พัดลมติดผนัง OGAWA เปิดเบอร์ 1-2 แล้วล็อก จับหมุนไม่ไปครับ พอเปิดเบอร์ 3 หมุนช้า
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 06:49:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พัดลมติดผนัง OGAWA เปิดเบอร์ 1-2 แล้วล็อก จับหมุนไม่ไปครับ พอเปิดเบอร์ 3 หมุนช้า  (อ่าน 10147 ครั้ง)
sutipron
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 02:51:56 PM »

พัดลมติดผนัง OGAWA เปิดเบอร์ 1-2 แล้วล็อก จับหมุนไม่ไปครับ พอเปิดเบอร์ 3 หมุนช้า บางทีก้อหมุนเอง บางครั้งต้องจับหมุน พอหมุนไปได้สักพักล็อคครับ ลองเปลี่ยน capa แล้ว อาการเดิม เปลี่ยนบูทแล้วก้อยังอาการเดิมครับ ไม่ทราบว่าท่านใดพอรู้วิธีแก้ไขมั่งครับ ขอบคุณมากครับ

b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 08:49:27 AM »

บุช-แกน เสีย ถอดออกทำความสอาด โยกดูถ้าไม่หลวมใช้น้ำมันจักรหยอดตรงบูชหน้าและหลัง
ถ้าหลวมก็นี่เลยครับ
http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=409.msg1940#msg1940

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
sutipron
member
*

คะแนน3

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 11:39:29 AM »

บุช-แกน เสีย ถอดออกทำความสอาด โยกดูถ้าไม่หลวมใช้น้ำมันจักรหยอดตรงบูชหน้าและหลัง
ถ้าหลวมก็นี่เลยครับ
http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=409.msg1940#msg1940

บูทเปลี่ยนใหม่แล้วครับ ไม่หลวม หยอดน้ำมันแล้ว ประกอบแล้วเคาะ จับแกนหมุนได้คล่อง แต่พอเปิดเครื่องมันล็อกนะครับ ขอบคุณมากครับ
ลุงเคี้ยง-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1138

ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 12:23:38 PM »

บูทใหม่แต่บางทีฝาคร่อบอาจจะใส่กลับหน้าครับ ถอดแกนออกก่อนแล้วเอามือกดขยับที่บูทดูถ้าขยับได้ก็ใช่เลย
หรือบางที่ถ้าใช้ฝาคร่อบอันเก่าก็อาจจะไม่ได้แต่ง ให้กลีบวงในที่จะลงมากดที่ตัวบูท ให้เรียบเสียก่อนก็เป็นได้
พอเปิดใช้งานมันก็เลยโย้ไปข้างไดข้างหนึ่งได้และมันก็เบี่ยด แล้วก็จะไม่หมุนทีนี้ก็เกิดอาการงงนึกว่ามอเตอร์เสียครับ HAPPY2!! wav!! wav!!
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 12:30:40 PM »

ดูให้ละเอียดหน่อยครับ แกนพัดลมสึกหรือเปล่า แหวนล็อกซ์บูชเลื่อนได้ เวลาหมุนคล่องดี
แต่เวลามีแรงเหนี่ยวนำโรเตอร์จะถูกดึงไปเบียดกับสเตเตอร์ ความห่างไม่พอมันจึงไม่หมุน
ตามที่คุณบอกเปลี่ยนบูชแล้วเหมือนเดิมแสดงว่าคุณยังแก้ไม่ถูกที่ Wink Cool

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
member
*

คะแนน1138

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 12:50:11 PM »

ต่ออีกตัว
sutipron
member
*

คะแนน3

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 02:37:20 PM »

