มาแล้วครับแบบตู้ SUBWOFER 10"
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 25, 2024, 05:29:59 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาแล้วครับแบบตู้ SUBWOFER 10"  (อ่าน 40385 ครั้ง)
boy_rc
member
*

คะแนน0

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2007, 10:55:15 PM »

แบบที่จะแสดงต่อไปนี้ก็เอามาจากด้านบนนะครับ(อันแรก)ผมลองเข้าโปรแกรมดูครับว่าจะใช้ได้หรือเปล่าพี่ๆช่วยดูหน่อยนะครับเผื่อใครอยากได้แบบไปทำครับอันนี้น่าจะละเอียดพอนะครับ แล้วใครทำออกมาแล้วลองแล้วก็ช่วยมาบอกด้วยนะครับว่าผลเป็นไงบ้างครับ Cool Cheesy

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #30 เมื่อ: มกราคม 01, 2008, 06:34:09 AM »

ไม่ค่อยมีเวลาเข้ามาเลย  แต่มาเมื่อไรถ้าตอบได้ก็จะตอบให้   สําหรับน้องคนนี้พี่รู้สึกเเปลกๆอย่างไรชอบกล
มีอย่างหรือตัวเองใช้โปรแกรมเองแล้วให้คนอื่นช่วยดู    เล่นง่ายดีนะ  และพี่คิดว่าจะมีอย่างนี้อีกหลายคนที่เป็นแบบนี้เพราะพื้นฐานและประสบการณ์ไม่เเน่น   หาหนังสืออ่านบ้างเหอะ   กะจะเล่นโปรแกรมอย่างเดียวเลย มันจะพามั่วนิ่มไปเรื่อย     สําหรับโปรเเกรมนี้น่าจะเป็น Bass box pro version crack นะเนี่ย     จริงๆเเล้วโปรเเกมไหนๆก็ใช้ไม่ยากถ้าน้องๆมีพื้นฐานเเน่นพอ   สําหรับโปรเเกรมตัวนี้มีบางจุดที่ไม่ค่อยยืดหยุ่นต่อการออกเเบบ    ดังนั้นถ้าพี่นําไปใช้คงไม่ใช้ผลของโปรเเกรมเต็มที่    บางอย่างพี่ต้องคิดเองเหมือนกัน   สําหรับค่าผลที่น้องส่งมา   พี่ลองเช็คดูก็น่าจะใช้ได้    มีส่วนของการผิดพลาดอยู่ที่การบุวัสดุเก็บเสียง   ปกติเขาจะบุในส่วนของห้องข้างหลัง  ในส่วนห้องทางด้านหน้าไม่จําเป็นต้องบุ     สําหรับดอกที่น้องนํามาใช้  ดูจากสเปคถ้าพี่มีดอกที่สเปคไม่ใกล้เคียงพี่ไม่ยอมทําตามแน่   ดังน่ะดังอยู่หรอก   เเต่มันจะดีหรือเปล่านี่ซิน่าคิด  ดีของพี่คือต้อง  กระชับ ออกเร็ว หยุดเร็ว ไม่ครางหัวเบสชัด หางเบสดี  โล่ง สะอาด  มีเเรงปะทะ มีทรวดทรงดี   ที่สําคัญต้องถูกหลักอนามัย   พอไหวมั๊ยน้องกับคําตอบทางที่ดีออกเบบตู้เปิดดีกว่า  มันยืดหยุ่นกว่าแบบนี้   เเบบนี้ใช้ดอกผิดสเปคอาจจะทําให้เสียเลยก็ได้   และบางทีตู้เปิดอาจให้เบสลึกกว่าก็ได้    หลายคนคงไม่รู้ว่าเบสลึกเป็นอย่างไร  เพราะโอกาสที่จะได้สัมผัสมีน้อยมาก   เพราะมันกินกําลังขับสูงมาก   หูไม่ได้ยิน  เเต่มันสัมผัสตามผิวหนังเรา   แทบขนลุกทีเดียว     Roll Eyes
exerpite
member
*

คะแนน6

« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 01:45:44 AM »

