ทำแวคคั่มแอร์ PANASONIC 12000 BTU
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 02, 2024, 05:28:59 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำแวคคั่มแอร์ PANASONIC 12000 BTU  (อ่าน 30384 ครั้ง)
maymad
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2009, 06:44:46 PM »

สวัสดีครับ คือว่าผมเป็นช่างอิเล็คฯ แต่ได้เข้ารับการอบรมเรื่องแอร์มานานมากแล้ว จนทำให้ลืมรายละเอียดของการทำแวคคั่ม ตอนนี้จะทำการติดตั้งแอร์ PANASONIC 12000 BTU อยากจะถามท่านผู้รู้ดังนี้ครับ
1 เอาสายเกจด้านLO เข้าที่ลูกศรของ sirvice value ด้านดูด และสายเกจบริการเข้ากับเครื่องแวค และหมุนเปิดเกจด้าน LO ถูกต้องไหมครับ
2 ในขั้นตอนที่ 1 ต้องคลายน๊อตหกเหลี่ยมของ value ด้านอัดและดูด เพื่อเปิดวาล์ว ไปทางทวนเข็มนาฬิกาหรือไม่
3 เมื่อเดินเครื่องแวคคั่มจนแรงดันด้าน LO ได้ประมาณ -30 PSI หรือใช้เวลาประมาณ 30 นาที แล้วจึงหยุดเครื่องเพื่อตรวจสอบการรั่ว ในขั้นตอนนี้ต้องหมุนปิดเกจด้าน LO หรือไม่
4 เมื่อตรวจสอบการรั่วเสร็จเรียบร้อย เอาเกจออกจากลูกศร แล้วจึงหมุนน๊อตหกเหลี่ยมทั้งด้านอัดและดูด เพื่อเปิดวาล์ว ไปทางทิศทวนเข็มนาฬิกาจนสุด แล้วจึงหมุนกลับตามเข็มประมาณ 1 รอบครึ่ง ถูกต้องไหมครับ
5 หลังจากเสร็จทุกขั้นตอนแล้ว ก็เปิดเบรกเกอร์ และเดินเครื่องได้เลย ถูกต้องไหมครับ
6 หากไม่ทำการแวคคั่ม จะทำการไล่อากาศแทนได้หรือไม่ และขั้นตอนมีอย่างไรบ้าง(ลืมไปแล้วครับ)
ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับความกรุณาครับ

maymad
member
*

คะแนน2

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2009, 08:49:05 PM »

คือว่าขั้นตอนคร่าวๆก็พอจำได้ครับ แต่ไม่แน่ใจตรงการเปิด ปิด วาล์ว ว่าจังหวะไหน ควรเปิด หรือปิด แล้วก็หมุนทวนเข็มหรือตามเข็ม
ที่อ่านมาในบอร์ดก็มีเรื่องการแวคคั่มอยู่เหมือนกัน แต่รายละเอียดไม่มากพอครับ
ก็ขอขอบคุณบอร์ด และผู้ร่วมตอบในทุกๆกะทู้ด้วยครับ ที่แบ่งปันความรู้แบ่งปันประสบการณ์
ถ้าผมมีความรู้อะไรที่พอจะเป็นประโยชน์ต่อสมาชิกก็จะแบ่งปันเช่นเดียวกันครับ
sawasd
member
*

คะแนน21

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2009, 09:38:56 PM »

เมื่อติดเสร็จเปิดฝาศรได้อย่างเดียวครับเพราะแอร์ที่ได้มาตรฐานส่วนใหญ่เขาจาะอัดน้ำยามาให้แล้วอยู่ในคอยร้อย จากนั้นก็แว็กอย่างน้อย30 นาที่แล้วปิดเกจและตรวจเช็ครั่วให้ได้ตามหลักการจากนั้นค่อยเปิดวาล์วให้แรงดันน้ำยาอยู่ที่ 30 psi แล้วก็ปิดวาล์ว ต่อไปก็ถอดเกจออกจากแอร์ หลังจากนั้นก็ค่อยเปิดวาล์วทั้ง 2 ตัวตามที่คุณเข้าใจเมื่อเรียบร้อยแล้วก็เดินเครืองได้
maymad
member
*

คะแนน2

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 12:21:28 AM »

