HP DV2000 จอนอกติด
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 28, 2024, 09:51:43 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: HP DV2000 จอนอกติด  (อ่าน 5943 ครั้ง)
GUNORU
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 02:48:22 PM »

DV2000 เปิดติดไม่ขึนภาพ ต่อจอนอกติด การ์ดจอเสีย? ไม่เอา

whitecrow
Full Member
member
**

คะแนน32

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 07:56:20 PM »

ภาพตอนโชว์ logo ยี่ห้อขึ้นมั้ยครับผม ถ้าขึ้นก้อต้องดูว่าทำไมพอเข้าระบบ windows ไม่ขึ้น แต่ถ้าภาพ logo ไม่ขึ้นเลย อาจเป้นไปได้หลายอาการนะครับ เช่น จอเสีย การ์ดจอเสีย
GUNORU
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 07:20:28 AM »

:(logo ไม่ขึ้นเลยครับ แต่จอนอกขึ้นปกติเลย สงสัยมานานแล้ว ถ้าการ์ดจอเสียมันต้องไม่แสดงภาพเลยไช่มั้ยครับ เทพทั้งหลายช่วยอธิบายหน่อยครับ ไม่เอา
worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 07:28:49 AM »

การ์ดจอไม่เสีย
เสียที่จอ อาจจะเป็นที่ inverter หรือหลอด Back light ครับ
ลองดู สังเกตุดีๆถ้าเห็นภาพลางๆก็ใช่เลย

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
GUNORU
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 08:48:36 PM »

Sadไม่เห็นภาพลางๆ เลยครับ บางครั้งเปิดมาจอขาวแป๊บนึง แล้วมืดเหมือนเดิม จอนอกok ไม่เอา
idea
member
*

คะแนน4

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 06:08:44 PM »

ผมว่าอาจจะเป็นที่ตัง จอ เลยนะครับ
ลองหาจอมาเปลี่ยนดูครับ ปกติแล้วถ้า test จอ นอกออก  น่าจะเป็นปัญหาที่ตัวจอที่ติดกับเครื่องมากกว่านะครับ
en-wittaya
member
*

คะแนน3

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 09:49:44 PM »

จอ กับสายแพ คับ ถ้าหลอด backligh สว่างแล้วก็มีแค่นี้ที่เสีย lv!

electronic engineering by เด็กสุรินทร์คับ
GUNORU
member
*

คะแนน1

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 10:45:21 PM »

ju_ju!!สรุป การ์ดจอเสีย ครับพี่น้อง(เพราะเปลี่ยนการ์ดจอแล้ว ใช้ได้เลย) เป็นอะไรที่แปลกมาก อยากให้ผู้รู้จริง อธิบายเชิงวิชาการหน่อยว่า การแสดงผล จอนอก กับจอใน ที่ใช้การ์ดจอตัวเดียวกัน ทำไมเป็นจั่งซี่ งงหลาย ยังไงก็ขอ ขอบคุณ ความเห็นของทุกท่านด้วย  งง
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 10:59:53 AM »

ปกติของโน๊ตบุ๊ค แบนด์ต่างๆ กราดจอแสดงผลจะแยกออกจาก Lcd ส่วนมากน่ะครับ จะแยกออกกันใช้คนละส่วน แต่มันจะไม่ตัด disply ในเวลาที่เราเอาจอข้างนอกมาเสียบเพิ่ม (ในกรณีที่จอ Lcd ปกติน่ะ)จะต่างกันกับ computer pc ที่เขาชอบเรียกกันว่า กราดจอแยกๆ มันจะวิ่งมาที่กราดจอแสดงผลแทน มันจะไม่สนใจ ตัว ออนบร์อดเลย โดยที่เราไม่ต้องไปปิดตัวออนบร์อดไว้ (อ้นนี้ความเข้าใจส่วนตัวน่ะ)อยากทราบเทคโนโลยี่เชิงลึกด้านซิฟเซ็ต โน๊ตบุ๊คบางรุ่น บางยี่ห้อใช้ ซิฟเซ็ต กราดจอฝังไว้กับเมนบร์อดเลยอันนี้ต้องทำใจอาจะเปลี่ยนทั้งเมนบร์อดเลยน่ะ บางรุ่นกราดจอแยก ราคาเลย ครึ่งหมื่นเลย เหงื่อตกเลย พวกตระกูล Nvidia ทั้งหลาย ถามว่าทำไมถึงแยกออกจากกัน..รอให้เจ้าหน้าที่เขาอธิบายต่อน่ะครับ IT Compaq Supprot
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์