ติดตั้งแอร์แล้วสักพักคอมไม่ทำงาน
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 24, 2024, 05:19:34 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ติดตั้งแอร์แล้วสักพักคอมไม่ทำงาน  (อ่าน 12621 ครั้ง)
kittisayam
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: มีนาคม 29, 2010, 06:08:36 PM »

ขอออกตัวก่อนนะครับผมมือใหม่นะครับไม่ได้เป็นช่าง  แต่ชอบทำเองมากกว่า  ปกติผมเคยติดตั้งแอร์ใหม่ใช้ได้ครับ  แต่ตัวนี้ผมได้ซื้อแอร์เก่ามาสองตัว เป็นยี้ห้อแคเรีย 26000 btu พอเอามาติดตั้งเสร็จแล้วทำสุญญากาศเสร็จก็ได้ทำการเช็ครั่ว ชาร์ตน้ำยา  แรก ๆ คอมเดินก็ปกติครับแรงดันด้าน lo ต่ำประมาณ 10 PSI ก็เติมเพิ่มเรื่อย ๆ จนเกือบ ๆ สี่สิบแอร์เริ่มเย็นมีน้ำแข็งจับที่ท่อด้าน HI สักพักคอมตัดเอง เปิดทิ้งไว้นานประมาณสิบนาทีก็ไม่ต่อ ผมเลยปิด สักพักเปิดใหม่คอมก็ทำงานได้สักพักประมาณห้าวิก็ตัดอีก เป็นหลายครั้งครับ  อาการนี้ไม่ทราบว่าน่าจะเป็นที่อะไรครับ  ตันชื้นหรือป่าว  หรือระบบสกปรก  คลิ๊บแอมส์ผมก็ไม่มีด้วย (เติมน้ำยาไปเกือบ ๆ สองกิโลครับ)
- ผมติดตั้งไม่ได้ใส่ ไดรเออ  เนื่องจากเป็นแอร์ที่เป็นแบบท่อแคปทิ้วอยู่ตู้นอกครับ ดูระบบเดิมไม่มีไดรเออ
- กรณีดังกล่าวถ้าไม่มีคลิ๊บแอมพอเช็คได้มั่ยครับว่าที่คอมตัดเพราะมันตันเช่น เช็คแรงดันด้านดูดและด้านอัด  และปกติแรงดันด้าน hi ถ้าหลัง แคปทิ้วน่าจะอยู่ประมาณเท่าใหร่ครับ
- คอม 26000 btu น่าจะกินกระแสเท่าใหร่ครับตอน run เพราะตอนนี้กำลังว่าจะซื้อคลิบแอมมาใช้แต่กลัวไม่คุ้มเพราะไม่ได้ทำเป็นธุรกิจ
- ถ้าผมปล่อยน้ำยาออกแล้วทำสุญญากาศใหม่แล้วเดินเครื่องใหม่น่าจะมีโอกาศหายมั่ยครับ
- ถ้าผมถอดท่อแคปทิ้วออกจากข้างในแล้วต่อแป๊บตรงออกมาข้างนอกแล้ว  แล้วเอาไดร์เออมาใส่ข้างนอกแล้วตามด้วย แคปทิ้วแบบนี้สามารถกระทำได้หรือไม่ครับ  เพราะผมไม่มีเครื่องเชื่อมแก๊ส  ผมเลยจะใช้วิธีถอดแคปทิ้วไปจ้างเค้าเชื่อมแล้วเอามาบานแฟร์ไส่ในระบบ
ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ  พยายามหาบอร์ดช่างแบบนี้มานานแล้วเพิ่งจะเจอ  แอร์ตัวนี้เล่นซะผมหมดไปหลายตังค์แล้วครับ  แต่ยังไม่ยอมแพ้ครับ งง

b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 29, 2010, 06:47:40 PM »

แคเรียร์รุ่นนี้กินไฟประมาณ10-11A (026)http://www.carrier.co.th/pdcarrier/index.asp
-คุณไม่ไ้้ด้บอกเอาน้ำยาอะไรไปเติม คิดว่าตัดที่โอเวอร์โหลด
-ถ้าท่อไม่เกิน10เมตรน้ำยาไม่น่าถึง2กก.
ของเดิมที่ทำไ้ว้ก็ดีอยู่แล้วยกเว้นตันสกปรกตอนเชื่อม อาการแคปทิ้วตัน
ปิดเครื่องแล้วน้ำยากลับช้า สังเกตุที่เข็มวัด