แน่นสุดๆครับลองแล้วจะติดใจจ้า
bmmedia
member
*

คะแนน3

Thai 100 สวัสดีครับ

« ตอบ #32 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 03:01:19 PM »

ไม่รู้เหมือนกันนะครับว่าตู้ที่สองที่มีช่องเดียวมันเสียงดีขนาดไหนใครทำแล้วช่วยตอบให้หน่อยครับ

Cleaar for Takeoff runway 36 Thai 100.
dakdakdak
member
*

คะแนน0

« ตอบ #33 เมื่อ: มกราคม 27, 2008, 10:17:45 PM »

แน่นสุดๆครับลองแล้วจะติดใจจ้า

ช่วงนี้เท่าไหร่ครับพี่  ใช้ดอกของอะไรครับ
 Smiley
exerpite
member
*

คะแนน6

« ตอบ #34 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 06:12:43 PM »

ไม่ลองแล้วจะรู้มั๊ยคับ
LA_ON
member
*

คะแนน0

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2008, 10:41:09 PM »

อิอิ ผ๋ม ลองเอา ท่อ ลึกไปอะครับ อิอิ เบส บ่ออกเลย ฮ่าๆๆๆ อิอิ แต่ตู้นี้เบสหนักขนาดเลย อิอิ ทำเส็รจล่ะ
exerpite
member
*

คะแนน6

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2008, 09:32:53 PM »

Wink Wink Wink Roll Eyes Roll Eyes
หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2008, 09:39:53 PM »

ไม่ค่อยมีเวลาเข้ามาเลย  แต่มาเมื่อไรถ้าตอบได้ก็จะตอบให้   สําหรับน้องคนนี้พี่รู้สึกเเปลกๆอย่างไรชอบกล
มีอย่างหรือตัวเองใช้โปรแกรมเองแล้วให้คนอื่นช่วยดู    เล่นง่ายดีนะ  และพี่คิดว่าจะมีอย่างนี้อีกหลายคนที่เป็นแบบนี้เพราะพื้นฐานและประสบการณ์ไม่เเน่น   หาหนังสืออ่านบ้างเหอะ   กะจะเล่นโปรแกรมอย่างเดียวเลย มันจะพามั่วนิ่มไปเรื่อย     สําหรับโปรเเกรมนี้น่าจะเป็น Bass box pro version crack นะเนี่ย     จริงๆเเล้วโปรเเกมไหนๆก็ใช้ไม่ยากถ้าน้องๆมีพื้นฐานเเน่นพอ   สําหรับโปรเเกรมตัวนี้มีบางจุดที่ไม่ค่อยยืดหยุ่นต่อการออกเเบบ    ดังนั้นถ้าพี่นําไปใช้คงไม่ใช้ผลของโปรเเกรมเต็มที่    บางอย่างพี่ต้องคิดเองเหมือนกัน   สําหรับค่าผลที่น้องส่งมา   พี่ลองเช็คดูก็น่าจะใช้ได้    มีส่วนของการผิดพลาดอยู่ที่การบุวัสดุเก็บเสียง   ปกติเขาจะบุในส่วนของห้องข้างหลัง  ในส่วนห้องทางด้านหน้าไม่จําเป็นต้องบุ     สําหรับดอกที่น้องนํามาใช้  ดูจากสเปคถ้าพี่มีดอกที่สเปคไม่ใกล้เคียงพี่ไม่ยอมทําตามแน่   ดังน่ะดังอยู่หรอก   เเต่มันจะดีหรือเปล่านี่ซิน่าคิด  ดีของพี่คือต้อง  กระชับ ออกเร็ว หยุดเร็ว ไม่ครางหัวเบสชัด หางเบสดี  โล่ง สะอาด  มีเเรงปะทะ มีทรวดทรงดี   ที่สําคัญต้องถูกหลักอนามัย   พอไหวมั๊ยน้องกับคําตอบทางที่ดีออกเบบตู้เปิดดีกว่า  มันยืดหยุ่นกว่าแบบนี้   เเบบนี้ใช้ดอกผิดสเปคอาจจะทําให้เสียเลยก็ได้   และบางทีตู้เปิดอาจให้เบสลึกกว่าก็ได้    หลายคนคงไม่รู้ว่าเบสลึกเป็นอย่างไร  เพราะโอกาสที่จะได้สัมผัสมีน้อยมาก   เพราะมันกินกําลังขับสูงมาก   หูไม่ได้ยิน  เเต่มันสัมผัสตามผิวหนังเรา   แทบขนลุกทีเดียว     Roll Eyes