วาล์วที่เปิดหลังเช็ครั่วเสร็จคือด้าน HI หรือด้านอัดใช่ไหมครับ แล้วเปิดน้ำยาตอนนี้เพื่ออะไรหรือครับ
แล้วแรงดันน้ำยาที่ 30 PSI คือแรงดันด้าน LO ที่เกจต่ออยู่ใช่ไหมครับ
ถ้าเปิดน้ำยาแล้ว ตอนถอดเกจออกจากศร น้ำยาจะไม่รั่วออกมาหรือครับ

ขอโทษที่ถามจุกจิกนะครับ บอกตามตรงว่าอยากรู้ลึกเพื่อจะได้ทำไม่ผิดพลาด เพราะว่าคิดจะยึดเป็นอีกอาชีพหนึ่ง ตอนแรกว่าจะไปอบรมเพิ่มเติมแต่ไม่มีเวลาครับ เพราะงานที่ทำอยู่ตอนนี้วันหยุดไม่แน่นอน ขอบคุณมากครับ
nattawat
member
*

คะแนน9

รอยยิ้มนักสู้

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 02:59:52 PM »

วิธีของผมอาจไม่เหมือนของคุณนะครับ แต่ผมทำแบบนี้ครับ หลังจากติดตั้งเสร็จ ต่อสายเกจน์(น้ำเงิน) เข้ากับลูกศรเซอร์วิสวาล์วโดยที่ยังไม่ต้องเปิดน้ำยาเข้าระบบ แวคคั่มเปิดเกจน์น้ำเงิน ประมาณ 10 นาที เข็มลงไปที่ 30  ปิดเกจน์ ปิดเครื่องแวค รอ5 นาที ถ้าเข็มไม่ตีขึ้นแวคต่อ 20 - 30 นาที เมื่อแวคเสร็จ(ไม่รั่วแน่) จึงเปิดน้ำยาเข้าระบบ ทั้ง 2 ด้านเปิดให้สุดแค่พอตึงมือ เปิดเครื่อง ถอดสายสีเหลืองออกจากเครื่องแวคฯ เช็คน้ำยาว่ามีเท่าไร เท่านี้ครับ  THANK!!
maymad
member
*

คะแนน2

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 07:20:31 PM »

ผมจะลงมือในวันสองวันนี้แล้ว ช่วงนี้ผู้มีประสบการณ์ท่านใดต้องการชี้แนะมือใหม่โพสได้เลยนะครับ ผมแวะเข้ามาอ่านทุกวัน ขอบคุณทุกท่านครับ
dasit
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 09:41:15 PM »

วิธีของผมอาจไม่เหมือนของคุณนะครับ แต่ผมทำแบบนี้ครับ หลังจากติดตั้งเสร็จ ต่อสายเกจน์(น้ำเงิน) เข้ากับลูกศรเซอร์วิสวาล์วโดยที่ยังไม่ต้องเปิดน้ำยาเข้าระบบ แวคคั่มเปิดเกจน์น้ำเงิน ประมาณ 10 นาที เข็มลงไปที่ 30  ปิดเกจน์ ปิดเครื่องแวค รอ5 นาที ถ้าเข็มไม่ตีขึ้นแวคต่อ 20 - 30 นาที เมื่อแวคเสร็จ(ไม่รั่วแน่) จึงเปิดน้ำยาเข้าระบบ ทั้ง 2 ด้านเปิดให้สุดแค่พอตึงมือ เปิดเครื่อง ถอดสายสีเหลืองออกจากเครื่องแวคฯ เช็คน้ำยาว่ามีเท่าไร เท่านี้ครับ  THANK!!
มาช่วยยืนยัน ข้างบน ครับ
maymad
member
*

คะแนน2

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 06:13:56 PM »

ตามที่คุณ nattawat และคุณ dasit บอกมาว่า เมื่อแวคเสร็จจึงเปิดน้ำยาเข้าระบบทั้ง 2 ด้าน ตรงนี้ต้องเดินเครื่อง(คอมฯ)ด้วยหรือเปล่า หรือเปิดวาล์วน้ำยาอย่างเดียว
แล้วตอนเช็คน้ำยาว่ามีเท่าไร ดูยังไงครับ ถึงจะรู้ว่าน้ำยาพอดี
ขอบคุณครับ
sawasd
member
*

