ด่วน!! สำหรับผู้ใช้ HDD ของ SEAGATEมีปัญหา ท่าน TongTang-LSV team แก้ได้ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21" » ห้องคอมพิวเตอร์ » สนทนา-คอมพิวเตอร์ » ●เมนบอร์ด &Hardware » ปัญหาฮาร์ดดิสก์ » หัวข้อ: ด่วน!! สำหรับผู้ใช้ HDD ของ SEAGATEมีปัญหา ท่าน TongTang-LSV team แก้ได้ครับ
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ด่วน!! สำหรับผู้ใช้ HDD ของ SEAGATEมีปัญหา ท่าน TongTang-LSV team แก้ได้ครับ  (อ่าน 64531 ครั้ง)
แวมไพร์-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน912

..เรียนให้รู้เป็นครูเขา.Learning by doing

« เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2009, 08:07:13 PM »

HDD SEAGATE บางรุ่นมีปัญหา!!!!!!
สืบเนื่องจากกระทู้นี้ http://www.thaihosttalk.com/th1/index.php?topic=19411.msg184212#msg184212

จึงอยากแจ้งเตือนให้เช็ค รุ่น และ Firmware ของ Harddisk Seagate ที่ท่านใช้อยู่ว่าอยู่ในข่ายหรือไม่

รุ่นที่มีปัญหา
Harddisk ยี่ห้อ Seagate รุ่น Barracuda 7200.11 รหัสดังนี้

ST3500320AS

ST3640330AS

ST3750330AS

ST31000340AS

* อาจจะมีมากกว่านี้ ไม่แน่ใจ

firmware ที่ไม่สมบูรณ์มีดังนี้
 SD15, SD16, SD17, SD18, SD19, AD14
 หาก HDD ของใครเข้าข่ายนี้ แนะนำให้ backup ข้อมูลไว้สม่ำเสมอ
 ซึ่งทาง Seagate ได้ออก firmware ตัวใหม่รหัส SD1A  ออกมาแก้ไขแล้ว

ลักษณะปัญหาที่เกิด

เนื่อง จาก FW รุ่นดังกล่าวมี BUG ซึ่งมีโอกาสทำให้ HDD ทำการ lock ตัวเอง หรือเรียกว่า bricked ซึ่ง HDD จะอยู่ในสถานะ busy ตลอดเวลา ทำให้เมื่อเปิดเครื่อง Bios ไม่สามารถ detect เจอ HDD ลูกนั้น หากนำไปเคลมกับ Dcom หรือ Synnex เขาก็จะเปลี่ยนตัวใหม่ให้
หากมีการ backup ข้อมูลไว้ก็คงไม่มีปัญหาอะไรกับการเปลี่ยนตัวใหม่
ซึ่ง โอกาสเกิด bug ดังกล่าวก็ไม่ใช่จะเกิดบ่อยๆ วันดีคืนดีมันจะเป็นก็เป็นขึ้นมาทันที ใครยังไม่โดนมันก็จะใช้งานได้ปกติหมดทุกอย่าง แต่ถ้าโดนขึ้นมามันก็จะใช้งานไม่ได้ทันที อย่างของผมก็ใช้มา 1 ปี เปิดเครื่องมากกว่า 500 ครั้ง ถึงจะเกิดปัญหาดังกล่าว

การแก้ไข
การแก้ไขคือ update firmware เป็นรุ่นล่าสุด (SD1A)

การตรวจสอบ HDD ที่ใช้งานอยุ่

โหลดโปรแกรม http://support.seagate.com/kbimg/utils/drivedetect.exe

จะแสดงข้อมูล HDD ในเครื่อง ถ้าลูกใหนอยู่ในข่ายก็ควรทำการ update firmware ทันที

วิธี update firmware

1. โหลด firmware สำหรับรุ่นของท่านได้ที่
http://seagate.custkb.com/seagate/crm/selfservice/search.jsp?DocId=207951
2. สร้างแผ่น CD จากไฟล์ ISO ที่โหลดมา
3. ถอดสาย HD ตัวที่ไม่เกี่ยวข้องออกให้หมดเหลือไว้เพียงตัวที่จะ up fw ทีละตัว
4. boot ด้วยแผ่น cd (อย่าลืมตั้งค่าใน bios กำหนด boot จาก cd เป็นอันดับแรก)
5. boot เสร็จจะขึ้นข้อความ readme ให้กดปุ่ม esc
6. จากนั้นกดปุ่ม s เพื่อ scan disk ในเครื่องให้แน่ใจว่า รุ่น ตรงถูกต้อง
7. (ข้อนี้สำคัญมาก ต้องระวัง) กดปุ่ม A หรือ B หรือ C โดยเลือกให้ตรงกับรุ่น HDD ของคุณ
8. รอจะเสร็จจะให้ press any key เพื่อปิดเครื่อง เป็นอันเสร็จ