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
naysutee
member
*

คะแนน4

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 29, 2010, 09:26:00 PM »

ลองตัดระบบแล้วเดินคอมเพรสเซอร์ตัวเปล่าดู ว่าแรงอัดดีไหมด้านhi แรงดูดดีไหมด้านlow
kittisayam
member
*

คะแนน2

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 09:13:37 AM »

ใช้น้ำยา R22 ครับ  ในระบบไม่มีการเชื่อมเลยครับใช้บานแฟร์ทั้งหมด ท่อยาวประมาณสามเมตร ตอนก่อนติดตั้งได้ลองเช็คคอมโดยการเดินเปล่า ๆ แล้วเอามืออุดดูอุดไม่ได้  และแรงทางดูดก็ดีครับ  แต่ผมได้ข้อมูลเก่าจากเจ้าของเก่ามาบอกว่าแอร์ตัวนี้มีอาการนี้ก่อนที่จะถอดออก  คือใช้สักพักเครื่องจะตัดทิ้งไว้สักชั่วโมงแล้วจะต่ออีกสักพักก็แสดงว่าอาการนี้เป็นก่อนถอดออกมาซะอีก  เป็นไปได้หรือป่าวครับว่าดายเออเก่าที่อยู่ในเครื่องมันนานแล้ว (เครื่องอายุประมาณ 8 ปี+ถอดทิ้งไว้ประมาณ 6 เดือน) แล้วซิริก้าเจลในนั้นหมดอายุเลยทำให้กลายเป็นสิ่งสกปรกออกมา  หรืออาการนี้เป็นอาการของคอมฯ เสียเป็นไปได้มั่ยครับ  แต่รุ่นนี้ผมมีสองเครื่องผมลองวัดตรงขั่วหัวคอม S C R ค่าความต้านทานเท่ากันทั้งสองตัวครับ  รบกวนขอความคิดเห็นหน่อยครับ
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
member
*

คะแนน650

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 09:44:09 AM »

-ถ้ายังมีน้ำยาในเครื่องอยู่ลองเดินเครื่องให้น้ำยาลดลงแล้วหยุดดูว่ากลับ
 มาเร็วหรือช้า ถ้าช้าก็เปลี่ยนดรายเออร์ โดยทำตามแบบเดิม หรือจะใช้
ตัดออกแล้วซื้อแแบบบานแฟร์ใส่ก็ได้ แต่บานแฟร์มีข้อเสียรั่วง่ายถ้าที่บาน
ไม่ดีพอ แนะนำให้เปลี่ยนไว้ก่อนและดี
-ต้องหาแอมโพป(Hook on)มาวัดจึงจะรู้แน่ว่าลวดเสียหรือโอเวอร์โหลด
เสีย บนหัวคอมพ์มีโอเวอร์โหลดหรือเปล่า ถ้าไม่มีตัดที่ Internal Protection
Trip ภายในคอมพ์

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
TS-KK
member
*

คะแนน24

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 09:55:37 AM »

ความเห็นผมนะครับ หากถอดทิ้งไว้นานขนาดนั้น
1.ควรเปลี่ยนน้ำมันคอม
2.ล้างระบบ
3.เปลี่ยนไดเออร์
kittisayam
member
*

คะแนน2

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 10:02:11 AM »

-น้ำยามาเร็วเนี้ยหมายถึงฝั่ง hi ใช่ป่ะครับ  หลังแคปทิ้วแรงดันปกติมันน่าจะอยู่ประมาณเท่าใหร่ครับ
-แอมโพป คืออะไรครับ  เป็นเครื่องวัดชนิดหนึ่งหรือป่าวครับใช้ google หาแล้วยังไม่เจอครับ (ขอเป็นความรู้ใหม่ครับ)
-หัวคอมไม่มีโอเวอร์โหลดครับน่าจะอยู่ในตัวคอมเลย  แล้วเป็นแบบนี้ต้องเช็คอย่างไรดีครับ  บางทีผมก็รู้สึกตะหงิดว่ามีหวังต้องเปลี่ยนคอมแน่ ๆ  (งานเข้าอีกแล้ว)

ลืมบอกไปว่าตอนชาร์ตน้ำยาตอนแรกเย็นแล้วนะครับ  น้ำยาด้าน lo จะอยู่ประมาณ 30 ก็เริ่มเย็นแล้ว  แต่สักพักก็ตัดเลย
kittisayam
member
*