คะแนน21

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 08:22:31 PM »

ถ้าเครื่องอยู่ในภาวะปกติสังเกตดูเวลาเครื่องไม่เดินน้ำยาด้าน low จะมีแรงดันสูงพอ ๆกันกับด้าน hi ที่ให้ถอดสายเกจออกก็เพื่อที่จะรักษาเกจให้มีอายุการใช้งาน นาน ๆครับ คุณจะไม่ถอดเกจออกก็ได้แต่อย่างว่าครับ เกจด้าย low และ hi รับแรงดันได้ต่างกัน  ที่ให้เปิดวาล์วก็ให้เปิดทั้ง สองตัวตามที่คุณเข้าใจนั้นแหละครับ แต่ต้องจำไว้ว่าจะทำได้ก็ต่อเมื่อเราแว็กคั่มเสร็จเรียบร้อยแล้ว  สรุปว่า  แว็กคั่มเสร็จ ปิดเกจ  ตรวจรั่ว  ไม่มีปัญหา เปิดน้ำยา เดินเครื่อง แจ่มหรือยังครับ  เรื่องแรงดันน้ำยาอย่าไปวิตกให้มากนักครับเพราะบริษัทเขาเติมมาให้พอดีอยู่แล้ว  ยิ่งเป็นอินเวอเตอร์คุณจะไปวัดน้ำยาขณะเครืองเดินก็ยิ่งจะหลงทางครับมันจะสวิงอยู่บ่อย ๆตามการทำงานของเครื่อง
nattawat
member
*

คะแนน9

รอยยิ้มนักสู้

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 09:28:28 PM »

ตามที่คุณ nattawat และคุณ dasit บอกมาว่า เมื่อแวคเสร็จจึงเปิดน้ำยาเข้าระบบทั้ง 2 ด้าน ตรงนี้ต้องเดินเครื่อง(คอมฯ)ด้วยหรือเปล่า หรือเปิดวาล์วน้ำยาอย่างเดียว
แล้วตอนเช็คน้ำยาว่ามีเท่าไร ดูยังไงครับ ถึงจะรู้ว่าน้ำยาพอดี
ขอบคุณครับ

พอเปิดน้ำยาเข้าระบบแล้ว เกจน์น้ำเงินจะตีขึ้นจนสุด คุณก็เปิดเครื่องเมื่อคอมฯเดินแล้ว เกจน์จะเริ่มตกลงมาจนถึง 0 แล้วจะค่อยๆขึ้นไปจนถึงระดับน้ำยาที่แท้จริงที่ทางโรงงานอัดมาให้ ซึ่งภาวะปกติแอร์ที่เราทำระบบดีๆ (ไม่รั่ว) น้ำยาควรอยู่ระหว่าง 70 - 75 PSI  กระแสก็ตามเนมเพลทที่ทางโรงงานบอกมา แต่ถ้าเป็นแอร์ ระบบอินเวอร์เตอร์ ผมวัดกระแสตามเนมเพลทอย่างเดียวครับ ขอให้โชคดี  เอาแน่
maymad
member
*

คะแนน2

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2009, 01:17:46 AM »

สวัสดีครับ ห่างหายไปนานเลยครับ เพราะมีงานที่ต้องไปทำเกือบ3เดือน เพิ่งได้ฤกษ์ติดตั้งเมื่อวานนี้เอง ตอนนี้ติดตั้งอุปกรณ์ครบแล้ว
แต่มันมีปัญหาคาใจมือใหม่ครับ เมื่อผมแวคได้-30แล้วบังเอิญมีธุระต้องไปทำ ก็เลยใส่เกจทิ้งไว้โดยปิดเกจที่เครื่องแวคแล้ว ซึ่งตอนแรกเข็มก็ค้างอยู่ที่-30(ไม่ต่ำกว่า10นาที) ปล่อยทิ้งไว้ประมาณ10ชั่วโมง มาดูอีกทีเข็มตีขึ้นมาอยู่ที่-15 อย่างนี้เรียกว่ารั่วไหมครับ ส่วนใหญ่เห็นบอกว่าปล่อยไว้5นาทีถ้าไม่ตีกลับก็ไม่รั่ว แบบว่าไม่ค่อยมั่นใจเรื่องบานแฟร์เท่าไร แต่อีกใจก็คิดว่าเป็นไปได้หรือไม่ที่จะรั่วที่สายเกจ
ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำครับ
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2009, 09:05:00 AM »

http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=59356.msg303487#msg303487
ถ้าติดตั้งเสร็จต้องอ่าน