แกนดูแล้วไม่สึกครับ ฝาครอบใส่กลับด้านไม่ได้ครับ มันเป็นแบบวงกลมอันที่วางข้างล่างนะครับ ผมดัดให้มันแบนที่สุดแล้วใส่เข้าไปครับ ลองเคาะออกมาใส่ใหม่อีกรอบก้อยังอาการเดิมอยู่ครับ ถอดแกนออก ลองขยับบูท แน่นดีครับ เวลาจะขยับบูทต้องใช้ไขควงโยกเอานะครับ แน่นพอสมควรครับ งงกับอาการนี้เหมือนกันครับ กะว่าถ้าไม่ได้จะลองซื้อฝาครอบใหม่มาลองดูครับ ขอบคุณทุกท่านมากครับ
member
*

คะแนน1138

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 02:46:15 PM »

บางยี่ห้อ ถ้าเราขันสกรูแน่นเกินไปแล้วปลายสกรูไปดันเอาท้ายของแกนโรเตอร์แน่นเกินไปก็จะหมุนไม่ค่อยได้ก็มีลองดูครับนอกนั้นก็ไม่มีอะไร
ที่จะทำให้หมุนบ้างไม่หมุนบ้างเลย ตอนกดสวิทแล้วมันไม่หมุนก็ลองเอามือไปหมุนดูว่ามันหมุนคล่องตัวมั้ย ถ้ามันคล่องก็เป็นได้ที่ขดสเตเตอร์ช็อตรอบครับ Wink
 ที่ว่าขันสกรูแน่นนั้นเป็นสกรูที่ขันฝาปิดท้ายครับ
sutipron
member
*

คะแนน3

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 03:42:05 PM »

บางยี่ห้อ ถ้าเราขันสกรูแน่นเกินไปแล้วปลายสกรูไปดันเอาท้ายของแกนโรเตอร์แน่นเกินไปก็จะหมุนไม่ค่อยได้ก็มีลองดูครับนอกนั้นก็ไม่มีอะไร
ที่จะทำให้หมุนบ้างไม่หมุนบ้างเลย ตอนกดสวิทแล้วมันไม่หมุนก็ลองเอามือไปหมุนดูว่ามันหมุนคล่องตัวมั้ย ถ้ามันคล่องก็เป็นได้ที่ขดสเตเตอร์ช็อตรอบครับ Wink
 ที่ว่าขันสกรูแน่นนั้นเป็นสกรูที่ขันฝาปิดท้ายครับ

ตอนไม่หมุนเอามือจับหมุนไม่ได้ครับมันล็อกครับ ขันสกรูตัวไหนครับ ใช่สกรู 4 ตัวที่ขันล็อกฝาหรือเปล่าครับ ถ้าใช่ขันแค่พอตึงมือครับ
member
*

คะแนน1138

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 04:08:34 PM »

ตัวนี้บางยี่ห้อถ้าขันสกรูแน่นเกินไปมันจะไปยันท้ายแกนโรเตอร์แล้วจะทำให้ฝื่ดครับ HAPPY2!!
sutipron
member
*

คะแนน3

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 06:07:46 PM »

คือว่ายังไม่ทันประกอบฝาครอบพลาสติกตัวนี้นะครับ ยังเป็นโครงเปลือยๆ อยู่เลยครับ ไม่ทันได้ใส่ใบด้วยครับ ให้แกนมันหมุนโล่งๆ นี่แระครับ ลองเอาฝาครอบออกมาดัดอีกรอบ แต่ดันแรงไปหน่อย หักไปเลยครับ คงต้องออกไปซื้อตัวใหม่ละครับผม ขอบคุณลุงเคี้ยง และทุกๆ ท่านมากครับ เด๋วรอไปซื้อฝาครอบตัวใหม่ก่อนครับ  งง
member
*

คะแนน1138

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 09:11:54 AM »