ผมเห็นด้วยครับ   

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2008, 08:30:14 PM »

น้องหลง น้องก็ออกเเบบเองได้   เปิด bass box pro เเล้วเลือกดอกจากฐานข้อมูลดอก
มีเป็นร้อยดอกชั้นนําทั้งนั้น    ต่อจากนั้นเเลือก bandpass single tune box
เเค่นี้ก็เสร็จน้องทําเเบบได้เป็นร้อยเเบบ   จะเอาดอกกี่นิ้วก็ได้   เเต่พี่ไม่รับประกันว่าเสียงมันจะดี
เพราะน้องนําไปใช้กับดอกตัวอื่นๆ   ความเเตกต่างของค่า Parameter=ความเเตกต่างของ
Alignment เสียงที่ได้เเตกต่างกับต้นฉบับอย่างหนัก  อาการที่เกิดขึ้นโดยมาก="they call boombox"
คงพอเข้าใจนะครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2008, 11:33:36 PM »

น้องหลงดูอีกที  พี่ใช้ดอกจากฐานข้อมูล bass box pro คือ seas 10 นิ้ว เหมือนกัน น้องดูผลที่ได้(ขนาดตู้)ดู  สังเกตูกราฟด้วย
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2008, 11:39:06 PM »

เเละลองเอา seas 10 นิ้ว ลองลงตู้ที่ว่าดูคือขนาดตู้ 20 ลิตร   ลองดูกราฟมันเพี้ยนขนาดไหน นี่ขนาดดอกมีสเปคใกล้เคียงเเล้วนะ  ดอก โนเนมไม่ต้องคุยถึง     ตู้เปิดดีกว่าครับ + - 10 เปอร์เซ็นต์ยังใช้งานได้ดี
exerpite
member
*

คะแนน6

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2008, 10:00:45 PM »

จะลองทำดูครับ
rittichai
member
*

คะแนน12

rittichai1506@windowslive.com
« ตอบ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2008, 07:38:55 AM »

แล้วมันมีวิธีการแก้ไหมครับพี่ เช่น เราเพิ่มห้องให้ขนาดความจุมากกว่าเดิมได้หรือเปล่า เช่นข้างต้น มัน50 l แต่ด้านล่างมัน 20 l  เราเพิ่มให้เป็น 50 l เหมือนตัวข้างต้นได้หรือเปล่า แต่เรื่องขนาดไม่ต้องพูดถึงครับ

จำหน่าย car poweramp class D VCEaudio นาย ฤทธิชัย เหล็กสี 56ม.5 ซ.กุศลสามัคคี ต.ประชาธิปัตย์ อ.ธัญบุรี จ.ปทุมธานี 12130. ธ.ไทยพาณิชย์ no. 047-2-51128-9
$_naruto_$
member
*

คะแนน0

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2008, 04:22:14 PM »

Sad คือผมอยากลองทำตู้แบบนี้มากเลยอ่ะคับตอนนี้เครื่องมือพร้อมแล้วแต่ผมดูแล้วทำไม่เป็นอ่ะคับขอรายละเอียดมากกว่านี้ได้ไหมคับ แบบว่ามือใหม่หัดทำคับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2008, 04:28:26 PM »