คะแนน2

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 10:05:15 AM »

ถ้าอาการอย่างงี้คอมเสียมีโอกาศสูงมั่ยครับ  เพราะปกติเห็นคอมเสียจะไม่มีแรงอัด  หรือล็อกแล้วไม่หมุนเลย 
member
*

คะแนน650

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 11:31:13 AM »

มีโอกาสลวดเสียสูง แต่ยังฟันธงไม่ได้จนกว่าจะวัดกระแสก่อนตัด
Amprobe :Amprobe - Amprobe Test Tools began in the late 1940's with its first patented product the Clamp-on Ammeter. Throughout these last 60 years, the Amprobe name has become synonymous with clamp-on meters and has since expanded its product offering to over 250 items.
ผมอาจโบราณไปหน่อยที่เรียกแบบนี้

"CHIAB"
kittisayam
member
*

คะแนน2

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 12:51:08 PM »

อาจจะถามเยอะไปหน่อยนะครับต้องขอโทษด้วย  แต่ก็ต่ออีกครับ  ลวดเสียเนี้ยผมสามารถวัดความต้านทานของขด S C R แล้วไปเทียบกับอีกตัวจะสามารถบอกได้หรือป่าวครับว่าลวดเสียหรืออุปกรณ์ข้างในเสีย  แล้วถ้าใช้คลิบแอมส์วัดกระแสแล้วเราจะสามารถรู้ได้หรือป่าวครับว่าคอมเสียหรือตัน   เพราะตอนนี้ผมยังมืดแปดด้าน  ไม่รู้ว่าจะถอดมาล้างระบบเปลี่ยนไดเออ  หรือเปลี่ยนคอมดี  ตอนนี้เครื่องยังมีน้ำยาอยู่ในระบบเหมือนเดิมครับ
kittisayam
member
*

คะแนน2

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 01:47:03 PM »

อัพเดทนิดหน่อยครับ  ไปสืบราคามาได้ว่าคลิบแอมราคา 350 บาท  กำลังจะถอย 1 ตัวครับ  น่าจะมีประโยชน์เยอะเลย
jun ♥
วีไอพี
member

คะแนน153

เมืองดินดำ

artith_2522@hotmal.com
« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 05:12:05 PM »

อาการอย่างนี้เคยเจอ C เสีย

รับซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิด
รับซ่อมติดตั้งแอร์
รับติดตั้งและแก้ไขกล้องวงจรปิด
รับเดินสายไฟ
61,61/1 ซ.สุขสวัสดิ์31/1 ถ.สุขสวัสดิ์ แขวงราษฎร์บูรณะ  เขตราษฎร์บูรณะ  กรุงเทพฯ
Tel: 081-1404437 ,  081-8421137
kittisayam
member
*

คะแนน2

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 05:58:07 PM »

ก่อนอื่นผมต้องซื้อ คลิบแอมส์ก่อน  ครับ  เด๋วจะ update ให้ฟังอีกทีหนึ่งครับ
kittisayam
member
*

คะแนน2

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 31, 2010, 09:39:44 AM »

Update ครับ  ผมทิ้งเครื่องไว้ไม่ได้เปิดเลยมาเป็นเวลาสามวันแล้ว  เมื่อคืนลองไปรันดูพร้อมคลิบแอมส์จับ  พอคอมรันปุ๊บกินกระแสประมาณ 15 แอมส์  แล้วก็เบรคเกอร์ 30 แอมส์ ทริบลงครับ  อาการยิ่งหนักหน้าขึ้น  ก่อนหน้านี้ยังพอรันได้สักพัก  แบบนี้ผมต้องตรวจสอบอะไรต่อไปดีครับ ขอบคุณ
หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 31, 2010, 09:53:46 AM »

ใส่น้ำยามากเกินไปทำให้คอมทำงานหนักเมื่อทำงานหนักไปเรื่อยๆ คอมก็น็อค ทางที่ดีควรมีตัววัดระดับน้ำยา เครื่อง แว๊ค และคลิ๊ปแอมป์ ไม่ใช่กะเอาเพราะมีผลต่อคอมโดยตรง

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
prayothk
member
*

คะแนน9

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 31, 2010, 09:57:37 AM »

อาการนี้ที่เจอคือตัน
ลองเช็คที่ท่อกลับโดยการใช้มือจับที่ท่อดูเย็นมั้ย
kittisayam
member
*