การ up firmware พร้อมภาพประกอบดูได้จาก

http://forums.overclockzone.com/forums/showthread.php?t=378728

สำหรับท่านที่เกิดปัญหาขึ้นแล้วสามารถแก้ไขได้ตามวิธีตามนี้

http://www.arm-ful.com/index.php?option=com_content&view=article&id=48:-harddisk-seagate-barracuda-720011&catid=36:hardware&Itemid=55

(ดูคำแนะนำเพิ่มเติมได้ที่ http://www.thaihosttalk.com/th1/index.php?topic=19411.msg184212#msg184212 )

Credit : http://www.thaihosttalk.com/th1/index.php?topic=19450.0

member
*

คะแนน912

..เรียนให้รู้เป็นครูเขา.Learning by doing

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2009, 08:12:47 PM »

ผมโดนไป1ลูก 500GB ST3500320AS เศร้าจัง
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2009, 08:15:37 PM »

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ  เศร้าจัง เศร้าจัง

member
*

คะแนน912

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2009, 08:23:28 PM »

ขอบคุณครับพี่พรเทพ Smiley

รู้สึกว่าพี่เล็กน่าจะโดนเหมือนผม เศร้าจัง

http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=46283.0

พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2009, 08:32:37 PM »

ใช่ครับ พี่เล็กต้องเสียเงินซื้ออุปกรณ์เป็นจำนวนมากเพื่อให้เพื่อนๆได้ใช้เวปบอร์ดและโหลดวงจรกันได้

แต่ไม่มีใครถามสักคำเลยว่า ที่โหลดวงจรไม่ได้เป็นเพราะอะไร มีอะไรเสีย ต้องใช้เงินเท่าไร

มีแต่ถามว่า โหลดไม่ได้ครับ  โหลดไม่ได้ครับ  โหลดไม่ได้ครับ  โหลดไม่ได้ครับ  โหลดไม่ได้ครับ  โหลดไม่ได้ครับ   โหลดไม่ได้ครับ   โหลดไม่ได้ครับ

***พี่เล็กย้ายบ้านคอมก็เสีย ไม่มีใครถามเลยว่า ซ่อมได้ยัง ต้องการให้ช่วยอะไรมั๊ย

ถามเป็นคำเดียว โหลดไม่ได้ครับ โหลดไม่ได้ครับ  โหลดไม่ได้ครับ  โหลดไม่ได้ครับ  โหลดไม่ได้ครับ  โหลดไม่ได้ครับ  โหลดไม่ได้ครับ   โหลดไม่ได้ครับ   โหลดไม่ได้ครับ 

เศร้าจัง

member
*

คะแนน912

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2009, 09:02:00 PM »

พี่เทพแม่นจริงๆๆครับ Smiley

http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=56379.msg288828;topicseen#msg288828
TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 05:50:39 AM »

Embarrassed  HAPPY2!!  Cool  ดีใจจัง  THANK!!

ขอแสดงความยินดีด้วยนะครับท่าน แวมไพร์-LSVteam♥
นั่งทำตามลิ้งค์ที่บอก ตั้งแต่เที่ยงคืนพึ่งเสร็จเอาตอนตี 5
กว่าจะได้ติดโน้นติดนี่สารพัด (สุดท้ายมันต้องใช้วิชามาร)  Tongue
ทุบและก็ทุบ และก็แค่ปากกัดเท้าถีบ  ล้อเล่นครับ  Shocked
เพราะมันมีรายละเอียดปลีกย่อยแต่ละลูกคงไม่เหมือนกัน
(เพียงแต่ของท่านแวมไพร์ มันดื้อไปหน่อยก็เท่านั้นเอง)

อรุณสวัสดิ์ยามเช้า และราตรีสวัสดิ์ไปนอนก่อนละครับ  Cool

นี่ครับผลงาน ไม่รู้ว่าครบตามเดิมไหม  ขอบคุณ

drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 10:39:12 AM »

เก่งจังเลยครับ แก้ได้ด้วย

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
member
*

คะแนน985

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 01:47:36 PM »

ตื่นมาก็จัดการ  Update Firmware เป็นตัวใหม่เรียบร้อยแล้ว
เดี๋ยวทดสอบถ้าไม่มีปัญหาล็อคอีกวันจันทร์ผมจะจัดส่ง HDD ไปให้นะครับท่น แวมไพร์-LSVteam♥    Tongue