ครื่องปรับอากาศ
วิธีติดตั้งเครื่องปรับอากาศ

ระดับ พื้นฐาน ง่าย ยาก งานฝีมือ

เครื่องหมาย แสดงระดับความยากง่ายของงานที่ท่านดูอยู่นี้
เครื่องปรับอากาศถ้าเราต้องการย้ายตำแหน่งใหม่ เราสามารถติดตั้งใหม่เองได้ดังนี้

ขั้นตอนการทำงาน | เครื่องมือที่ใช้ในการทำงาน | แนะนำบริการ

ขั้นตอนการทำงาน
ขั้นตอนที่ 1
การเลือกสถานที่ติดตั้งชุดคอล์ยร้อน (CONDENSIN G UNIT)ควรติดตั้งในบริเวณที่ไม่มีสิ่งกีดขวาง ทางเข้าออกของลมมีการถ่ายเทอากาศได้สะดวกสามาร ถเดินสายไฟและท่อน้ำทิ้งได้ง่ายต้องมีช่องว่างร อบตัวเครื่องแต่ละด้านไม่ต่ำกว่าขนาดที่กำหนด    
ขั้นตอนที่ 2
ชุดคอล์ยเย็น (FAN COIL UNIT)ตำแหน่งที่ใช้แขว นจะต้องแข็งแรงพอหรือรับน้ำหนักแฟน-คอล์ย ยูนิตไ ด้ พื้นที่ว่างบริเวณรอบตัวเครื่องจะต้องมีระบ บไม่น้อยกว่าที่กำหนดบริเวณทิศทางลมส่งและลมกลั บจะต้องไม่มีสิ่งกีดขวางใดๆ เพื่อให้การไหลของ อากาศเป็นไปโดยสะดวกพยายามเลือกตำแหน่งที่เดินท ่อน้ำทิ้งและท่อน้ำยาออกสู่ภายนอกห้องได้สะดวกแ ละสั้นที่สุดอย่าเลือกตำแหน่งบริเวณที่มีแสงแดด จ้าส่องถูกแฟน-คอล์ย ยูนิต โดยตรง    
ขั้นตอนที่ 3
วิธีการติดตั้งนำแผ่นเหล็กแขวน แฟน-คอล์ย ยูนิต ออกจากตัวเครื่องตรวจสอบพื้นที่ว่างบริเวณรอยแ ผ่นเหล็กจะต้องมีระยะไม่น้อยกว่ากำหนด ติดแผ่นเ หล็กติดกับผนังด้วยสกรูที่เตรียมไว้โดยไม่ให้มี ช่องว่างระหว่างแผ่นเหล็กกับผนัง    
ขั้นตอนที่ 4
ตรวจสอบดูแผ่นเหล็กให้แน่นซึ่งต้องไม่สามารถเคลื ่อนที่ได้ เพราะจะเป็นสาเหตุทำให้มีเสียงดังเกิ ดขึ้นได้ ในกรณีที่ให้ท่อออกด้านหลังเครื่องต้อ งเจาะผนังให้ท่อน้ำทิ้งและท่อน้ำยาทะลุผ่าน โดยใ ห้มีเส้นผ่าศูนย์กลางไม่น้อยกว่า 6 ชม.ในกรณีที ่ท่อน้ำยาออกด้านข้างของตัวเครื่องจะต้องบากตัว เครื่องตามแนวที่กำหนดไว้    
ขั้นตอนที่ 5
พันท่อน้ำยาและท่อน้ำทิ้งเข้าด้วยกัน โดยใช้เท ปพันท่อหรือเทปพันสายไฟก็ได้ เพื่อสะดวกและง่า ยต่อการติดตั้ง    
ขั้นตอนที่ 6
แขวนตัวเครื่องเข้ากับแผ่นเหล็กที่ยึดไว้เรียบร้ อยแล้ว ระวังไม่ให้ท่อน้ำทิ้งชี้ขึ้นข้างบน หรื อเบียดเสียดกับผนังจนโค้งงอต่อชุดท่อน้ำยาเข้าช ุด CONDENSING UNITต่อกระแสไฟฟ้าเข้าเครื่อง

http://www.homedd.com/HomeddWeb/servlet/homedd.A_home_diy.frontweb.DiyTopic?ClassI

