วิธีซ่อม กระติกไฟฟ้า กระติกน้ำร้อน เอามาฝาก
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 01, 2024, 11:01:36 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีซ่อม กระติกไฟฟ้า กระติกน้ำร้อน เอามาฝาก  (อ่าน 29873 ครั้ง)
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« เมื่อ: เมษายน 03, 2010, 09:57:38 AM »

ซ่อมกระติกน้ำร้อน

เครดิต
http://www.bloggang.com

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ

anuning
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน13

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 03, 2010, 11:14:13 AM »

ขอบพระคุณมากๆๆครับ ผมมือใหม่กำลังฝึกซ่มอยู่พอดีครับ   อยากให้ท่านพี่b.chaiyasith นำวิธีการซ่อมเครื่องใช้ไฟ้ฟ้าอย่างอื่นมาทยอยให้ความรู้กับมือใหม่เยอะๆๆครับ ผมจะติดตามผลงานของพี่ทุกอะละบั้มเลยครับ  lv! Cheesy ขอบคุณ
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 03, 2010, 11:21:44 AM »

เราต้องพึ่งตนเอง
เมื่อเราพึ่งตนเองได้
เราก็เป็นที่พึ่งของคนอื่น

เราอย่าคิดแต่ให้คนอื่นช่วย
เราอย่าหวังรวยโดยการซื้อหวย

ไม่มีใครช่วยเราได้ตลอด
ไม่มีอาหารเที่ยงเมื่อใดที่ไม่มีค่าใช้จ่าย

TS-KK
member
*

คะแนน24

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 03, 2010, 11:50:15 AM »

ถ้าผมจะติสักนิดจะโกรธหรือเปล่าครับคุณ b.chaiyasith ผมขอโทษล่วงหน้าครับ  แต่ที่ติเพื่อก่อนนะครับ
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
member
*

คะแนน650

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 03, 2010, 04:38:41 PM »

ยินดีครับคุณTS-KK Cheesy ทาง Mก็ได้ครับ hs5kwi@hotmail.com Cheesy

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
TS-KK
member
*

คะแนน24

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 03, 2010, 06:51:15 PM »

ผมเอารูปให้ดูครับคิดเอาเองไม่บรรยายครับ
Nattawut-LSV Team
E23IUY
member
*

คะแนน808

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 03, 2010, 07:35:23 PM »

ห้ามบัดกรีหรือครับ...
เพราะเทอร์โมฟิวส์จะโดนความร้อน....จากหัวแร้ง(การบัดกรี)
ทำให้เสื่อมสภาพหรือขาด...ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ..
member
*

คะแนน650

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 03, 2010, 08:05:19 PM »

เยี่ยมมากด้วยความขอบคุณTS-KKติเพื่อก่อจริงๆ ผมลองลบข้อความออกแล้ว และต่อไป
จะตอบแบบให้คิดเองครับ Cheesy

"CHIAB"
TLE.
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน344

THALANELEC@hotmal.com
« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 03, 2010, 08:48:30 PM »

ติเพื่อ  ก่อ  จริงๆด้วย    เยี่ยมมาก  บางท่านที่ไม่รู้จะได้  จำใว้  คนที่รู้แล้ว อย่ามาว่ากันน่ะ  อิ อิ ขอบคุณมากๆครับ  TS-KK   Cheesy

ร้านท่าลานอิเลคทรอนิคส์  79/9ม.5ต.เริงราง อ.เสาให้ จ.สระบุรี 18160   ติดต่อ  098-2783778.        SKYPE:  thalanelec   ซ่อม ทีวี เครื่องเสียง ตู้เย็น ตู้แช่ ตู้เชื่อมอินเวอร์เตอร์ เครื่องซักผ้า  ทุกยี่ห้อ  บริการ รับ-ส่งเครื่องนอกสถานที่ รับประกันหลังการซ่อม
TS-KK
member
*

คะแนน24

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 03, 2010, 08:49:41 PM »

อย่างที่คุณ D2058♥ ตอบ ไม่ใช่ครับ  นั้นมันถูกแค่ 10ส่วนของงานเท่านั้นครับ ผมขอโทษครับ b.chaiyasith เดี๋ยวเป็นขอข้องใจ ผมอธิบายดีกว่า การต่อเทอร์โมฟิวส์กับเครื่องใช้ไฟฟ้าที่ใช้ความร้อนห้ามใช้ตะกั่วเชื่อมเทอร์โมฟิวส์ โดยเด็จขาด เพราะจะทำใ้ห้ตะกั่วละลาย ต้องใช้การต่อโดยการย้ำขา เทอร์โมฟิวส์ของกระติกร้อน อุณหภูมิอยู่ที่ 150-180 องศา แล้วคิดดูเองครับว่าจะกลับมาหาคุณอีกไหม ท้ายนี้ผมขอโทษด้วยใจจริงครับ
TS-KK
member
*