สุดสัปดาห์นี้หนีไปเที่ยวปลายฝนต้นหนาวก่อนนะครับ  Shocked

ท่านใดเจอปัญหา HDD ล็อคตัวเอง แล้วจะทำการแก้ไขติดปัญหาตรงไหน
หรือหาสายที่จะมาทำไม่ได้ก็สอบถามมาได้ครับ  (ของผมเอากล่องสำหรับอัพมือถือมาปลดล็อค  Tongue)
หลักการก็คือเอา TX RX มาใช้ก็เท่านั้น จะใช้สาย com 1 จากวงจร MAX232 ก็ยังได้
ดูที่กระทู้นี้.. Link 1 / Link 2

ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 02:08:06 PM »

นั่นสิ..น้องโอ๋ มาเปิดร้านที่ปากพนังดีกว่านะครับ ร้านซ่อมคอมพ์,มือถือมีน้อย ...แถมยังมี สาวสวยๆขาวๆไปหมดเลย อิๆ  HAPPY2!! Shocked
member
*

คะแนน985

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 02:15:02 PM »

พี่ชาก็ว่าไปนั่น..อยู่สงบๆ แบบนี้ดีแล้วพี่ เดี๋ยวหนีเที่ยวไม่ได้  Tongue Shocked  Grin
ที่จริงจะส่ง HDD ไปคืนท่านแวมไพร์แล้ว  พอดีไม่ได้เข้าไปดูตามลิ้งค์ที่ลงไว้
ก็พอดีอีกแหละท่านแวมไพร์โทรมาว่าจะให้ส่งไปให้น้องที่นั่นจัดการให้
ผมก็เลยบอกว่าลองดูอีกที ก็อุปกรณ์ในมือมีหมดแล้วนี่หว่า ทำอยู่ทุกวัน flash เครื่องเนี่ย  Tongue
ก็เลยได้มานั่งทำยันสว่างเมื่อคืน

พี่เล็กหาเรื่องหัวแตกให้ผมสะแล้ว  Tongue
มุขพี่เล็กหรือเปล่าครับ
อ้างถึง
...แถมยังมี สาวสวยๆ ขาวๆ ไปหมดเลย อิๆ 
ขาวๆ ไปหมดก็เลยเหลือแต่คมเข้ม  Cool

member
*

คะแนน912

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 03:32:35 PM »

ขอบคุณมากครับน้าโอ๋ สมคำที่พี่ชาว่าอาจารย์ผมครับน้าโอ๋ ขอบคุณ ดีใจจัง ขอบคุณ
gelu♥
member
*

คะแนน278

NAVY ET'43

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 09:21:11 PM »

สุดยอดครับ  นับถือๆ  เก่งจริง เยี่ยมมาก

ป.อิเล็กทรอนิกส์
208/209 ม.7 ต.พลูตาหลวง อ.สัตหีบ จ.ชลบุรี 20180
หนองบัวลำภูโดยกำเนิด
    086-0680580
ช่างเล็กๆ(เล็กซาวด์)
member
*

คะแนน603

..สนับสนุนสิ่งที่ถูกต้อง..

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 01, 2010, 07:50:53 PM »

..วันนี้เจออีกลูกแล้วครับ ..สำรองข้อมูลรูปภาพไว้เยอะเลย เกือบ 400GB.
    มีวิธีแก้ไขแบบง่ายๆด้วยตัวเองไหมครับ น้องโอ๋   Cheesy cry2!!

..ช่างไม่ช่วยกัน แล้วใครจะมาช่วยเรา ...
member
*

คะแนน985

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 01, 2010, 09:59:06 PM »

..วันนี้เจออีกลูกแล้วครับ ..สำรองข้อมูลรูปภาพไว้เยอะเลย เกือบ 400GB.
    มีวิธีแก้ไขแบบง่ายๆด้วยตัวเองไหมครับ น้องโอ๋   Cheesy cry2!!

