บอร์ด m2n68 ใส่แรม 4 gb แต่ทำไมเห็นแค่ 3gb ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 07:46:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บอร์ด m2n68 ใส่แรม 4 gb แต่ทำไมเห็นแค่ 3gb ครับ  (อ่าน 3979 ครั้ง)
ps com
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: เมษายน 02, 2009, 09:46:36 AM »

บอร์ด m2n68 ใส่แรม 4 gb แต่ทำไมเห็นแค่ 3gb ครับ ทั้งๆที่ลองรับถึง 8gb ผมใส่ 2gb สองอันครับ ใส่สีเหลืองกับเหลืองครับ สงสัยมากครับช่วยบอกที่ครับ

jong99999
member
*

คะแนน1

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 02, 2009, 10:07:46 AM »

ในยุคนี้เจ้าเครื่องใช้ไฟฟ้าสุดฮิตที่ต้องมีติดบ้านอย่างน้อยหนึ่งเครื่องนอกจากทีวีแล้ว เจ้าเครื่องคอมพิวเตอร์ดูจะเป็นอุปกรณ์เครื่องใช้ไฟฟ้ายอดนิยมอีกเครื่องที่ต้องมีติดบ้าน และนับวันมันยิ่งจะมีราคาค่าตัวถูกลงเมื่อเทียบกับความสามารถที่เพิ่มขึ้น

และเมื่อมันมีราคาชิ้นส่วนต่างๆ ถูกลงทำให้เราสามารถที่จะจ่าย จ่าย และจ่าย เพื่อทำให้ระบบของเครื่องคอมพิวเตอร์ของเราเข้าขั้นเทพ และที่เห็นดูจะโดดเด่นในการทำให้เครื่องแรงคงหนีไม่พ้นการอัพแรม เมื่ออัพไปจนถึง 4 GB. แล้วนำไปอวดให้เพื่อนๆ ยลโฉมว่าเครื่องข้าเจ๋ง แต่เครื่องคอมพิวเตอร์ของเรากลับโชว์ออกมา 3.25 GB. งานนี้เซ็ง! จ่ายไปแล้วไม่คุ้ม ไม่ใช่เพราะแรมไม่ดี หรือโดนหลอก แต่เป็นเพราะระบบปฏิบัติการไม่ว่าจะเป็น MS Windows XP หรือ MS Windows Vista ที่เราใช้ส่วนใหญ่เป็น 32 Bit มันเลยเห็นแค่นั้น

ทางแก้ไขคงไม่ต้องเอาแรมไปเปลี่ยน ถ้าอยากให้เห็น 4 GB. เต็มๆ คงต้องใช้ OS 64 Bit แม้จะดูเป็นทางออกที่ดี แต่หา Software ที่ใช้งานร่วมกันได้ยากพอดู (แต่ก็ยังคงหาได้ถ้าพยายาม เพราะส่วนใหญ่ก็รองรับทั้ง 32bit และ 64bit) ถ้าคุณใช้งาน MS Windows Vista 32bit อยู่แล้ว คุณก็เพียงแต่หา MS Windows Vista SP1 มาติดตั้งเพิ่มเข้าไป เพียงเท่านี้ก็เห็นแรมเป็น 4 GB. แล้วครับ

ที่นี้คงไม่ต้องร้องแล้วนะครับว่า “แรมผมหายช่วยด้วย”

http://www.computers.co.th/blog/?p=167

ส่วนที่หายไปคือ Registor ของ component EX Resistor MMX SSE ........
ps com
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 03, 2009, 08:19:37 AM »

ขอบคุณครับผม เอาแน่
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์