จอมอนิเตอร์ BELTA C7BZ เสียงลีเลย์ ตัด ต๊อก แต๊ก ตลอดเวลา
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 24, 2024, 05:29:11 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จอมอนิเตอร์ BELTA C7BZ เสียงลีเลย์ ตัด ต๊อก แต๊ก ตลอดเวลา  (อ่าน 7542 ครั้ง)
charilwut
member
*

คะแนน3

ร้อนมั๊ยจ๊ะ

« เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2009, 01:46:52 PM »

เดิมตอนมา ภาพเอียงข้างด้นซ้าย ยำปริ้นแล้ว หายใช้งานได้ เปิดทดสอบ ประมาณ 1 ชั่วโมง ดับเฉยเลย เสียงลีเลย์ดัง ต๊อก แต๊ก ตลอด ถอดลอย TR ออกไม่ดัง เริ่มต้นจุดไหนดีครับ    TR 2A080 รีเลย์ OMRON G5PA-1-m  ขอวงจรด้วย ครับงงไปหมดแล้ว R ที่ขารีเลย์ ไดโอด  เช็ครอบๆรีเลย์แล้ว ตอนนี้ ร้อนเหงื่อแตกแล้ว ช่วยที เศร้าจัง

charilwut
member
*

คะแนน3

ร้อนมั๊ยจ๊ะ

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2009, 01:51:43 PM »

กลัวหลงทางละครับ ช่วยชี้นำหน่อยครับ จับจุดไม่ถูกเลยครับ ขอบคุณ
worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2009, 01:57:24 PM »

เช็ค FBT ครับ น่าจะเสียแล้ว

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
charilwut
member
*

คะแนน3

ร้อนมั๊ยจ๊ะ

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2009, 02:03:04 PM »

ขอคำชี้แนะ วิธีตรวจสอบไฟแบตเบื้องต้นด้วยครับ อานกระทู่เก่าๆแจ้งว่าน่าจะเป็นเช่นนั้น ขอบคุณ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2009, 02:06:28 PM »

เอามิเตอร์วัดจุ๊บไฮโวลท์กับขากราวด์ ต้องไม่ขึ้นครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
charilwut
member
*

คะแนน3

ร้อนมั๊ยจ๊ะ

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2009, 02:20:21 PM »

ไม่ขึ้น ครับ ตั้งมิเตอร์ X1k และ ลอง X10 ก็ไม่ขึ้นครับ รบกวนชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณ
ลุงเคี้ยง-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1138

ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2009, 03:40:55 PM »

ลองเช็คมอสเฟท ดูครับก่อนที่ไฟ +B จะเข้าฟลายแบคไฟจะต้องผ่านมอสเฟทตัวนี้ เบอร์ IRF630 ถ้าเฟทตัวนี้เสียก็จะเกิดอาการนี้เช่นกันครับ HAPPY2!!
(มีเครื่องเช๊คฟลายแบคแล้วยังถ้ายังลองเข้าไปดูที่นี่ครับตรวจเช๊คในวงจรได้เลยไม่ต้องถอดออกมาครับ)  Smileyhttp://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=31939.msg181131#msg181131
charilwut
member
*

คะแนน3

ร้อนมั๊ยจ๊ะ

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2009, 04:48:15 PM »

มอสเฟท K2679 หรือเปล่าครับ เช็คไม่เสียครับ เบอร์ที่ บอกหาดูแล้วไม่มีครับ ส่วนเครื่องเช็คไฟแบต เข้าท่าดีครับ รอผมอีกนิดนะครับจะอุดหนุนแน่นอนตอนนี้มือยังอ่อนครับ
charilwut
member
*

คะแนน3

ร้อนมั๊ยจ๊ะ

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2009, 01:12:53 PM »

เริ่มจุดไหนต่อดีครับ ย้ำปริ้นแล้วทุกจุด ขอวงจรด้วยครับ หาในบอร์ดไม่มีครับ หรือใช้เทียบแท่นไหนบ้างครับ มืด 4 ด้านเลยครับ คลำไม่ถูกท่านไดมีประสบการณ์บ้างครับ ชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้า
member
*

คะแนน1138

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2009, 02:43:05 PM »

เช็คไฟ5โวลต์และไฟอื่นๆดูยังคับ ถ้าอยากจะเป็นช่างซ่อมก็ต้องซื้อหาเครื่องไม้เครื่องมือที่จำเป็นๆ มาไว้ใช้บ้างไม่งั้นคงปิดงานลำบากครับ HAPPY2!!
charilwut
member
*

คะแนน3

ร้อนมั๊ยจ๊ะ

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2009, 09:15:27 PM »

ต้องมีแน่นอนครับ แต่มืออ่อนไปนิด ตอนนี้ได้มิเตอร์ใหม่มา หมาดๆ ยังหายใจลำบาก งานนี้ยังงไม่จบ ขอความรู้หน่อยได้ไหมครับ L7812CV วัด ดี เสีย อย่างไร ขาทราบแล้ว IN OUT  GND ผมมือใหม่ ครับ กำลังสะสมทีละเล็กละน้อย ตอนนี้เช็ค  C เกือบทุกตัวแล้ว หันมาเช็ค ม๊อสเฟท พบตัวนี้ งงไปเลย ตอนแรกดีใจ คิดว่าเป็นเฟท เขาเรียกอะไรไม่ทราบ ดูกระทู้เก่าๆแล้ว ไม่มีวิธีวัด ดีเสีย ผมน๊ะรุ่นศิษย์นะครับมือใหม่ขอกำลังใจด้วย  ขอบคุณ
charilwut
member
*