ตอนไม่หมุนเอามือจับหมุนไม่ได้ครับมันล็อกครับ ขันสกรูตัวไหนครับ ใช่สกรู 4 ตัวที่ขันล็อกฝาหรือเปล่าครับ ถ้าใช่ขันแค่พอตึงมือครับ
ผมเข้าใจว่ามันคงให้ตัวได้ไม่หัวก็ท้ายของโรเตอร์คุณต้องตรวจดูความผิดพลาดแล้วล่ะครับ เป็นไปได้ไงว่าเปลี่ยนบูทแล้วและแกนก็ไม่สึก
เวลาเปิดสวิท มันจะล็อกได้ยังไง ถ้าบูทให้ตัวไม่ได้ ลองขยับที่ก้านโรเตอร์ดู แบบนี้มันต้องขยับหรือโยกได้ไม่งั้นมันจะ โดนดูดหรือโดนล็อกได้ไงครับ งง ฉงน
H933-LSV team 14,000
member
*

คะแนน1646

เสียสละด้วยใจ รับใช้สังคม

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 09:44:57 PM »

คุณลุงช่วยเต็มที่ขนาดนี้ ต้องสำเร็จนะครับ  ผมเอาใจช่วยท่านอีกคนครับ เยี่ยมมาก

ขอเรียนเชิญเพื่อนสมาชิกสมทบทุนสนับสนุน เว็ปไซด์ดีๆมีประโยชน์ เอื้อเฟื้อ เกื้อกูลแบ่งปันข้อมูลแนะนำการตรวจซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า แก่เพื่อนช่างและผู้สนใจ น่าที่จะช่วยกันสนับสนุนเพื่อรักษาให้คงอยู่ตลอดไปตราบนานแสนนานครับ
ภินันท์อัครสิน 42/36ม.พรไพศาล ถ.สุขาประชาสรรค์3 ต.บางพูด อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี  รับติดตั้ง-ซ่อมTV เครื่องซักผ้า ตู้เย็น แอร์บ้าน รับซื้อ-จำหน่ายแอร์บ้าน   ยินดีรับใช้ ให้บริการ   โทร.081-5535496  02-5840111
sutipron
member
*

คะแนน3

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 03, 2009, 03:00:51 PM »

ซื้อฝาครอบมาเปลี่ยนละครับ อาการยังเหมือนเดิม แต่มีเพิ่มใหม่ เปิดเบอร์ 3 ไปได้สักพักมีควันครับ เลยปิด แล้วลองเปิดใหม่ 1-2 ล็อกเหมือนเดิมครับ 3 หมุน และมีควัน คิดว่าคงไหม้แล้วละครับ
H933-LSV team 14,000
member
*

คะแนน1646

เสียสละด้วยใจ รับใช้สังคม

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 03, 2009, 09:23:43 PM »

อย่ายอมแพ้ครับ  ตัวแรกอาจจะยาก ตัวต่อไปท่านจะบอกว่า ทำไม่มันง่ายอย่างนี้  ส่งขดลวดไปพันลองดูใหม่ครับ   ลองดูแหวนที่สวมหัวและท้าย ของแกนน้อยไป ทำให้ขยับเดินหน้าและถอยหลังแน่เลย  ส่วนที่ว่าไหม้ ขดลวดหลุดสายเคบิลไทม์ที่รัดกรอบทำให้ขาด  ก่อนทำการซ่อม ควรเปลี่ยนสายเคบิ้ลไทม์ที่รัดสายไฟกับขดลวดครับ

ขอเรียนเชิญเพื่อนสมาชิกสมทบทุนสนับสนุน เว็ปไซด์ดีๆมีประโยชน์ เอื้อเฟื้อ เกื้อกูลแบ่งปันข้อมูลแนะนำการตรวจซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า แก่เพื่อนช่างและผู้สนใจ น่าที่จะช่วยกันสนับสนุนเพื่อรักษาให้คงอยู่ตลอดไปตราบนานแสนนานครับ
ภินันท์อัครสิน 42/36ม.พรไพศาล ถ.สุขาประชาสรรค์3 ต.บางพูด อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี  รับติดตั้ง-ซ่อมTV เครื่องซักผ้า ตู้เย็น แอร์บ้าน รับซื้อ-จำหน่ายแอร์บ้าน   ยินดีรับใช้ ให้บริการ   โทร.081-5535496  02-5840111
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์