คะแนน2

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 31, 2010, 10:52:37 AM »

ขอบคุณมากครับเด๋ววันหยุดยาว  ผมจะตัดท่อแคปทิ้วออกมาเช็คและเปลี่ยน ไดเออใหม่  พร้อมด้วยล้างระบบ  และก็นิดหนึ่งครับ  ผมจะลอง Run คอมเปล่า ๆ ดูว่าใช้ได้หรือป่าวเนี้ย  คอมที่ run ป่าว ๆ มันจะกินกระแสเต็ม ๆ เท่ากับที่ระบุเลยหรือป่าวครับหรือน้อยกว่า  และมีวิธีเช็คแบบใหนบ้างว่าอาการนี้ไม่เสียที่คอมผมกลัวประกอบเข้าไปชาร์ตน้ำยาเสร็จเป็นเหมือนเดิมแล้วสรุปว่าคอมเสีย  แบบนี้เสียน้ำยา เสียตังค์แย่เลยครับ
kittisayam
member
*

คะแนน2

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 09:31:47 AM »

อาการใหม่มาแล้วครับ ผมได้ตัดสแตนเนอร์และแคปทิ้วออกมาข้างนอก  ลอง Run คอมป่าว ๆ ดูปรากฏว่า คอมสตาร์ทเดินประมาณ 2 วินาทีแล้วก็ตัดประมาณ 4-5 วิแล้วก็สตาร์ทใหม่เป็นแบบนี้สลับกันไป  ตอนสตาร์ทออกคอมหมุนตอนหมุนมีแรงอัดออกมา  ตอนหมุนประมาณ 2 วิกินกระแสประมาณ 28-32 แอมส์  ผมได้ลองเอามิเตอร์เช็คโวล์ดูตอนคอมสตาร์ท โวล์ที่ขั่ว 1 กับ 2 ได้ 170 V.  และขั่ว 1 กับ 4 ก็เหมือนกันครับ  แต่พอคอมตัดไฟก็เป็น 220 v. ปกติครับ รบกวนช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ
TS-KK
member
*

คะแนน24

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 09:42:44 AM »

ลองเช็ค C ดูหรือยังครับถ้าเช็คแล้ว เท่าที่อ่านมา ผมว่าคอมเสียครับ
kittisayam
member
*

คะแนน2

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 09:54:05 AM »

C มีวิธีเช็คหรือป่าวครับ  หรือต้องซื้อใหม่มาเปลี่ยนอย่างเดียวครับ
prayothk
member
*

คะแนน9

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 01:03:54 PM »

ใช้มัลติมิเตอร์วัดครับ
ตั้งไปที่1 เค ถ้าขึ้นแล้วตีกลับก็ไม่เสีย
ไม่มีก็ซื้อใหม่เลยจบเอาตัวอย่างไป
kittisayam
member
*

คะแนน2

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 09:36:41 AM »

ผมได้ไปเอา Cap ของอีกตัวหนึ่งมาใส่แล้วครับ  ปรากฏว่าอาการเหมือนเดิม  ไม่ทราบว่าอาการนี้คือคอมเสียไปแล้วใช่หรือป่าวครับ   คอมเสียใช้วิธีวัดค่าความต้านในขด S C R พอจะรู้หรือป่าวครับ
prayothk
member
*

คะแนน9

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 09:51:39 AM »

ช่ายแล้ว วัด RSC ตั่งค่าไปที่ X1หรือ10
ไม่ขึ้นขดลวดขาดจ้า
TS-KK
member
*

คะแนน24

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 10:27:27 AM »

วัดโอมห์ไม่ค่อยรู้ครับ ใช้วัดกระแสดีกว่า
kittisayam
member
*

คะแนน2

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 02:38:58 PM »

ข้างเครื่องเขียนไว้ว่ากินกระแสด 11 แอมส์  แต่พอวัดตอนที่มันสตาร์ทแล้วตัดไปสักสองสามวินาทีมันกินกระแส 30 แอมส์เลย  แบบนี้ถือว่าเสียหรือป่าวครับ
หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 04:11:09 PM »

น่าจะเสียแล้วครับ......

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
kittisayam
member
*

คะแนน2

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 04:42:33 PM »

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ  จนมาถึงวันนี้ก็ได้รู้ว่าคอมเสียซะแล้ว  งานเข้าแล้ว  try!! cry2!!
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์