คะแนน3

ร้อนมั๊ยจ๊ะ

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2009, 09:47:14 PM »

charilwut
member
*

คะแนน3

ร้อนมั๊ยจ๊ะ

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2009, 09:55:47 PM »

ชุมพรประตูสู่ภาคใต้ ไหว้เสด็จในกรม

ชมไร่กาแฟ แลหาดทรายรี

ดีกล้วยเล็ปมือ ขึ้นชื่อรังนก
บ้านผมครับลุงเคี้ยง
charilwut
member
*

คะแนน3

ร้อนมั๊ยจ๊ะ

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2009, 03:37:55 PM »

ขอความรู้หน่อยได้ไหมครับ L7812CV วัด ดี เสีย อย่างไร ขาทราบแล้ว IN OUT  GND ถอดออกแล้วไฟแสตนบายติด รีเลย์ ไม่ตัดครับ วัดขา in out ขึ้นทั้ง สองข้างครับ
member
*

คะแนน1138

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2009, 03:49:48 PM »

ต้องมีแน่นอนครับ แต่มืออ่อนไปนิด ตอนนี้ได้มิเตอร์ใหม่มา หมาดๆ ยังหายใจลำบาก งานนี้ยังงไม่จบ ขอความรู้หน่อยได้ไหมครับ L7812CV วัด ดี เสีย อย่างไร ขาทราบแล้ว IN OUT  GND ผมมือใหม่ ครับ กำลังสะสมทีละเล็กละน้อย ตอนนี้เช็ค  C เกือบทุกตัวแล้ว หันมาเช็ค ม๊อสเฟท พบตัวนี้ งงไปเลย ตอนแรกดีใจ คิดว่าเป็นเฟท เขาเรียกอะไรไม่ทราบ ดูกระทู้เก่าๆแล้ว ไม่มีวิธีวัด ดีเสีย ผมน๊ะรุ่นศิษย์นะครับมือใหม่ขอกำลังใจด้วย  ขอบคุณ
แล้วจะซ่อมได้มั้ยนี่ ขนาดIC 12โวลต์ยังไม่รู้จัก หรือไม่มีพื้นฐานเลยแล้วจะซ่อมกันยังไงครับ ic ตัวนี้ถ้าอยู่ในวงจรขณะที่เปิดเครื่องให้ไฟเข้า ให้ตั้งมิเตอร์ที่ 50VDC
แล้วเอาสายดำจับที่ กราวน์เอาสายแดงจิ้มวัดที่ ขาIN เข้มจะต้องขึ้นเกิน 14Vถ้าไม่ขึ้นหรือขึ้นไม่ถึงต้องใล่กลับไปหาแหล่งที่จ่ายไฟมา14vว่ามันตกได้ไง ถ้าขา IN มีไฟ
ถูกต้องตามที่บอก ก็ให้วัดไฟที่ ขา OUT จะต้องได้ 12V ถ้าต่ำกว่า 11v ให้ตามไปดูว่ามันไปโหลดที่ไหน หรือว่า ตัวIC จะเสียเองลองทำดูตามนี้ก่อน
และถ้าจะวัดว่าเสียหรือไม่ ให้ถอดออกมาวัดข้างนอก ให้เอามิเตอร์ตั้ง RX1 โอมห์ แล้วเอาสายดำจับที่ขากลาง เอาสายแดงแต่ะที่ขา IN เข็มจะชี้ที่เลขประมาณ 30โอมห์
แล้วสลับเอาสายแดงจับที่ขากลางเอาสายดำแต่ะที่ขา IN เข็มจะต้องไม่ขึ้นหรือถ้าขึ้นก็ประมาณไม่ต่ำกว่า เลข500ลงมาถ้าต่ำกว่า 200โอมห์ลงมาให้เปลี่ยนได้เลยครับ ที
นี่มาวัดจับขา OUT ดูบ้างเอาสายสีดำจับที่ขากลาง เอาสายแดงจิ้มที่ขา OUT เข็มจะต้องชี้ที่ประมณเลข10หรือ15โอมห์ถือว่าใช้ได้ เอาสายสีแดงมาจับที่ขากลางแล้วเอา
สายดำมาจับที่ขา OUTเข็มจะชี้ที่ประมาณ500หรือไม่ต่ำลงกว่า 200โอมห์เหมือนกันครับ ที่พูดมาทั้งหมดนี้ต้องตั้งมิเตอร์ ที่ RX1โอมห์ แล้วซีโร่เข็มให้ได้ 0 โอมห์ก่อนครับ
สอนแบบลูกทุ่งครับ HAPPY2!!และต้องจำไว้อีกอย่างหนึ่งครับว่า Kiss
charilwut
member
*

คะแนน3

ร้อนมั๊ยจ๊ะ

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2009, 04:11:02 PM »

ขอบคุณ ขอบคุณ เย็นนี้ลงมือ แล้วจะรายงานผลให้ทราบน๊ะครับ ผมมือใหม่ครับ ลึกๆ ล้วงไม่ถึงครับ ต้องอาศัยระดับอาจารย์ ช่วยส่งลูกครับ เป็นประโยชน์สำหรับช่างมือใหม่เป็นอย่างมากครับ ขอบคุณเป็นอย่างสูงครับ อย่าเพิ่งทิ้งผมนะครับ เย็นนี้จะลุยต่อครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ ขอบคุณ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์