ถ้าจะเอาข้อมูลเดิม กรณีที่เกิดจากเหตุแบบนี้ ก็ต้องทำตามวิธีนั้นครับพี่
ถ้าคนไม่เคยทำอาจจะดูยุ่งยากหน่อย  แต่ถ้าพี่จะทำเอง เดี๋ยวผมส่งชุดสายสำหรับแก้อาการนี้ไปให้
อันที่จริงใช้เวลาไม่นานถ้าเกิดไม่ติดขัดอะไร บางตัวก็ต้องลงไม้ลงมือกันหน่อย อย่างกรณี HDD ของท่านแวมไพร์

ถ้าพี่เล็กไม่รีบส่งมาให้ผมปลดล็อดก็ได้ครับ  (ตามที่อยู่เดิม)  Tongue

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 01, 2010, 11:10:37 PM »

เดี๋ยวจะลองโหลดมาแก้ดูก่อนนะครับ
  พอดีhdd.ตัวที่2แบคอัพข้อมูลของลูกค้าโฮส+พาสเวิร์ดทั้งหมดไว้เยอะมากครับ  กะจะทำสำรองไว้ยามจำเป็น ..ไม่นึกว่าจะเสียเร็วขนาดนี้ครับ  cry2!! Cheesy
member
*

คะแนน985

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 01, 2010, 11:45:12 PM »

เดี๋ยวจะลองโหลดมาแก้ดูก่อนนะครับ
  พอดีhdd.ตัวที่2แบคอัพข้อมูลของลูกค้าโฮส+พาสเวิร์ดทั้งหมดไว้เยอะมากครับ  กะจะทำสำรองไว้ยามจำเป็น ..ไม่นึกว่าจะเสียเร็วขนาดนี้ครับ  cry2!! Cheesy

ถ้าเป็นอาการแบบท่านแวมไพร์ มันต้องมีอุปกรณ์เสริมไว้สำหรับการอับเฟริมแวร์ด้วยนะครับพี่ (ตามรูปที่แนบมา)
และต้องถอดน็อตด้านหลังด้วย

ถ้าที่โน้นหาซื้อไม่ได้ ก็หลังไมค์มาบอกครับ เดี๋ยวผมส่งชุดสำเร็จโมเรียบร้อยแล้วพร้อมใช้งานไปให้  Tongue
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 07:47:25 PM »

..ได้ัรับของแล้วครับน้องโอ๋ ...ด้วยความขอบคุณยิ่งครับ  Cheesy Smiley

... ช่วยแนะนำการต่อสาย usb ไปยังhdd.หน่อยนะครับ  Cheesy HAPPY2!!
member
*

คะแนน985

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 24, 2010, 01:29:54 PM »

..ได้ัรับของแล้วครับน้องโอ๋ ...ด้วยความขอบคุณยิ่งครับ  Cheesy Smiley

... ช่วยแนะนำการต่อสาย usb ไปยังhdd.หน่อยนะครับ  Cheesy HAPPY2!!

ขออภัยเป็นอย่างสูงครับพี่เล็ก  ขอบคุณ
ลืมไปเลย ไม่ได้เข้ามาดูในกระทู้นี้เลย พี่ก็ไม่ PM หรือโทรมาบอก  Tongue
(ถึงว่าดึกๆ เว็บเข้าไม่ค่อยจะได้  Shocked)

พี่ต่อสายตามรูปที่แนบมาครับ
member
*

คะแนน985

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 24, 2010, 01:34:17 PM »

รายละเอียดของสายดาต้าและ็ HDD

พี่เล็กเสียบสายลงไดร์เวอร์ ในแผ่นที่ผมไล้ท์ให้ไป
Firmwar HDD แต่ละรุ่น ก็รวมอยู่ในแผ่นครับ
สำหรับวิธีการปลดล็อคอ่านในรายละเอียดในแผ่นนั้นเช่นกัน

จะว่ายากก็ไม่ยากจะว่าง่ายก็ไม่ง่าย  ขึ้นยู่กับจังหวะ
ลองดูครับพี่ไม่น่าจะมีปัญหา
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 24, 2010, 01:39:35 PM »

ขอบคุณครับ ..คืนนี้จะลองดูครับผม  Cheesy Embarrassed Smiley
ช่างเล็กๆ(เล็กซาวด์)
member
*

คะแนน603

..สนับสนุนสิ่งที่ถูกต้อง..

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 26, 2010, 07:37:11 PM »

สงสัยสายในวงกลมเหลืองครับ  Sad Cheesy Smiley

..ช่างไม่ช่วยกัน แล้วใครจะมาช่วยเรา ...
member
*

คะแนน985

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2010, 12:58:12 AM »

สงสัยสายในวงกลมเหลืองครับ  Sad Cheesy Smiley

ยุ่งๆ เลยไม่ได้เข้ามาติดตามดู ไม่รู้ว่าพี่เล็กแก้เสร็จเรียบร้อยไปหรือยัง  Tongue

ในภาพที่พี่สงสัย (ที่วงไว้)  คือ TX กับ RX  เปรียบก็เหมือนตัวรับและตัวส่ง
ถ้าต่อ TX กับ TX และ RX กับ RX ข้อมูลก็จะไม่เชื่อมต่อกันนั่นเองครับ