คะแนน24

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 03, 2010, 09:04:07 PM »

เอาตัวย้ำมาให้ดูครับ
TLE.
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน344

THALANELEC@hotmal.com
« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 03, 2010, 09:08:51 PM »

ขอบคุณ  เจ้าของกระทู้  b.chaiyasith  และ ท่าน  TS-KK    ได้ความรู้ กันทั่วหน้าเลยครับ 

ร้านท่าลานอิเลคทรอนิคส์  79/9ม.5ต.เริงราง อ.เสาให้ จ.สระบุรี 18160   ติดต่อ  098-2783778.        SKYPE:  thalanelec   ซ่อม ทีวี เครื่องเสียง ตู้เย็น ตู้แช่ ตู้เชื่อมอินเวอร์เตอร์ เครื่องซักผ้า  ทุกยี่ห้อ  บริการ รับ-ส่งเครื่องนอกสถานที่ รับประกันหลังการซ่อม
หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 03, 2010, 10:40:43 PM »

ขอบคุณ พี่ TS-KK  และ พี่ b.chaiyasith  มากๆครับได้ความรู้อีกแล้วครับ

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
Nattawut-LSV Team
E23IUY
member
*

คะแนน808

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 03, 2010, 10:55:55 PM »

THANK!!  HAPPY2!!  Smiley  Cheesy
member
*

คะแนน650

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 11:12:10 AM »

ต้องขอบคุณTS-KK ที่นำสิ่งดีๆมาฝาก Cheesy
อันที่จริงเจ้าของกระทู้ตัวจริงไม่ใช่ผม ไปเจอมาก็เลยเอามาฝาก
เห็นว่าเป็น DIY ไม่ได้พิจารณาลงในรายละเอียด มุ่งเน้นเรื่องให้ซ่อมได้
และรู้ว่าควรซ่อมส่วนไหน ก็ต้องถือว่าต่อไปต้องดูในเนื้อหาให้มากขึ้น
ผิดถูกอย่างไรขอรับไว้เองครับ ขอบคุณ

ขอขอบคุณที่มา
http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=all4u&month=04-2007&date=21&group=7&gblog=8

"CHIAB"
TS-KK
member
*

คะแนน24

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 11:59:28 AM »

เรียนคุณ b.chaiyasith  lv! ผมไม่มีเจตนาครับแต่ผมเห็นไม่ถูกต้องตามหลักการและเทคนิคการซ่อมจึงติติงไป อีกอย่างผมไม่สามารถ ใช้ ใส่การอ้างถึงคำพูด ได้ แต่ไม่เป็นไรครับพิมพ์เอาก็ได้ แต่เจตนาของคุณก็ดีครับที่ทำให้เพือนๆ ได้รู้และได้เห็นในสิ่งที่ดี เพื่อไปประกอบอาชีพได้ ขอขอบคุณแทนเพื่อนๆอีกครังครับ ส่วนผมก็แค่เสริมให้นิดหน่อยเท่านั้น เพื่อให้ช่างเป็นช่างที่ดีมีคุณภาพที่ดีครับ ไว้รู้จักกันดีกว่านี้แล้วผมจะ M ไปคุยด้วย ผมเข้าเวปนี้ผมไม่ได้หวังอะไรครับ คิดว่าผมไม่มีตัวตนก็แล้วกัน แต่ถ้ามีอะไรก็จะพยายามช่วยเหลือ และแนะนำในสิ่งที่ถูกต้อง อีกกระทู้หนึ่งที่ผมแย้งคือกระทู้แม่เหล็ก ผมก็อยากให้คิดเอง ทำเอง อย่างมีหลักการ
                                                                                ด้วยความเคารพครับ
member
*

คะแนน650

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 07:05:36 PM »

Lips Sealed Smiley HAPPY2!! ครับเป็นอันว่าทุกอย่างเคลียร์แล้ว ไม่มีอะไร ทุกท่านก็หวังดี
มีเจตนาเพื่อให้ ไม่ได้หวังสิ่งตอบแทน ผมไม่ได้โกรธคุณ TS-KKเลย เข้าใจตั้ง
แต่ต้นแล้ว ขออภัยที่ทำให้ข้อความยาว หวังว่าท่านคงจะช่วยกันดูแลกระทู้
เหมือนเช่นเคย

ด้วยความเคารพเช่นเดียวกันครับ
 Cheesy THANK!!

