โซนี่อีริกสัน T630
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 28, 2024, 02:57:40 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โซนี่อีริกสัน T630  (อ่าน 2845 ครั้ง)
takam
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 12:31:01 PM »

ไม่ทราบว่าวิธีถอดซ็อกเก็ต ที่เสียบสายแพว่าจะมีวิธีการถอดอย่างไรครับแล้วจะใส่เข้าไปใหม่อย่างไร อาจารย์ท่านใดพอจะแนะนำเพื่อเป็นวิทยาทานบ้างครับขอบคุณล่วงหน้าครับ  (ซ็อกเก็ตเก่าแตกเพราะอยากถอดมาขัดปุ่มกดมันกดยากแต่ไม่รู้ว่าล็อกมันอยู่ข้างหลังไปงัดมันเข้าเลยหักเรียบร้อย  อยากลองสมน้ำหน้าตัวเอง Angry Angryทำแต่ AV ไม่เคยทำ MOBILE)
      ผมสงสัยว่าตอนถอดถ้าผมเอาเครื่องเป่าลมร้อนเปล่าตัวพลาสติกมันจะไม่ละลายหรือครับเพราะเห็นมีพลาสติกสีขาวตรงช่องล็อก Tongue Tongue (ยังไม่ได้ลองกลัวไว้ก่อนครับ ประสบการณ์มันบอกว่าไม่รู้ให้ถามผู้รู้ครับผม) Grin Grin

TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 01:18:39 PM »

เปล่าออกตรงๆ ละลายแน่นอนครับ
ทางเลือกมีสองอย่าง ซื้อ Socket ตัวใหม่มาวางครับ แล้วใช้หัวแรงไล้น์เอา

ทางเลือกที่สองถ้าหาซื้อไม่ได้จริงๆ จำเป็นต้องยกจากของเก่า (หรือแปลงสินทรัพย์เป็นทุน  Tongue)
ก็ให้เอาแผ่นปิดก้นหม้อกะทะที่ขายกันแผ่นละ 10-20 บาท ตัดมาปิดทับบนตัว Socket สัก 1-2 ชั้น
หุ้มเฉพาะส่วนที่เป็นพสาติก แล้วเอาฟลั๊กใส่เข้าไปพอประมาณ ใช้ความร้อนปานกลาง
ห้ามเปล่าแช่นานๆ บริเวณเดิม ให้เป่าวนช้าๆ รอบ Socket แล้วใช้ปลายมีดคัทเตอร์ค่อยๆ แซะออก
เท่าที่ทำมา Socket ไม่เคยเสียครับ (เอาไปประยุกค์ใช้กับยกถาดซิม ก้มชาร์ท ชุดหูฟังก็ได้)

อีกอย่างเลือกหนึ่งใช้ที่วอร์มบอร์ดครับ ความร้อนจะถูกปล่อยมาจากอีกด้านหนึ่งของแผ่นปริ้นช์
แต่ราคาก็หลายตังค์อยู่ ไม่นั้นท่านก็ใช้หัวเป่า เป่าจากอีกด้านของแผ่นปริ้นช์เอาก็ได้ ถ้าบริเวณอีกด้านไม่มีอุปกรณ์อื่นๆ อยู่

โชคดีครับ มันต้องลงมือทำเองครับ ถึงจะรู้ทริกและเทคนิค หัดทำบ่อยๆ เดี๋ยวก็ชำนาญ

takam
member
*

คะแนน2

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 05:13:49 PM »

ขอบคุณครับเดี๋ยวจะลองทำดูครับ  เดี๋ยวจะปฏิบัติตามครับผลเป็นอย่างไรจะแจ้งให้ทราบครับ
TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 06:36:31 PM »

เอารูปมาให้ดูครับ เผื่อนึกภาพไม่ออก..  Huh?

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์