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 12:41:27 PM »

วันนี้พอมีเวลาว่างรื้อเครื่องครั้งที่2ครับ..  Shocked

ถอดhddทุกตัวออกหมด
    เหลือเฉพาะ hdd. c: ไว้ตัวเดียว ,ต่อสายusb >>sata hdd.ตัวที่เสีย
      ลองติดตั้งโปรแกรมในแผ่น cd ที่น้องโอ๋ส่งไปให้ ...ไม่ผ่านครับ  งง

ไม่ทราบว่าต้องติดตั้ง โปรแกรมตัวไหนก่อน-หลังครับ
(ในโฟลเดอร์  แก้ปัญหา hdd seagate ล็อค  มีหลายไฟล์ครับ)   Cheesy HAPPY2!!
tunjatun
member
*

คะแนน5

tunjatun@hotmail.com
« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 05:09:03 AM »

ถ้ามีสายแล้วลองวิธีตามนี้ Download คลิกที่นี่ โดยละเอียดครับ และให้รีบ update firmware โดยไปโหลด ในเว็ปของ seagate เลือกให้ตรงรุ่น HDD ที่เป็นไฟล์ iso ทำการไลน์ลงแผ่น แล้วเสียบเฉพาะ HDD เจ้าปัญหา ตัวไหนไม่เกี่ยวให้เอาออก ทำการเลือกบูต cd ก่อน ให้เซ็ตในไบออส จากนั้นรอบูต มันจะบูต อัตโนมัติ เมื่อขึ้นข้อความ จะอ่านก็ได้หรือไม่อ่านก็ได้ จากนั้นให้กด ESC หรือ F10 เพื่อไปทำการ update firmware จะขึ้นให้เราเลือก ให้กด A B C ให้ตรงรุ่น HDD ของเราจากนั้น ให้รอ เมื่อสำเร็จแล้วจะไม่มีข้อความเกี่ยวกับการ ผิดพลาด ใดๆ จากนั้นเครื่องจะชัตดาวท์ แล้วก็น่าจะสำเร็จ ยังไงก็ให้เช็ค vertion ของ firware อีกทีก็ได้นะครับ

การจุดธูปจุดเทียนภาวนาขอพร และสวดมนต์ มันไม่ได้หมายถึงว่าคุณเป็นคนมีศีลหรอก  ศีล นั้นมาจากใจ กาย และ วาจาที่ประพฤ ดี เท่านั้นเอง...
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 07:40:54 AM »

อ้างถึง
ถ้ามีสายแล้วลองวิธีตามนี้ Download คลิกที่นี่
  ดาวน์โหลดแล้ว ปล่อยไฟล์ไม่หมด ตัดเองทุกครั้ง ...ท่านใดโหลดได้ครบบ้างครับ  Cheesy HAPPY2!!
tunjatun
member
*

คะแนน5

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 05:27:23 PM »

เดี๋ยวผมจะมาส่งให้ใหม่ครับ หาไฟล์นั้นไม่เจอ กำลังหาอยู่ครับ

การจุดธูปจุดเทียนภาวนาขอพร และสวดมนต์ มันไม่ได้หมายถึงว่าคุณเป็นคนมีศีลหรอก  ศีล นั้นมาจากใจ กาย และ วาจาที่ประพฤ ดี เท่านั้นเอง...
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 08:07:39 PM »

อ้างถึง
ถ้ามีสายแล้วลองวิธีตามนี้ Download คลิกที่นี่

พี่ใช้ตัวนี้ครับ 500GB ST3500320AS น้องโอ๋อัพให้เฉพาะไฟล์นี้ก็ได้ ไม่ต้องส่งเป็นแผ่นcdไปให้พี่ครับ..เกรงใจน้องโอ๋ครัีบ ..ขอบคุณมากครับผม   Cheesy Smiley
tunjatun
member
*

คะแนน5

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 06:03:03 AM »

http://download1326.mediafire.com/33xidcrox5pg/vdvwna0e1gvd470/hd.rar

ในนี้มีครบ ตรงจุดครับ

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์  
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21" » ห้องคอมพิวเตอร์ » สนทนา-คอมพิวเตอร์ » ●เมนบอร์ด &Hardware » ปัญหาฮาร์ดดิสก์ » หัวข้อ: ด่วน!! สำหรับผู้ใช้ HDD ของ SEAGATEมีปัญหา ท่าน TongTang-LSV team แก้ได้ครับ