เตือนให้ระวังมาตั้งหลายเดือนเเล้ว   เเปลกใจไม่ค่อยมีคนจะฟัง   ถึงขนาดมีบางคน mailมาหาพี่
ถามเรื่องตู้นี้   พี่เห็นว่าทําไปหลายคนเเล้วจึงไม่อยากเตือนมาก   เเต่ถ้าปล่อยไว้ก็จะมีคนทําเพิ่มเรื่อยๆ
มันจะมีความมั่วทางด้านเทคนิค  ดอกเเต่ละคนทําก็ไม่เหมือนกัน   และตู้ชนิดนี้ออกเบบก็ยาก  เจ้าของ
เเบบเลือกใช้ค่า QTS=0.31 นั้นถูกต้องแล้ว     เเต่ตู้ของเขาเเบ่งอัตตรา 20-20 ลิตร ไม่ค่อย
ดีนัก  มันอาจทําให้บางความถี่โด่งขึ้นมาอย่างหนัก  เเนวนี้พี่จะไม่ออกเเบบหรอก  สําหรับคนที่ทํา
ไปเเล้ว  คงไม่มีทางเเก้ง่ายๆ  1. ไม่มีสเปค 2.ค่า QTS ไม่ได้   ตู้ชนิดนี้ต้องการค่าQTS 0.3-0.4
เลยจากนี้ไม่ต้องนํามาใช้   ค่า QTS=0.31 ที่เขาใช้เบสไม่มากนะครับ  เเต่จังหวะเขาดีกว่าของพวก
เธอทําประมาณ 10 เท่า   และของเขาทํา มันไม่กินวัตต์   เเต่ของพวกเธอทํามันกินวัตต์อย่างเเน่นอน
นี่ถ้าเขาใช้ค่าQTS ตํ่ากว่านี้  สงสัยว่าจะต้องนําเเอมป์ 200 กว่าวัตต์ RMS มาขับมัน
ลองดูพี่สร้างเเบบจําลองขึ้นมาใหม่    เปลี่ยนค่า QTS ของเขาเป็น 0.28 ขนาดที่ได้เล็กลง
มาอีก  ถ้าดอกที่เขาใช้ 0.28 มันไม่กินวัตต์  เเต่ของท่านใช้โดยมาก 1 หรือกว่านี้  มันกินวัตต์
เเน่นอนเพราะไม่ใช่ขนาดของมัน    มันจะมีเสียงค่อนข้างอืด  ดูรูปถัดไป  ลองเอา seas ตัว 10 นิ้ว
ลงไปที่โมเดลใหม่(0.28) ลองดูค่าที่ peak ขึ้นไปมันสูงกว่าเดิมอีก   เเละเริ่มจะพีค 2 ช่วง
นี่ค่า QTS ของ seas =0.35 ลองคิดดูของท่านมันจะพีคขนาดไหนถ้า qts ประมาณ 1
คิดออกหรือยังมันทําไมดังสะท้านฟ้า ดูรูปถัดไปJL audio คาวมยืดหยุนของตู้ที่เราสามารถใช้ได้
คือตู้เปิด 25-42 ลิตร  เราจะตี 30 หรือ 35 ได้ทั้งหมด  เเต่ต้องปรับท่อเอง
exerpite
member
*

คะแนน6

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2008, 09:39:54 PM »

แล้วความยาวท่อละครับพี่ครับ Thawach                 Sad            ตรง tab vents
rittichai
member
*

คะแนน12

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2008, 04:47:59 PM »

พี่ thawach บอกให้แนะครับ

จำหน่าย car poweramp class D VCEaudio นาย ฤทธิชัย เหล็กสี 56ม.5 ซ.กุศลสามัคคี ต.ประชาธิปัตย์ อ.ธัญบุรี จ.ปทุมธานี 12130. ธ.ไทยพาณิชย์ no. 047-2-51128-9
rittichai
member
*

คะแนน12

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2008, 04:49:34 PM »

ของ jl 10w0 นะครับ ดีใจจัง ดีใจจัง

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 03:43:34 AM »

นี่คือกราฟตัวจริงๆของsubwoofer  10 นิ้วชุดนี้    ดูซิกราฟเขาเป็นอย่างไร  มันเหมือนเราทํากันใหม
เขาไม่มี peak ขึ้นเลยเเม้เเต่น้อย  เพราะฉะนั้นเสียงของเรากับเสียงของเขาห่างกันลิบโลก
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์