่านี้ แบบอื่นผมก็ขอความรู้หน่อยครับ 
ช่วยหน่อยครับ ขอบคุณไว้ล่วงหน้าเลยครับ

bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2010, 10:33:52 PM »

ไม่ค่อยสันทัดสะดวยซิ เอาแบบง่ายๆเลย ก็ ใช้ Inverter หรือ UPS ที่ใช้สำรองไฟคอมฯ แหละครับ แล้วเอาไฟ12โวล์ทของรถไปต่อไฟ บวก ไฟลบ ของ Inverter หรือ UPS (ต้องแกะข้างในดูครับ) แล้วเอาแอมป์ มาเสียบไฟ 220 โวล์ท เลย ส่วนไฟจะพอหรือไม่ อันนี้ไม่รู้ครับ อีกแบบอย่าง ดูแหล่งจ่ายไฟของแอมป์ หลังหม้อแปลง ว่าใช้ไฟกี่โวลท์ สมมุติว่า 24 โวล์ท ก็ใช้แบตฯ 24 โวล์ท ต่อเลยครับ ถ้า 12 โวล์ท ก็ใช้ 2 ลูก  ถ้าแอมป์เป็นแบบ โมโน ก็ใช้ 24 โวล์ท หรือ 12 โวล์ท ต่อ  ถ้าเป็นแบบสเตอริโอ ก็ต่อ 24 โวล์ท 2ลูก เอา ไฟบวกต่อไฟลบ ทำเป็น กราวด์ ( +24v.  G  -24v. )
cham_nan
member
*

คะแนน3

การให้ธรรมะย่อมชนะการให้ทั้งปวง

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 03:05:52 PM »

ผมว่าคุณเอาเงินที่ซื้อ inverter ไปซื้อ แอมป์สำหรับประกาศดีกว่า
ใช้ไฟ 12 V ได้ด้วย ใช้กับลำโพงฮอร์น ตรงตามสเปคและวัตถุประสงค์
tongbai+
สนับสนุนLSV+
member

คะแนน107

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2010, 04:57:50 PM »

ตัดสินใจทำแบบไหนหรือยังครับ แบบที่คุณ cham_nan แนะนำก็ดีนะครับ สะดวกกระทัดรัด ปลอดภัย งบประมาณก็พอๆกันแหละครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์