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
maymad
member
*

คะแนน2

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2009, 03:23:21 PM »

ตอนนี้ติดตั้งเสร็จเรียบร้อยใช้งานได้ดี(แต่ไมรู้จะนานไหม)
อาการตอนที่ผมบอกว่าเมื่อแวคแล้วทิ้งไว้นานๆเข็มมันตีกลับเล็กน้อย แก้ยังไงก็ไม่หายครับถอดมาบานแฟร์ใหม่ก็ไม่หาย ก็คิดว่าเกจอาจรั่ว(นิดๆ)
ก็เลยปล่อยน้ำยาเดินระบบเลย เป็นไงเป็นกัน เดี๋ยวไม่ได้ใช้ ถ้ามีปัญหาค่อยแก้อีกที ซึ่งก็คงมาถามในบอร์ดนี้อีกนั่นแหละครับ อิๆๆ
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบครับ
m077531424
member
*

คะแนน4

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2009, 05:13:54 PM »

ผมขอสอบถามในนี้ละกันนะครับ
ถ้าจำเป็นต้องติดคอยร้อนสูงกว่าคอยเย็นจะได้ไหมครับ
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2009, 05:32:14 PM »

ตั้งกระทู้ใหม่ครับเวลาค้นหาจะได้สดวก

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
m077531424
member
*

คะแนน4

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 06:00:52 PM »

ผมขอสอบถามในนี้ละกันนะครับ
ถ้าจำเป็นต้องติดคอยร้อนสูงกว่าคอยเย็นจะได้ไหมครับ

ไม่มีใครบอกเลย
khampol
member
*

คะแนน1

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 08:10:56 PM »

ทำได้แต่ต้องคัดทอ่ไม่ให้นำมันจาก com ไหลมาที่ คอล์ยเย็น ดูได้จากคู่มือที่ให้มากับ แอร์
sptong
Full Member
member
**

คะแนน33

วันนี้ "ทำดีหรือยัง"

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 10:08:14 PM »

ทำได้ครับแต่ต้องทำoil trap ชนิด p-trapไว้ที่ด้านล่างของท่อที่อยู่ในแนวดิ่ง(ความสูง8-25ฟุต)s-trap(ความสูงมากกว่า25ฟุต) Angry Angry Angry

@_pct53
m077531424
member
*

คะแนน4

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2009, 08:10:35 AM »

ทำได้ครับแต่ต้องทำoil trap ชนิด p-trapไว้ที่ด้านล่างของท่อที่อยู่ในแนวดิ่ง(ความสูง8-25ฟุต)s-trap(ความสูงมากกว่า25ฟุต) Angry Angry Angry

พอจะมีรูปการทำไหม่ครับ
ขอบคุณครับ
sptong
Full Member
member
**

คะแนน33

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2009, 03:33:22 PM »

รูปข้างบนเป็น s รูข้างล่างเป็น p ติดตั้งขึ้นตามรูป Cool

@_pct53
m077531424
member
*

คะแนน4

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2009, 05:32:45 PM »

ขอบคุณมากครับ
tigerchit
member
*

คะแนน1

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 10:02:22 AM »

แล้วกรณีคอยล์ร้อนต่ำกว่าคอยล์เย็นละครับ  จำเป็นต้องทำ trap ด้วยรึเปล่าครับ  Cheesy

จำหน่ายกล้องดิจิตอลและอุปกรณ์ในราคาถูกกว่า...
www.digitalland1.co m
sptong
Full Member
member
**

คะแนน33

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 12:19:38 PM »

ไม่ต้องมี trapครับ เดินท่อตามปรกติ Cool

@_pct53
tigerchit
member
*

คะแนน1

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 01:03:37 PM »

ขอบคุณมากครับคุณ SPTONG  THANK!!

จำหน่ายกล้องดิจิตอลและอุปกรณ์ในราคาถูกกว่า...
www.digitalland1.co m
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์