ถังลมหมดไว (oxygen)
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 29, 2024, 08:32:53 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถังลมหมดไว (oxygen)  (อ่าน 3580 ครั้ง)
oriono
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 12:41:36 PM »

สวัสดี ทุกท่านครับ

ผมเป็นช่างอีเลคทรอนิคส์ กำลังจะหัดเชื่อม เพื่อทำอะไรเล็กๆน้อยในบ้าน ใช้ชุดเชื่อมเล็กแบบใช้แก๊สกระป๋องส้ม แต่มาเปลี่ยนถึงเป็นแก๊ส LPG รุ่น ปิคนิค  ,แต่ทำไมถึง ลมมันหมดไวจัง เอาเป็นว่าเริ่มเต็มลมกับเปลี่ยนถัง lpg พร้อมกัน ลมจาก 120 kg/cm ตอนนี้เหลือแค่ 10 kg/cm โดยที่ แก๊ส lpg ยังไม่พร่องเลยครับ ,ความดันลมขาออก ผมก็ตั้งประมาณ 4-5 LB/IN  พอๆกัน ผมก็มีตำราอยู่หลายเล่มแต่ไม่มีข้อมูลตรงนี้เลยครับว่าทำไมหมดเร็วจัง เรื่องการรั่วผมก็ใช้น้ำสบู่เชคประจำครับ ผมคิดว่าผมก็ปรับหัวลมหัวเชื่อมประมาณ neutral flam ตามตำราอย่างมากก็ลมแก่นิดๆ ครับ
   รบกวนผู้รู้หน่อยครับ,ขอบคุณร่วงหน้าครับ
 oriono Sad

santipp
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน180

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 03:12:59 PM »

เป็นปกติครับ ถังลมจะหมดก่อนถังแก๊ส(ปิคนิค) ที่ผมใช้ท่อใหญ่(oxygen)ประมาณ2ท่อ ต่อแก๊ส 1ถัง
แต่ที่ต้องทำก็คือ เวลาที่ไม่ใช้ลม ใช้แก๊สแล้ว ควรปิดวาล์วถังและวาล์วปรับแรงดันด้วย(ปิดวาล์วปรับแรงดันก็คือการหมุนให้เกลียวมันออก)
 Smiley
oriono
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 10:58:46 PM »

ขอบคุณ คุณ santipp มากครับ
   ที่กรุณาตอบ  ถ้ากะคร่าวๆ คิดว่าถึงลมคงหมด ราว 10 ถังกว่าถึง ปิคนิค หมด เพราะถังแก๊สพร่องไปไม่ถึง 1kg/cm เลยตอนนี้ และถ้าเข้าใจไม่ผิดที่คุณ santipp บอกว่าคุณใช้ถึงลมถึงใหญ่กะคร่าวๆความจุน่าจะมากกว่าถึงลมของผมประมาณ 6-8 เท่าได้นะครับ

oriono ขอบคุณ
santipp
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน180

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 11:30:26 PM »

ถังใหญ่ ขนาดบันจุความดันประมาณ1500kg/cm
ถังเล็ก หรือที่เขาเรียกว่าท่อเล็ก ท่อใหญ่ อะไรเนียแหละ
เมื่อก่อนตอนที่ผมทำแรกๆก็รู้สึกว่าหมดเร็ว ไปเติมครั้งละ 50 บาท
ใช้ซ่อมได้ไม่กี่ตู้เลยเดี๋ยวหมดอีกแล้ว เสียเวลาไปเติม บางทีลืมปิดวาล์ว
ปรับแรงดัน ปิดแต่วาล์วถัง ใช้ได้ครั้งเดียวหมดเลย จึงตัดใจซื้อท่อใหญ่
เลยทีเดียว ใช้จนลืม ค่าเติมก็ประมาณ 150 บาท แต่ค่าท่อราคาเท่าไร
ตอนนี้ไม่รู้ แต่ตอนที่ผมซื้อ 2600 บาท
 Smiley
oriono
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2009, 07:35:17 PM »

ขอบคุณครับ คุณ SANTIPP
 วันนี้ผมมานึกๆดู ก็นึกออกอย่างนึงว่า สาเหตุนึงที่ถังแก๊สหมดช้ากว่าทั้งที่ความดันแค่ 6kg/cm น่าจะเป็นเพราะมันเป็นแก๊สเหลวเลยได้เปรียบ แก๊สที่เป็นลมในถัง oxygen ครับ ส่วนราคาท่อ เมื่อวันที่ 1 ที่ผ่านมา ตอนที่ไปเติม ผมลองถามท่อขนาดสูงราว 1 เมตร เขาบอก ราคา 2400 แต่ถึงใหญ่ไม่ได้ถาม เพราะคิดว่ามันใส่รถผมไม่ได้ แถมค่าเติม ก็โดนตั้ง 100 ทั้งๆที่ลูกนิดเดียว  อ้ออีกอย่าง ตอนนี้เหลือก้นถังแค่ 10 kg/cm ผมว่าผมใช้รวมๆเวลาแล้วไม่น่าจะเกิน 30 นาที  ....
   ไม่ต้องตอบต่อก็ได้ครับ พอเข้าใจแล้วครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์