"CHIAB"
yothin
member
*

คะแนน1

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 08:10:07 PM »

เทอโมฟิวส์ หาซื้อได้ที่ไหนครับ ราคาเท่าไรครับ
member
*

คะแนน650

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 08:34:18 AM »

ร้านขายอุปกรณ์อิเลค ขายปลีก 20-25 อมรขายเป็นซองๆละ50

"CHIAB"
TS-KK
member
*

คะแนน24

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 06:22:06 PM »

หัวดูค่า A และอุณหภูมิด้วยนะครับก่อนซื้อ
anuning
member
*

คะแนน13

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 07:35:06 PM »

ขอบคุณ เยี่ยมมาก Cheesy
HS4FVF
member
*

คะแนน7

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 03:40:05 PM »

จริงฯแล้วต้องใช้ตัวย้ำสายถึงจะถูกต้องที่สุด แต่ถ้าไม่มีตัวย้ำจำเป็นต้องบักกรีก็เอาผ้าชุบน้ำห่อตัวเทอร์โมฟิวส์ แล้วถึ่งบักกรีแต่ต้องใช้ความเร็วพอสมควร ถ้าใช้เวลานานก็จะขาด  เพราะบางรุ่นเฉพาะรุ่นเก่าฯเทอร์โมฟิวส์จะบักกรีอยู่บริเวณหลอดไฟโดยเฉพาะยี่ห้อชาร์ป ส่วนเทอร์โมฟิวส์ขาดส่วนใหญ่จะเกิดจากน้ำในระติกแห้ง อุณหภูมิกระติกจะไม่ถึง100องศาซี  เฉพาะรุ่นที่มีระบบจุดเดือดจะมีปุ่มให้กด100องศาซี เทอร์โมฟิวส์ที่เจอจะมีค่า 172 องศาซี 10 แอมป์  ถูกผิดอย่างไรก็แนะนำด้วยครับรักเพือนช่างทุกฯคน lv! lv!
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 09:44:54 PM »

แวะมาตักตวงความรู้ครับ  เยี่ยมมาก

Cheesy
TS-KK
member
*

คะแนน24

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 09:54:46 PM »

ถ้าหาซื้อไม่ได้ ไม่ใส่ฟิวส์ ต่อตรงเลย เป็นอะไรไหมครับ

เอาอย่างนั้นเลยหรือคุณ yothin คุณไม่กลัวตายหรือลูกค้าตายเลยหรือ ไอ้ที่ไฟไหมบ้านก็เพราะมีช่างอย่างคุณนั้นแหละ  lv!ขอความกรุณาเถอะ ตัวไม่กี่บาท ซื้อมาใส่เถอะนะ อันตรายมากๆครับ
HS4FVF
member
*

คะแนน7

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 03:39:20 PM »

เยี่ยมมากถ้าท่านใช้ฟิวส์ธรรมดาต่อ เวลาน้ำใกระติกแห้ง ถ้าคุณโชคดีก็ฮีตเตอร์ไห้มจนใส้ขาดก่อน แต่ถ้าโชคร้ายไฟไหม้บ้าน สรุปว่าต้องใส่ครับ ให้องศามากกว่าก็ไม่เป็นไรขอให้ใส่ไว้  THANK!!
anuning
member
*

คะแนน13

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 04:55:58 PM »

เราต้องพึ่งตนเอง
เมื่อเราพึ่งตนเองได้
เราก็เป็นที่พึ่งของคนอื่น

เราอย่าคิดแต่ให้คนอื่นช่วย
เราอย่าหวังรวยโดยการซื้อหวย

ไม่มีใครช่วยเราได้ตลอด
ไม่มีอาหารเที่ยงเมื่อใดที่ไม่มีค่าใช้จ่าย
ขอบพระคุณอาจารย์พรเทพมากๆๆครับ ที่มอบแนวคิดดีๆๆให้ครับ   Cheesy ขอบคุณ
yothin
member
*

คะแนน1

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 08:32:41 PM »

ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำดีๆ  lv!
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์